ผู้เขียน หัวข้อ: ผมโดนใบสั่งมาถึงบ้าน ปรับ 1000 บนโทลล์เวย์ แต่ผมไม่ใช่คนขับรถ ควรทำยังไงคับ  (อ่าน 8993 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ผมขอสอบถามครับ คือ ผมใช้ Nissan March

เมื่อวันที่ 1 ตค ที่ผ่านมา พ่อผมเอารถไปใช้

โดนใบสั่งจับความเร็วที่ 121 กิโลเมตร / ชม.

ค่าปรับที่เขาเขียนมาไม่เกิน 1000 บาท

ที่นี่พอดีผมอยู่แถวนั้นอยู่แล้ว กำลังคิดว่าจะไปจ่ายที่ สน.วิภาวดีครับ

ผมอยากทราบว่า case นี้
1. ผมต้องไปจ่ายตามกำหนดเวลาไหมครับ คือ ภายใน 30 วัน
2. จากข้อ 1 ถ้าไม่จ่ายจะโดนอายัดทะเบียนหรือพักใบอนุญาตไหมครับ
3. ถ้าผมไม่ใช่คนขับ แต่เป็นพ่อผม ชื่อเวลาจ่ายต้องเป็นพ่อหรือผมครับ
4. ถ้าผมไปจ่าย ผมจะโดนตัดแต้มไหมครับ
5. ค่าปรับไม่เกิน 1000 บาท นี่ถ้าเราไปจ่ายเอง จะสามารถอธิบายกับเจ้าพนักงาน ว่าผมไม่ได้ขับรถผมในเวลานั้น และค่าปรับจะลดลงไหมครับ

ปล...
บอกตามตรงกับเพื่อนๆ เลยว่า ผมขับรถมา 11 ปี ผมไม่เคยขับรถเร็ว ไม่เคยฝ่าไฟแดงและทำผิดกฎหมายเลยครับ ;)
ทางด่วนแทบไม่เคยขึ้น (ถ้าไม่จำเป็น) และถ้าขึ้นก็ไม่เกิน 100 อยู่แล้ว :)
และไม่คิดว่า รถตัวเอง ซึ่งมันไม่ได้แรงและเร็ว (อืดมาก) จะโดนจับความเร็วได้ :(
โดนส่งมาแต่ตนเองไม่ได้ขับ และเป็นชื่อตนเอง คือ เซ็งมากครับ :'(
แต่ก็ต้องยอมรับไปครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

เจ้าของรถโดนครับ (ผู้ครอบครอง) ยกเว้นซึ้งหน้า โดนโบกสดอะไรแบบนี้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ akewizard

ไม่ต้องซีเรียสครับ  ไปจ่ายค่าปรับเสร็จก็จบ....
หรือถ้ายังค้างค่าปรับอยู่  ถ้าเขาลงข้อมูลส่วนกลางไว้จะมีผลตอนจะไปต่อภาษีรถไม่ได้ครับ (ถ้าไปต่อที่ขนส่งจะมีหน่วยเทียบปรับอยู่ในขนส่งเลย จ่ายค่าปรับเสร็จก็ต่อภาษีได้ตามปกติ)

ออฟไลน์ ninekao

• Jr. Member
  • **
ผมไปจ่ายค่าปรับขับรถเร็วเมื่อเดือนที่แล้ว ที่ สภ. แห่งหนึ่ง
ผมก็ยื่นทั้งใบสั่งและใบขับขี่ แต่ นายดาบ แกไม่สนใบขับขี่ผมเลย
แกใช้ชื่อผู้ชำระว่า "ผู้ขับขี่รถยนต์ ทะเบียน xxxxxxx" แค่นั้นครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
ไม่ต้องซีเรียสครับ  ไปจ่ายค่าปรับเสร็จก็จบ....
หรือถ้ายังค้างค่าปรับอยู่  ถ้าเขาลงข้อมูลส่วนกลางไว้จะมีผลตอนจะไปต่อภาษีรถไม่ได้ครับ (ถ้าไปต่อที่ขนส่งจะมีหน่วยเทียบปรับอยู่ในขนส่งเลย จ่ายค่าปรับเสร็จก็ต่อภาษีได้ตามปกติ)

