ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับทุกอย่างของ GLA 250 AMG ประกอบไทยครับ  (อ่าน 13867 ครั้ง)

ออฟไลน์ bungy

• Full Member
หลังจาก  อ่าน spec และ option ของ GLA 250 AMG ก็โอเคอยู่ครับ แต่ผมมีความสงสัยครับ
1.ประการแรก :เริ่มเอ๊ะใจ ตรงที่ เบาะหนัง ARTIC คู่กับ DINAMICA microfibre  มันเป็นเบาะหนังเทียมผสมผ้ามใช่ไหมครับ
แบบนี้มันจะทนสู้ เบาะหนัง เทียม(Artico) หรือ หนังแท้ ได้เหรอครับ
กลัวมันจะขาดระหว่างการใช้งาน พวกกระดุมกางเกงยีสต์

2.ประการที่ 2 เรื่องระบบ transmission ของ GLA 250 เป็น Dual clutch 7 speeds มันจะทนและการเปลี่ยนเกียร์ดีกว่าหรือแย่กว่าถ้าเทียบกับ tranmission ของ 7 speeds ของตระกูล C E S

3. ประการที่ 3: ช่วงล่างของGLA 250 AMG เทียบกับ A 250 และ CLA 250
 ผมได้ดู YouTube review CLA 250 ของ คุณ jimmy
ช่วงล่างตอนท้าย CLA 250 จะมีปัญหาตอนเปลี่ยนเลนเร็ว
ใน Clip ผู้การแพนบอก ช่วงล่าง A250 ดีกว่า
ผมอยากรู้ว่า ช่วงล่าง GLA 250 เป็นไงครับ
4. ขับหน้าและขับหลัง feeling มันต่างกันเยอะไหมครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
ราคาโอเคดีครับตอนแรกคิดว่าจะแพงกว่าCLAแต่กลับถูกกว่า

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
หลังจาก  อ่าน spec และ option ของ GLA 250 AMG ก็โอเคอยู่ครับ แต่ผมมีความสงสัยครับ
1.ประการแรก :เริ่มเอ๊ะใจ ตรงที่ เบาะหนัง ARTIC คู่กับ DINAMICA microfibre  มันเป็นเบาะหนังเทียมผสมผ้ามใช่ไหมครับ
แบบนี้มันจะทนสู้ เบาะหนัง เทียม(Artico) หรือ หนังแท้ ได้เหรอครับ
กลัวมันจะขาดระหว่างการใช้งาน พวกกระดุมกางเกงยีสต์

ใช่ครับ หนัง Artico คือหนังเทียมครับ (ส่วนความทนไม่ทราบครับ ยังไม่ใช้ไม่นาน 55)

2.ประการที่ 2 เรื่องระบบ transmission ของ GLA 250 เป็น Dual clutch 7 speeds มันจะทนและการเปลี่ยนเกียร์ดีกว่าหรือแย่กว่าถ้าเทียบกับ tranmission ของ 7 speeds ของตระกูล C E S
ผมว่าตอนออกตัวอืดๆ นิดนึงครับ แต่ปลาย ไหลสบาย

ออฟไลน์ reyeshenry

งั้นผมขอ สอบถามเพิ่มเติมว่า หากอยากเพิ่มอ๊อฟชั่น ระบบเซนเซอร์ รอบคัน ใหม่ C และ E ตัวใหม่ 
ทางเบนซ์ไทยแลนด์  ทำให้ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Dr.Jones

::) ::)

ขับหน้าและขับหลัง feeling มันต่างกันเยอะไหมครับ --------------------------------- >>>>

อันนี้เป็นคำถามที่น่าตอบครับ ตอบว่า "ต่าง"
ถ้ามีเรื่องได้เสียเงินซื้อรถเก๋ง Price Tag ขนาด 2 ล้านขึ้น ควรเล่นขับหลังครับ
(ถ้าไม่เล่นกระบะนะ ))

รถ CKD ขอเพิ่ม option ไม่ได้ครับ มาไง ไปงั้น
ต้องซื้อแบบประกอบมาจากนอก
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ Marverick

ขับหน้าและขับหลัง feeling มันต่างกันเยอะไหมครับ --------------------------------- >>>>

