ผู้เขียน หัวข้อ: SLK 200 ตอนนี้เพื่อนๆคิดว่าเป็นไงคับ  (อ่าน 4916 ครั้ง)

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
SLK 200 ตอนนี้เพื่อนๆคิดว่าเป็นไงคับ
« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2015, 20:36:58 »
ส่วนตัวเป็นรถที่ผมชอบตั้งแต่วันแรกที่ออกแล้วแต่ด้วยหลายๆอย่างทำให้ผมพลาดรถรุ่นนี้ส่วนนึงเพราะผมมองว่าตอนนั้นมันราคาแพงด้วยแหละผมก้ตัดสินใจเอารุ่นอื่นมาจน2 อาทิตย์ก่อนเจอคนรู้จักเป็นเจ้าของเกรย์เจ้าดังๆหน่อยยอมขายให้ผม 2.89 เค้ายอมขาดทุนดีกว่าปล่อย SLC ออกแล้วจะยิ่งไปกันใหญ่ SLK 200 รถอะปี 12 แต่ไม่ได้วิ่งนะคับจอดไว้ที่โชว์รูมตลอด ออปชั่นโอเคไม่ล้นไม่ได้มี magic sky แต่ก้มากกว่าตัวที่ MB TH เอามาขายนิดๆส่วนตัวผมอยากได้ c coupe ตัวใหม่แต่แพงเกินงบแน่นอนคับ ยิ่งตัว 250 หรือ 300 แพงมากแหงๆ ค่าเงินเราตกด้วย เพื่อนๆว่าเวิคมั้ยหรือว่ามีรุ่นไหนแนะนำอีกแนะนำได้เลยนะคับ ผมตั้งงบไว้ห้ามเกินคันนี้ 2.89 แต่พอมานั่งดูอัตราเร่งหรือหลายๆอย่างมันแทบไม่ได้แรงกว่า V40. คันละ 1.7 ล้านเลย 5555 ที่ผมชอบเพราะมันขับมุดๆมันอะคับ เพื่อนๆแนะนำเพิ่มได้เลยรุ่นไหนก้ได้ผมยินดีคับจะ2 ประตูหรือ 4 ได้หมดคับ ขอบคุณคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2015, 23:26:14 โดย AkE »

ออฟไลน์ Nikle_pk

Re: SLK 200 ตอนนี้เพื่อนๆคิดว่าเป็นไงคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2015, 22:52:23 »
ขออนุญาตนะครับ SLK เป็นรถที่สวยครับ
โดดเด่น คล่องตัว แต่การขับขี่มันตรงข้ามครับ
รุ่นพี่ผมใช้และขายไปแล้วผมเคยขับแค่ครั้งเดียว
รถมันอืด ไม่ปรู๊ดปร๊าด ขับไม่สนุกครับ เป็นรถที่
เหมาะเอาไว้ขับโชยลมริมทะเลมากๆครับ
แต่ถ้าจะหาความสนุกจากรุ่นนี้ผมว่าน้อยครับ
ส่วนตัวผมว่า c250 coupe  ขับสนุกและดีกว่ามาก
แต่มันไม่สวยและเตะตาเท่า slk ครับ

ถ้าชอบและเป็นฝันมานาน มีโอกาสก็จัดได้นะครับ
รถมันสวยสะดุดตามาก เครื่องช่วงล่าง หาของแต่ง
ใส่เอาทีหลังได้เยอะแยะเลยครับ

ขอให้ได้คำตอบไวๆนะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Activehybrid

Re: SLK 200 ตอนนี้เพื่อนๆคิดว่าเป็นไงคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2015, 23:53:06 »
ราคานี้ถ้าชอบก็พอซื้อได้ครับ ถามว่าคุ้มไหมกลางๆมากกว่า ราคาเดิม3.45 ใช่ไหมครับ เก่า3ปี ควรลดไป20%
ต้องอยู่ที่ 2.75 ถึงจะถูก