มีหนังสือแจ้งมาแล้วครับว่า ตำรวจไม่มีสิทธิ์ไปล็อกทะเบียนเพื่อไม่ให้ต่อภาษี เว้นแต่มีคำสั่งจากศาล

ออฟไลน์ Monn

ใบสั่ง ส่งให้ผู้ครอบครองรถครับ แม่ผมขับรถชื่อผม ก็มาที่ผมแหละครับ

แต่ ผมไม่ได้จ่ายนะ 3 คันเลย ตอนนี้ยังต่อได้ปกติ แหะๆ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ RockTheMonk

• Sr. Member
  • What Happened, Happened...
ไปจ่ายๆเถอะครับ..ผิดก็ว่าไปตามผิด

ออฟไลน์ kikumarru

• Jr. Member
  • **
พิมพ์ซะอย่างกะเพื่อนยืมไปขับงั้นแหละ อันนี้พ่อเอาไปขับก้อจ่ายๆไปเหอะ ถ้าไม่อยากเสียตังก้อบอกพ่อเอามาพันนึงจ่ายต่าปรับที่พ่อขับเร็ว ส่วนราคาบางทีต่อรองได้นะ พวกพันนึงบอกเกินนิดเดียว500 ได้ป่ะคับ แต่เดี๋ยวนี้ไม่รุ้ต่อรองได้มั้ยอ่ะ ที่บ้านรถชื่อพ่อหมด ใครขับพ่อก้อจ่ายให้ไม่เหนจะเป็นไรเรย คนในครอบครัวเดียวกันจะเรื่องมากทำไมว่าไปจ่ายเองเรย ไคสะดวกก้อให้คนนั้นไปจ่ายไม่ต้องวุ่นวายกับคนไม่สะดวกแค่นั้นเอง

ปล ถ้าเพื่อนยืมไปขับแล้วโดนปรับค่อยไปไถมันมาจ่ายละกัน

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
ถ้าผิดจริง "ผิดก็ว่าไปตามผิด" ช่วยกันทำให้ถูกกฎจราจร สร้างมารยาทที่ดีในการใช้รถใช้ถนน

รถส่งของที่บ้านผมก็เพิ่งโดนไปซึ่งผมก็ไม่ได้ขับ คนขับรถส่งของที่บ้านเป็นคนขับ ข้อหาขับเปลี่ยนเลนส์ตรงเส้นทึบโดนไป 800
ส่งใบสั่งมาพร้อมรูปถ่ายขณะเกิดเหตุ พร้อมซูมป้ายทะเบียนรูปอย่างชัด
ผมก็ไปจ่ายที่ไปรษณีย์เรียบร้อย

ปล.ทำมัยกล้องที่ถ่ายคนร้ายก่อเหตุคดีอาญา ทำมัยกล้องชอบเสีย ถ่ายมาก็มัวๆ คุณภาพไม่ดี แต่กล้องถ่ายจับปรับจุดตรงที่คนชอบทำผิดกฎจราจรนี่อย่างชัดเวอร์เลยนะ - -"

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ไม่ยากอะไรเลยครับผม เอาไปให้คุณพ่อดู บอกพ่อเอามาพันนึง แล้วไปจ่ายซะ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
สงสัยพ่อไม่กล้ายืมรถแระ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

AuNaraKa

ใบสั่ง ส่งให้ผู้ครอบครองรถครับ แม่ผมขับรถชื่อผม ก็มาที่ผมแหละครับ

แต่ ผมไม่ได้จ่ายนะ 3 คันเลย ตอนนี้ยังต่อได้ปกติ แหะๆ

น่าภูมิใจมากครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

น่าภูมิใจมากครับ

ขอเกทับ ของผมน่าภูมิใจกว่า โดนถ่ายที่ 210 ทุกวันนี้แปะไว้ฝาผนังบ้านเลย

(ขำๆอย่าซีเรียส สงสัยเลขมันสลับกัน แนอะ ;))

ออฟไลน์ SM.