อันนี้เป็นคำถามที่น่าตอบครับ ตอบว่า "ต่าง"
ถ้ามีเรื่องได้เสียเงินซื้อรถเก๋ง Price Tag ขนาด 2 ล้านขึ้น ควรเล่นขับหลังครับ

รถ CKD ขอเพิ่ม option ไม่ได้ครับ มาไง ไปงั้น

ขอคำอธิบายขยายความหน่อยครับ  ทำไม 2ล้านขึ้น ต้องเล่นขับหลัง  แสดงว่าต้องต่างกันมากๆใช่ไหมครับ

งั้นผมขอ สอบถามเพิ่มเติมว่า หากอยากเพิ่มอ๊อฟชั่น ระบบเซนเซอร์ รอบคัน ใหม่ C และ E ตัวใหม่ 
ทางเบนซ์ไทยแลนด์  ทำให้ได้ไหมครับ
ถาม Sale แล้วครับ ติดได้แต่เป็นร้านข้างนอกครับ
Sale บอกว่า มีกล้องหลังให้แล้ว จะติดเพิ่มทำไม

เรียนตามตรง ตอนแรกที่บ้าน จะเอา c 300 AMG hybrid
แต่ศึกษา ระบบและค่าดูแล มันหนักเอาการอยู่
ที่บ้าน เหลือ c 200 และ GLA 250 ครับ
มันดู option ระหว่าง c200 และGLA 250 AMG
มันต่างกันเยอะครับ
GLA 250 มี Memory ที่นั่ง C200 ไม่มี
เครื่อง: GLA ให้ม้ามากกว่า 211&184
หลังคา : GLA 250 หลังคาแก้ว c200 ไม่มี
ปล. ที่บ้าน มี e250 Cdi w212 ในเวลา ฝนตก เสียงหลังคาเหมือนสังกาสี
เกรงว่า c200 จะอารมณ์เดียวกัน เวลา ฝนตก fortuner เสียงดีกว่าอีกครับ
-.-

ออฟไลน์ Dr.Jones

:P ::)

ตอบรวมๆครับ อิอิ

จริงๆ Feelings ขับขี่ ขับหน้า-ขับหลัง ไม่ได้ต่างกันมากมายอะไรแบบสุดกู่
ยกเว้นเวลาออกตัวแล้วเข้าโค้ง รถขับหลังจะได้ความ "มัน" มากกว่าอย่างชัดเจน
รวมไปถึงวงเลี้ยวแคบกว่า คล่องตัวกว่าในสถานการณ์บางอย่าง เช่นกลับรถในที่จำกัด
รถBenzขับหลัง วงเลี้ยวแคบกว่า B-Segment แทบทุกตัวชัดเจน

เลือกระหว่าง แรงม้า กับ ขับหลัง (Segment เดียวๆกัน ราคาไม่ต่างกันไปมากนัก) เลือกที่ขับหลังครับ
ลายแทงวันนี้ เช่น BMW 320D F30 เปนต้น
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ scotch_fillet

เล็งอะไรคล้ายๆกันเลยครับ

แต่ผมเล็งระหว่าง gla250 vs c250 มือสอง อยู่

น่าจะเล็งไปอีกนาน ... หยอดกระปุกอยู่ ครับ  ;)

ตอบแค่ข้อแรกกับข้อสุดท้ายน่ะครับ ข้ออื่นไม่ทราบอ่ะครับ

หนัง Artico ก็หนังเทียมแหล่ะครับ Artificial leather ครับ ของ MB นี้ ผมว่าใกล้เคียงหนังแท้เลยล่ะ ถ้าจะสัมผัสเหนือกว่าอย่างเห็นได้ชัด ต้องไป Nappa ครับ Artico น่าจะทนพอๆหรือดีกว่าหนังแท้ครับ

ส่วน dynamica มันจะสากๆ แต่นุ่ม ทำให้ไม่ลื่นตกเบาะเวลาเทโค้ง ผมว่า dynamica นี้น่าจะกลัวน้ำ กลัวฝุ่นอยู่น่ะ