ถ้าชอบรถขับสนุกไปBrzจะดีกว่า ถูกกว่า ไม่เกินงบสบายๆเลย

ตราดาวตระกูลsportผมว่ามันจืดเร็วกว่าปกติ ไม่เหมือนพวก C Eจะสวยนาน

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2015, 07:38:55 »
ถ้าชอบรถขับมันส์ๆ ยิ่งขับมุดๆ ผมว่า slk ไม่ตอบโจทย์ครับ มันเหมาะกับการขับหล่อๆครับ

ขับมุดและมันส์ + ยุโรป ผมนึกถึง Golf R ครับ หรือถ้าอยู่ในงบ เป็น gti ก้อน่าจะมันส์ไม่แพ้กันครับ

ส่วนความหล่อ ในสายตา ผช golf นี่หล่อเลยล่ะ แต่ ผญ อาจเฉยๆครับ ต้องทำใจ

ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ

ออฟไลน์ arya

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2015, 07:40:27 »
ถ้าชอบรถขับมันส์ๆ ยิ่งขับมุดๆ ผมว่า slk ไม่ตอบโจทย์ครับ มันเหมาะกับการขับหล่อๆครับ

ขับมุดและมันส์ + ยุโรป ผมนึกถึง Golf R ครับ หรือถ้าอยู่ในงบ เป็น gti ก้อน่าจะมันส์ไม่แพ้กันครับ

ส่วนความหล่อ ในสายตา ผช golf นี่หล่อเลยล่ะ แต่ ผญ อาจเฉยๆครับ ต้องทำใจ

อ้อ ลืมบอกไปครับ ยิ่งสีน้ำเงินตัว R นะ ผมว่าสุดๆอ่ะ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2015, 08:15:04 »

อ้อ ลืมบอกไปครับ ยิ่งสีน้ำเงินตัว R นะ ผมว่าสุดๆอ่ะ
golf เป็นรถที่ไม่ค่อยโดนไม่ค่อยชอบทรงครับ แต่เรื่องมุดอะสุดจริง รถอะไรมีไอดอลเป็นแมลงสาบเห็นภาพเลย 5555 ชอบ Scirocco มากกว่าแต่ถ้าเป็นตัว R ผมจำได้ว่าเกินงบแหงๆ ขอบคุณนะครับผม

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2015, 08:48:38 »
A250AMG สิครับ ไม่แพ้Golf GTI สวยกว่าเยอะด้วย ไม่ก็BRZแล้วไปติดโบ/ซุปเปอร์ชาร์จเอาครับ. //ไม่ลองดูZ4เหรอครับ

ปล. V40มุดไม่มันส์. นอกจากโมช่วงล่างใส่blistein b12 /สปริงไอบัค แต่เอาจริงๆสมรรถนะคุ้มราคาสุดๆ เครื่อง5สูบตัวเก่าก็โมต่อไม่ยาก ทนอึดแรง แต่บูสมาช้านิดนึง เบรคดีมากพอๆกับGTIแต่หัวไม่ทิ่ม ที่ชอบสุดคือคันเร่ง มันไวเหมือนรถญี่ปุ่น เหยียบมาๆ ไม่อึดอัดเหมือนA250 ข้อเสียก็เกียร์ครับมันเปลี่ยนสมูทนิ่มเกินไป เกียร์ของaisin แบบtorque converter มันไม่ปรึ้บๆปรั้บๆแบบA250/GTI แต่ถ้าปรับsportก็โอเคอยู่ แต่เกียร์ฉลาดพอสมควรเลย แต่เอาจริงๆผมโคตรรักระบบความปลอดภัยต่างๆในV40เลย มันทำให้ผมรอดตาย/ไม่ชนหลายครั้งจริงๆ

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2015, 09:07:41 »
Audi TTS ตัวใหม่ ดูสวย สปอร์ตกว่า  นะครับ
ผมว่า SLK มันลากโฉมมานานแล้ว แล้วตัวรถไม่ได้ดูสปอร์ต และขับมันเลย
ผมว่า ไปลอง TTS ดูไว้เป็นทางเลือกดูก็ได้ครับ สวยไม่แพ้กัน
ที่สำคัญใหม่กว่า

