ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม อ๊อฟชั่นความปลอดภัย รถอย่าง BMW และ ฺBenz ในไทย ยังย้ำอยู่กับที่  (อ่าน 9696 ครั้ง)

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
ราคามันนิ่งมานานแล้วนะคับ เทคโนโลยีเรื่องเครื่อง + เกียร์เพิ่มขึ้นเยอะ แต่ราคารถเท่าเดิม จริงๆคือลดลงเพราะเงินเฟ้ออยู่ตลอด

ตัดลดออฟชั่นหลายๆตัวที่ใช้จริงในประเทศไทยไม่ได้ผมว่าก็ดีแล้วล่ะ  ถามคนใช้วอลโว่ในกรุงเทพดูนะครับว่าจะมีซักกี่คนที่เปิดทุกระบบใช้งานตลอด
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
เพราะ ถึงไม่ใส่ คนก็ยังแย่งกันซื้อ

เคยได้ยินมั้ยว่า เบนรุ่นไหนขายไม่ออกเพราะอุปกรณ์ความปลอดภัยน้อย ผมนึกไม่ออก

อาาาาห์ประโยคนี้ทำให้ผมนึกถึงคำพูดของจิมมี่ในรีวิวบ่อยๆว่า"กลุ่มผู้บูชาดาวเป็นสรณะ"  ;D เป็นดราม่าของพ่อค้ากับสาวกที่แตะไม่ได้กันเลยทีเดียว  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ MC Stradale

ทำราคาไม่ได้มั้งครับ จริงๆถ้าในไทยเป็นแบบต่างประเทศก็ดีเนอะ มีอุปกรณ์พิ้นฐานมาให้ อยากได้อะไรสั่งเสริมเพิ่มเงินเอาได้ อยากได้เบาะแบบโน้น อยากได้ระบบช่วยเบรก เครื่องเสียงดีขึ้น ไม่ต้องไปเปลี่ยนเอาเองอีกทีข้างนอก

ออฟไลน์ yourturle

มาตรฐาน ในสังคมยังไม่มากพอ ที่จะบังคับ ให้คนไทยได้รับสิ่งพวกนี้
One Day.

ออฟไลน์ JDM

• Full Member
ประเด็นเลยนะครับ ออฟชั่นใหม่ๆ พวกนี้มันยังไม่พัฒนา 100% ใส่มาก็เตือนนู่นนี่น่ารำคาญ สรุปคือคนขับประมาทได้เต็มที่ ให้รถจัดการแทนหรอครับ ออฟชั่นที่ใส่เข้ามาในรถสมัยใหม่นี่ไม่ได้ช่วยลดการเกิดอุบัติเหตุบนท้องถนนเลย เวลาเสียระบบ electronic ก็ซ่อมยากซ่อมแพง คนไทยส่วนใหญ่คิดเล็กคิดน้อยกับออฟชั่น ใส่มาน้อยก็รู้สึกแย่ ต้นทุนพวกกล่อง control มันไม่แพงหรอกครับ แต่ผู้ผลิตคงเห็นว่าไม่ได้จำเป็นขนาดนั้นสำหรับคนไทย คนอีกส่วนเค้าซื้อ benz bmw เพราะพิจารณาคุณภาพการขับขี่ อัตราเร่ง ช่วงล่าง ความเงียบของห้องโดยสาร ถ้าผมซื้อรถ sport คันละ 10 ล้าน ไม่ให้เซ็นเซอร์ถอยจอด ผมก็ happy ครับ
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ pitimanee

• Newbie
  • *
ออพชั่นเยอะขนาดนี้ราคาต่างกับตัวประกอบไทยมากไหมครับ แล้วมีปัญหาเรื่องserviceหรือป่าว