ขับหน้า-ขับหลัง ถ้ารถคันไม่ใหญ่มากอย่าง GLA ผมว่า feeling ไม่ต่างกันมากหรอกครับ
ถ้าคุณไม่ใช่นักขับที่ละเมียดละไมกับความรู้สึกตอนขับ ผมว่าไม่ใช่เรื่องใหญ่น่ะ

ที่ว่า F30 ขับสนุก ไม่ใช่เป็นเพราะมันขับหลังอย่างเดียวหรอกครับ
มันมีส่วนประกอบอื่นๆายอย่างมาทำให้มันเยี่ยมอย่างนั้น

รถขับหลังอาจจะทนทานกว่า แต่ก็ว่ากันที่แสน สองแสนโลขึ้นไปแหล่ะครับ ถึงจะเห็นความแตกต่าง

ออฟไลน์ Alcatraz

จริงๆ Feelings ขับขี่ ขับหน้า-ขับหลัง ไม่ได้ต่างกันมากมายอะไรแบบสุดกู่
ยกเว้นเวลาออกตัวแล้วเข้าโค้ง รถขับหลังจะได้ความ "มัน" มากกว่าอย่างชัดเจน
รวมไปถึงวงเลี้ยวแคบกว่า คล่องตัวกว่าในสถานการณ์บางอย่าง เช่นกลับรถในที่จำกัด
รถBenzขับหลัง วงเลี้ยวแคบกว่า B-Segment แทบทุกตัวชัดเจน

เลือกระหว่าง แรงม้า กับ ขับหลัง (Segment เดียวๆกัน ราคาไม่ต่างกันไปมากนัก) เลือกที่ขับหลังครับ
ลายแทงวันนี้ เช่น BMW 320D F30 เปนต้น

อันนี้ถามจริงๆนะครับ แค่อยากแลกเปลี่ยนความคิดเห็น

แน่ใจจริงๆรึป่าวว่า a250 ยิงออกจากโค้งได้ไม่มันส์หรือเร็วเท่า 320d

ได้ลองขับทั้งคู่แล้วใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขับหน้า ขับหลัง ขับสี่
ผมขับยังแยกไม่ออกเลยครับ
คงอยู่ที่คนด้วย และผมก็ขับรถไม่ได้เร็วอะไรมากมาย

ออฟไลน์ axister

อันนี้ถามจริงๆนะครับ แค่อยากแลกเปลี่ยนความคิดเห็น

แน่ใจจริงๆรึป่าวว่า a250 ยิงออกจากโค้งได้ไม่มันส์หรือเร็วเท่า 320d

ได้ลองขับทั้งคู่แล้วใช่ไหมครับ

เห็นด้วยว่า a250 เข้าโค้งดีกว่า 320d มาก ใช้ 320d อยู่ประจำตอนนี้ครับ

ออฟไลน์ Spada_Valess

เคยขับ A250 กับ 320d ผมว่า 250 มันกว่าเยอะดี เข้าออกโค้งรู้สึก 250เร็วกว่า
แรงเครื่องอัตราเร่ง 250 แรงกว่าเยอะ

ออฟไลน์ SM.

อาจจะเพราะขนาด และช่วงล่างที่แข็งกว่า หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ผมขอเถียงได้มั้ย ขับหน้าขับหลังผมใช้อยู่หลายคัน
เอาแค่ Benz ผมมี E300AMG  / E300exe / Cla250AMG / A180
ขับในชีวิตประจำวันไม่แตกต่างไม่รู้สึกถึงความต่างเลยครับ
ถ้าไม่มุดและไม่ซิ่งเกินรถทั่วไปผมว่ารถสมัยนี้มันทำได้ดี
จนแทบไม่ต่างกันแล้วนะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

เห็นด้วยว่า a250 เข้าโค้งดีกว่า 320d มาก ใช้ 320d อยู่ประจำตอนนี้ครับ

เห็นด้วย แค่ a180 ที่ผมใช้เข้าโค้งยังมันส์เลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ผมขอเถียงได้มั้ย ขับหน้าขับหลังผมใช้อยู่หลายคัน
เอาแค่ Benz ผมมี E300AMG  / E300exe / Cla250AMG / A180
ขับในชีวิตประจำวันไม่แตกต่างไม่รู้สึกถึงความต่างเลยครับ
ถ้าไม่มุดและไม่ซิ่งเกินรถทั่วไปผมว่ารถสมัยนี้มันทำได้ดี