ออฟไลน์ Champpz4

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2015, 09:46:13 »
ไม่สนใจ cla250 หรอครับ จากงบนี่มีทอนนะครับ ผมว่ารูปทรงโดยรวมมันดูสปอร์ตกว่า slk อีกนะครับ แถมมีม้ามาให้เหลือใช้เลยนะครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2015, 10:29:25 »
ถ้าไม่รังเกียจรถมือ2 ลองหาดูครับ หลากหลาย ได้รถปีใหม่ๆ เจ้าของรักษาดี คุ้มครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2015, 10:44:19 »
ลองดู wrx ตัวเกียร์ออโต้ไหมครับ ในรถป้ายแดง ราคาไม่เกิน 4 ล้านไม่มีใครกินได้เลย ยิ่งระบบขับ 4 มุดยิ่งไม่ต้องห่วง

งบยังเหลือๆ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2015, 11:43:08 »
อยากให้เจ้าของกะทู้ไปลองขับหลายๆรุ่นครับ ถ้าชอบซิ่งๆมุดๆจริงๆ และเป็นรถยุโรป น่าจะหนีไม่พ้น a250 cla250 scirocco R - golf gti - golf r เทือกนี้ครับ ทางฝั่งยี่ปุ่นก็จะมีพวก STI และก็ตัวจี๊ดเพิ่งมาคือ civic type R ครับ สำหรับ SLK เหมือนรถที่ดูซิ่งๆจริง แต่ตัวรถเวลาขับจริงมันไม่ซิ่งเลยครับ บ่นกันหลายคน รถแต่ละคัน คาแรคเตอร์ต่างกัน จุดประสงค์ทำมาต่างกัน ขนาดแอคทีฟไฮบริด ผมเพิ่งได้ไปลองมา ความรู้สึกยังไม่สนุกสนานเท่าขับ golf GTI เลย รถแรงกว่าจริงๆครับ แต่เวลาชิฟเกียร์หรือมุด ฟิลลิ่งจะต่างกันมากพอสมควร ออกจะไปแนวผู้ใหญ่หน่อยๆ เพราะฉะนั้นถ้าจะซื้อ SLK มาขับซิ่งๆหรือมุดหรือแต่งต่อ(อันนี้พูดเผื่อไว้นะครับ)ผมว่าไม่เหมาะครับ ไปหาเทสไดรฟ์ดูก่อนครับ รถหนึ่งคันอยู่กับเราไปอีกนาน ค่อยๆตัดสินใจ ขนาดผมตัดสินใจขาย GTI ไปซื้อ 328i m sport ยังรู้สึกเสียดายเลยเพราะรถขับสนุกจริงๆ ขับง่ายมากๆ จากตอนแรกที่จะซื้อแอคทีฟไฮบริด แต่ติดที่ว่ากลัวเรื่องการใช้งานระยะยาวและราคาที่ยังสูงเกินไป ขนาด demo จอดโชว์ในศูนย์ลดไปตั้ง 8 แสนจาก 4.49 ก็ยังไม่มีเงิน T-T

ปล.ไปเทสหลายๆรุ่นครับ บางรุ่นอ่านรีวิว อ่านโปรชัวร์ดูรูปลักษณ์มันอาจจะไม่ใช่อย่างที่เราชอบหรือเราคิดไว้ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ musicman1892

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2015, 13:08:55 »
อ้างถึง
ส่วนตัวผมว่า c250 coupe  ขับสนุกและดีกว่ามาก
แต่มันไม่สวยและเตะตาเท่า slk ครับ

ผมขอออกความเห็นตามท่านนี้เลยครับ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2015, 14:50:15 »
ถ้าชอบเพราะรูปทรงมีมุดเล่นบ้าง SLK ก็พอตอบโจทย์ได้ แต่ถ้าชอบซิ่งมุดเป็นชีวิตจิตใจไปเล่นรุ่นอื่นเถอะครับงบนี้รถญี่ปุ่นได้ตัวแรงๆเยอะเลย

ออฟไลน์ Hot Hatch

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2015, 14:56:31 »
จากที่ใช้ SLK มา มันแค่ขับหล่อๆคับ

ขับมุดไม่มันส์ ไม่ค่อยมั่นใจเลย บางครั้งท้ายออกง่ายด้วยคับ

อีกอย่างคือจะมีเสียงก๊อกๆแก๊กๆจากชุดหลังคาด้วยคับ

ขณะที่ผมใช้ Audi TT Mk1 อีกคัน รถเก่ากว่าเยอะ แต่ขับสนุกมากกว่าอีก

(ทุกวันนี้ผมยังถวิลหา Golf R อยู่เลยคับ)