ตอบ  เรื่องราคาตอนผม ซื้อ x5 f15 config option ไป รวมแล้วมี เครื่องเสียง harman kardon logic7(ฺB&O surround มัน แสนสอง แรงเกิน) /HUD /ประตูดูด /หน้าปัทถ์ ดิจิตอลคล้ายๆ i8 /lntelligent safety system/เบาะปรับแบบ 18ระดับ / Bird eye view จะมีเส้นระยะความปลอดภัยวงเลี้ยวมาด้วย ปรับมองมองได้ทั้งหน้าและหลัง/  ACC (Adaptive Cruise Control) /BMW connect i-drive ซึ่งทำให้เล่น อินเตอร์เน๊ตบนรถได้เลย ท่องเว็ปกระจาย ดูหนังav ดูYou tupe บนรถ/ เบรค M 6port ด้านหน้าสีฟ้า-----  รวมๆ แล้วถ้าจำไม่ผิด 4แสนปลายๆครับ  ตอนผมสั่ง เงินบาทแข็ง เงินปอนด์อ่อน นะครับ เห็นไหมครับ เทียบกับไทย x5 5.7 ล้าน แถม 218 ตอนมาแท้ๆ ใส่มาแค่

1.lntelligent safety system
2.Bird eye view จะมีเส้นระยะความปลอดภัยวงเลี้ยวมาด้วย ปรับมองมองได้ทั้งหน้าและหลัง

ออปชั่น 2ตัวนี้ผมให้อย่างมาก 150,000  เซอร์วิส ผมใช้มา 25,000 กม.แล้ว แน่นไปหมดเสียงกุ๊กกั๊กอะไรไม่มี ระบบไฟถึงใช้ไปแล้วพวกอิเล็กทรอนิกส์ มันจะเสียตอน 50,000-80,000 กม. ผมไม่สนครับเพราะผมถือว่าผมได้รู้แล้วว่า BMW ที่ขายให้คนไทย กับ BMW ที่ยุโรปใช้ ต่างกันอย่างไรทั้งๆที่ ชาวไทย จ่ายแพงกว่าพวกยุโรป 3เท่าเพราะภาษีงี่เง่ามันเป็นแบบนี้

X5 ใหม่ มีรีคอลแล้วนะครับ เกี่ยวกับเซนเซอร์ไรซักอย่าง bmwไทย เรียกไปตรวจสอบเอาข้อมูลส่งกลับเยอรมันตรวจสอบและเปลี่ยนอุปกรณ์ อย่าลืมเชคนะครับ

ออฟไลน์ firstime911

• Sr. Member
ผมชอบใช้ รถที่มี option เยอะๆมาก รถคันเก่าผมก็ใส่มาเต็ม
Distronic ใครบอกว่าไม่ดี ผมว่ามันดีมากๆครับ ขับไปหัวหิน ขับบนทางด่วน เปิดใช้ระบบ นี่สบายมากๆ
Blind spot นี่จำเป็นครับ สำหรับ เวลาเลี้ยวออกจากซอย แซงซ้ายขวา มันช่วยเราได้

ของผมใช้ม 5 ปี ก้ไม่ได้มีอะไรเสียนะครับ ใส่ทุกอย่าง ..
อย่างเดียวที่ผมไม่ชอบ คือ ช่วงล่างแบบถุงลม ดีจริง นิ่มจริง แต่ พังที ร้องไห้ กับค่าเปลี่ยนจริงๆ

คือ ผมก็อยากซื้อ รถเกรย์ ที่สามารถเลือกใส่ option ได้เต็มๆ แต่เพราะ กฏหมาย การรับประกัน ต่างๆนาๆ ทำให้มันไม่คุ้มที่จะซื้อแล้ว
ส่วน benz bmw thailand คือ รถ ประกอบไทยอะครับ ต้นทุนท่านก็ไม่ได้สูงอะไรมากมาย ผมว่ารถยุโรปในประเทศไทยนี่ขายแพงเกินไปมากๆ เพราะค่า การตลาด แพงจริงๆ กำไรล้วนๆ
option ให้เลือก ก็มีน้อยมาก ยิ่ง BMW นี่แทบไม่ให้อะไรเลย