ใบสั่งค่าปรับ นี่ผมไม่กลัวนะครับ

แต่ตั้งด่าน แล้วมาตั้งโต๊ะให้ชำระเลยนี่สิ

ออฟไลน์ off_033

ใบสั่งค่าปรับ นี่ผมไม่กลัวนะครับ

แต่ตั้งด่าน แล้วมาตั้งโต๊ะให้ชำระเลยนี่สิ

ก็ดีสิครับ  จ่ายตรงนั้นเลย  ไม่ต้องใต้โต๊ะ

ส่วน จขกท ไปจ่ายก็จบครับ  คนในครอบครัวทำผิดก็รับผิดชอบไปครับ

ถ้าคนขับเป็นคนไม่รู้จักหรือโดนสวมทะเบียนนั่นอีกเรื่อง

ออฟไลน์ beebird

ผิดก็ไปจ่ายครับ แล้วเอาใบเสร็จไปให้คุณพ่อดู ถ้ามียืมหนหน้าจะได้ไม่ขับเร็วอีกครับ ปลอดภัยด้วย

ออฟไลน์ neutrino

พิมพ์ซะอย่างกะเพื่อนยืมไปขับงั้นแหละ อันนี้พ่อเอาไปขับก้อจ่ายๆไปเหอะ ถ้าไม่อยากเสียตังก้อบอกพ่อเอามาพันนึงจ่ายต่าปรับที่พ่อขับเร็ว ส่วนราคาบางทีต่อรองได้นะ พวกพันนึงบอกเกินนิดเดียว500 ได้ป่ะคับ แต่เดี๋ยวนี้ไม่รุ้ต่อรองได้มั้ยอ่ะ ที่บ้านรถชื่อพ่อหมด ใครขับพ่อก้อจ่ายให้ไม่เหนจะเป็นไรเรย คนในครอบครัวเดียวกันจะเรื่องมากทำไมว่าไปจ่ายเองเรย ไคสะดวกก้อให้คนนั้นไปจ่ายไม่ต้องวุ่นวายกับคนไม่สะดวกแค่นั้นเอง

ปล ถ้าเพื่อนยืมไปขับแล้วโดนปรับค่อยไปไถมันมาจ่ายละกัน
นั่นนะสิ แปลกใจว่าพ่อเราเองแท้ๆ ทำไมคิดเล็กคิดน้อย พ่อเลี้ยงเรามาตั้งแต่เกิด ถ้าพ่อคิดแบบ จขกท. คุณคงไม่มีโอกาสดูโลกจนทุกวันนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2015, 10:24:30 โดย neutrino »

ออฟไลน์ J@K

• ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
ถึงไม่ได้เป็นผู้กระทำความผิด แต่ก็เป็นเจ้าของรถ ยังไงก็ควรจ่ายครับ
แต่เราอาจจะบอกคนที่นำรถเราไปใช้แล้วทำผิดกฎจนโดนใบสั่งให้เค้าทราบ... ถ้าเป็นเพื่อนหรือญาติเราอาจจะเรียกเก็บค่าปรับจากเค้าได้ แต่กรณีนี้เป็นพ่อ เราคงจะเรียกเก็บค่าปรับอาจจะไม่ควร เว้นเสียเขาจะจ่ายให้เราเอง
@ngel gunman

ออฟไลน์ BhuBhu

รถแม่ชื่อผม โดนใบสั่งทีไรผมก็จ่ายแทนแม่ตลอด  ไม่โดนความเร็วแต่โดนเส้นทึบ
ส่วนใหญ่ผมจ่ายผ่านไปรษณีย์ครับ