คุณ nikal_pk ครับ
ผมขอรบกวนสอบถาม ระบบ hybrid ของ e 300 AMG ของคุณ Nikal_pk ครับ
หลังจากซื้อมามีปัญหาหนักเกี่ยวกับ hybrid Mercedes Benz ของรุ่นนี้ไหมครับ
เพื่อจะ บิ้ว อารมณ์ ที่บ้าน c300amg

ผมขอรบกวนสอบถาม ระบบ hybrid ของ e 300 AMG ของคุณ Nikal_pk ครับ
หลังจากซื้อมามีปัญหาหนักเกี่ยวกับ hybrid Mercedes Benz ของรุ่นนี้ไหมครับ
เพื่อจะ บิ้ว อารมณ์ ที่บ้าน c300amg

ระบบ hybrid ของ Benz คันที่ผมใช้ยังไม่เคยเจอปัญหาใดๆครับ
บางคนบอกกระตุกกระชาก แต่เท่าที่ใช้เองหากไม่กดคันเร่งเต็มๆ
อาการกระตุกกระชากในการตัดต่อจาก hybrid กลับไปเป็นน้ำมันก็แทบ
จะไม่รู้สึกเลยครับ ข้อเสียที่พบคือแบตไฮบริดลูกเล็กเก็บไฟได้ไม่มากและ
การวิ่งด่วยไฟฟ้า 100% นั้นทำได้แค่ความร็วไม่เกิน 35 ถ้าเกินเครื่องยนต์ก็
ติดทันทีครับ แต่ก็ประหยัดใช้ได้เลยนะครับ 19-20 กม./ลิตร ได้เลยครับ
ผมเติมเต็มถังขับไปกลับ จันทบุรี-กรุงเทพ ได้ 3 รอบครับ

แต่ที่น่าเจ็บใจที่สุดคือราคาร่วงแบบไม่น่าให้อภัยเลยครับ
ผมซื้อ 4,090,000 ออกเงินสด ได้ลดไป 1 แสน เหลือ 3,990,000 บาท
ใช้ยังไม่ถึงปีมีความคิดจะขายไปตีราคาที่เตนท์ ให้ราคาผม 2,500,000 บาท
ของเพื่อนตัว 250cdi รถใช้มา 2 ปีกว่าเตนท์เดียวกันให้ 2,800,000 บาท
เพราะเค้าอ้างว่าไฮบริดราคาเลยตกมาก อารมณ์เสียเลยครับ 55555

ระบบ hybrid ของ Benz คันที่ผมใช้ยังไม่เคยเจอปัญหาใดๆครับ
บางคนบอกกระตุกกระชาก แต่เท่าที่ใช้เองหากไม่กดคันเร่งเต็มๆ
อาการกระตุกกระชากในการตัดต่อจาก hybrid กลับไปเป็นน้ำมันก็แทบ
จะไม่รู้สึกเลยครับ ข้อเสียที่พบคือแบตไฮบริดลูกเล็กเก็บไฟได้ไม่มากและ
การวิ่งด่วยไฟฟ้า 100% นั้นทำได้แค่ความร็วไม่เกิน 35 ถ้าเกินเครื่องยนต์ก็
ติดทันทีครับ แต่ก็ประหยัดใช้ได้เลยนะครับ 19-20 กม./ลิตร ได้เลยครับ
ผมเติมเต็มถังขับไปกลับ จันทบุรี-กรุงเทพ ได้ 3 รอบครับ

แต่ที่น่าเจ็บใจที่สุดคือราคาร่วงแบบไม่น่าให้อภัยเลยครับ
ผมซื้อ 4,090,000 ออกเงินสด ได้ลดไป 1 แสน เหลือ 3,990,000 บาท
ใช้ยังไม่ถึงปีมีความคิดจะขายไปตีราคาที่เตนท์ ให้ราคาผม 2,500,000 บาท
ของเพื่อนตัว 250cdi รถใช้มา 2 ปีกว่าเตนท์เดียวกันให้ 2,800,000 บาท
เพราะเค้าอ้างว่าไฮบริดราคาเลยตกมาก อารมณ์เสียเลยครับ 55555