ออฟไลน์ tp09

ไปจ่ายเถอะครับ ผิดก็ยอมรับผิด ทำให้ถูกกฏจราจรครับ

ออฟไลน์ jones

ตอนนี้ตำรวจไม่มีสิทธิมาระงับการต่อทะเบียนรถกรณีไม่ไปจ่ายค่าปรับตามใบสั่งที่ส่งมาแล้วนะครับ แล้วที่สำคัญคดีจราจรมีอายุความแค่ 1 ปีเท่านั้น

ตามลิงค์นี้เลยครับ
http://forum.khonkaenlink.info/index.php?topic=17461370
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

Nonlamer

เท่าที่อ่านดูไม่เห็นมีอะไรน่าซีเรียสขนาดนั้นนี่ครับ และทำไมถึงต้องลดหย่อนค่าปรับด้วยครับ ถ้าจะเกี่ยงค่าปรับเอาให้คุณพ่อดูแล้วจะหารก็หารในบ้านครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

121 อีกแล้ว
รถผมที่โดนทุกใบก็ 121 เอาอะไรมาเป็นมาตรฐานนะเนี่ย
กล้องเทพ ใบสั่งออก 121 เท่ากันเป๊ะๆ  :'(
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ก็ไปจ่ายนั่นแหล่ะครับ ผิดจริงมีหลักฐานคือภาพถ่าย
ไม่สำคัญว่าใครขับ แต่ชื่อที่โดนคือผู้ครอบครองรถ..

ถ้าไม่จ่าย ก็สามารถต่อทะเบียนได้
แต่ต่อไปเหมือนๆเค้าจะออกกฎถ้าใครไม่จ่าย
ก็จะมีโทษเพิ่ม
เพราะเราฝ่าฝืนไม่รับโทษตามที่โดนตั้งข้อหาทีแรก

มีหลักฐานขนาดนี้ ผิดก็ต้องยอมรับผิดครับ
อย่าฝ่าฝืนให้เสียนิสัย..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
พ่อทั้งคนนะครับ ก็จ่ายๆให้แกไปเถอะ
อย่าหาว่าผมโง้นงี้เลยนะ

ออฟไลน์ tiger12r

ไม่ต้องคิดมากหรอกครับไปจ่ายก็จบแล้วค่อยไปเบิกเงินกับคนขับอีกที ผมโดนประจำปีละ2-3รูป  ;D ;D ;D
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ Ruksadindan

เอาแบบง่ายๆ: จ่ายแล้วเบิกพ่อครับ
เอาแบบยากๆ: ไปปฏิเสธต่อเจ้าพนักงานแล้วพิสูจน์ตามขั้นตอนของกฎหมายว่าคุณไม่ได้ขับ และคงจะต้องหาผู้ขับมารับโทษปรับ (๑๐๐๐) บาทนี้ต่อไป ซึ่งก็คือคุณพ่อของคุณ....

ว่าแต่โดนตรงจุดแคมป์ยอดนิยมหรือเปล่าครับ ผ่านบ่อยๆ เปิด laser detector บ้าง ก็ไม่ร้องนะ

ออฟไลน์ KyOcHiR0

"พ่อ"นะครับ มาพูดว่าเซงได้ไง อธิบายยืดยาวทำกับว่าเป็นคนดี ตบท้ายบอกเซงพ่อ ผมไม่เห็นด้วยกับคุณเลย
HeLLo!!

ออฟไลน์ IncarRus

คำถาม 5 ข้อ,,, มีคนตอบตรงคำถามไปไม่กี่ข้อ, น่าจะเพราะเรื่องเล่า ที่ชวนให้ออกนอกประเด็น

ออฟไลน์ yourturle

ใบสั่งบนทางด่วนไม่ได้สนว่าใครขับ แต่สนว่ารถทะเบียนนี้ขับเร็วเกินกว่าทีกฎหมายกำหนด
และแจ้งว่าถ้าไม่ เสียค่าปรับจะต่อภาษีไม่ได้

ผมโดนครั้ง1 ไปเสียที่ไปรษณีย
เพื่อความถูกต้อง จ่ายค่าปรับไป รถก็ไม่มีปัญหาในอนาคต
One Day.