ราคาร่วงแบบนี้ สงสัยบิ้วไม่ขึ้นแน่เลยๆๆ ToT

ออฟไลน์ pulp

ถ้างบถึง C300 amg สวยกว่ามากมายครับ
1996 City
2004 Wish
2008 Yaris
2015 GLA

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
GLA250กับ200 ที่ผมคิดส่วนตัวคือ

เรื่องหลังคากระจก มันดูน่าใช้แต่ ฝนตกจะเป็นเสียงกระจก(ผมว่าฟังแล้วไม่ต่างกับเสียงสังกะสี แต่แอบเสียงแหลมกว่าหน่อย) เวลาหน้าร้อนถึงปิดม่านก็ยังร้อนระอุถึงหัวอยู่(ควรติดฟิล์มดีสุดที่หาได้จะช่วยได้มาก)

อีกอัน ปัญหาส่วนตัวจริงๆคือเบาะหน้า ผมว่าเบาะธรรมดาตัว200นั่งสบายกว่า

ถ้าเป็นผมใช้รถแต่ในเมืองไม่ค่อยออกตจวเลย ผมว่า200ก็เหลือๆแล้วครับ

ออฟไลน์ rokrok

ขอเสริมเรื่องขับหน้าหลังหน่อยครับ

ถ้าไม่ได้ขับจนรถเสียอาการ หน้าแถท้ายปัด มันก็ไม่ต่างกันหรอกครับ ถึงขับจนถึงขั้นนั้น DSC ESP มันเข้ามาทำงานจนไม่เหลืออะไรให้เล่นแล้วหละครับ

อย่างตระกูล A ของเบ๊นซ์นี้ มีแต่ review บอกว่าขับสนุกทั้งนั้นครับ ไม่ต้องกลัวเรื่องขับหลังจะสนุกกว่าเลย

แล้วรถยุโรปนี่มันเข้าโค้งได้เหนียวมากๆเลยนะครับกว่าจะเสียอาการ

รถผม e92 นี่เข้าโค้งความเร็วสูงได้แรงกว่าใจผมอีกครับ เข้าโค้งจาก ทางด่วน พระราม4 ไปพระราม9 ตรงที่เป็นโค้งตัว S เข้าไป 140 ยังเหนียวไม่มีอาการอยู่เลยครับ ทั้งๆที่ใจนี่ไม่กล้าจะไปแล้ว

สรุปคือไม่อยากให้ขับหน้าขับหลังเป็นประเด็นในการเลือกรถครับ เพราะใช้งานทั่วไป ไม่มีความต่างหรอกครับ (ถึงแม้จะขับแบบพวกที่ซิ่งๆมุดๆ บนทางด่วนก็ยังไม่เห็นหรอกครับ) มันต้องโหดกว่านั้นครับถึงจะต่าง

ออฟไลน์ rokrok

แต่ถ้ารถแรงบิดเยอะๆ อย่าง CLS นี่อาจจะต้องขับหลังครับ

เพราะ แรงบิดระดับ 500nm นี่พร้อมทำรถสะบัดทุกโอกาสที่เหยียบเลยครับ

แต่ถ้ารถแรงบิดเยอะๆ อย่าง CLS นี่อาจจะต้องขับหลังครับ

เพราะ แรงบิดระดับ 500nm นี่พร้อมทำรถสะบัดทุกโอกาสที่เหยียบเลยครับ

ที่บ้าน มี e 250 Cdi w212 ยอมรับว่า แรงแถมประหยัดน้ำมันด้วย
ถ้า MB Thailand ทำ c250d w205 มาขายนะ ผมก็สนใจอยู่ครับ
ถ้าพี่ MB Thailand ทำ  hybrid มาขายอย่างเซงเลย

ออฟไลน์ gugnoidea

อยากให้ MB Thailand ทำ C250 ออกมาขายไม่อยากได้ Hybird  :'(