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2015, 22:41:48 »
อยากให้เจ้าของกะทู้ไปลองขับหลายๆรุ่นครับ ถ้าชอบซิ่งๆมุดๆจริงๆ และเป็นรถยุโรป น่าจะหนีไม่พ้น a250 cla250 scirocco R - golf gti - golf r เทือกนี้ครับ ทางฝั่งยี่ปุ่นก็จะมีพวก STI และก็ตัวจี๊ดเพิ่งมาคือ civic type R ครับ สำหรับ SLK เหมือนรถที่ดูซิ่งๆจริง แต่ตัวรถเวลาขับจริงมันไม่ซิ่งเลยครับ บ่นกันหลายคน รถแต่ละคัน คาแรคเตอร์ต่างกัน จุดประสงค์ทำมาต่างกัน ขนาดแอคทีฟไฮบริด ผมเพิ่งได้ไปลองมา ความรู้สึกยังไม่สนุกสนานเท่าขับ golf GTI เลย รถแรงกว่าจริงๆครับ แต่เวลาชิฟเกียร์หรือมุด ฟิลลิ่งจะต่างกันมากพอสมควร ออกจะไปแนวผู้ใหญ่หน่อยๆ เพราะฉะนั้นถ้าจะซื้อ SLK มาขับซิ่งๆหรือมุดหรือแต่งต่อ(อันนี้พูดเผื่อไว้นะครับ)ผมว่าไม่เหมาะครับ ไปหาเทสไดรฟ์ดูก่อนครับ รถหนึ่งคันอยู่กับเราไปอีกนาน ค่อยๆตัดสินใจ ขนาดผมตัดสินใจขาย GTI ไปซื้อ 328i m sport ยังรู้สึกเสียดายเลยเพราะรถขับสนุกจริงๆ ขับง่ายมากๆ จากตอนแรกที่จะซื้อแอคทีฟไฮบริด แต่ติดที่ว่ากลัวเรื่องการใช้งานระยะยาวและราคาที่ยังสูงเกินไป ขนาด demo จอดโชว์ในศูนย์ลดไปตั้ง 8 แสนจาก 4.49 ก็ยังไม่มีเงิน T-T

ปล.ไปเทสหลายๆรุ่นครับ บางรุ่นอ่านรีวิว อ่านโปรชัวร์ดูรูปลักษณ์มันอาจจะไม่ใช่อย่างที่เราชอบหรือเราคิดไว้ก็ได้ครับ
ขอบคุณนะครับผม BMW ผมตัดไปเลย ที่ขับอยู่หลายๆรุ่นพวงมาลัยมันไม่ใช่อะคับแน่นๆแบบนั้นไม่ใช่ว่าจะขับสนุกมุดมัน เอาจิงๆผมขับ 525d & 320i ยังไม่เร็วเท่า Mazda 3 & Accord เลยส่วน golf gti หรือR ผมไม่ชอบหน้าตามันครับscirocco R ชอบนะครับแต่เกินงบผมไม่อยากขัดที่ตัวเองตั้งไว้ จะมีก้ A250 นี่ล่ะคับที่น่าสน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2015, 07:33:37 »
ผมว่า SLK ไปเถอะครับ ขนาดบอกว่า ชอบตั้งแต่วันแรกที่เห็นแล้ว

แต่อาจจะต้องทำใจว่า มันไม่ใช่รถแรงนะครับ

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2015, 09:32:24 »
ไม่เคยลองขับ  แต่ผมว่ามันสวยมากนะ
สวยกว่าพวกซิ่งทรงรถบ้านแบบ  Golf , A250 เยอะ

ถ้าผมจะเลือกรถที่ "ดูสปอร์ท สวยหรู"
ผมจิ้ม SLK ที่ราคา 2.89  (ราคาดีนะ) 
ตอบโจทย์กว่า  เพราะผมไม่ใช่สายแต่งรถซิ่ง

แค่เอามาจอดในโรงรถ  บ้านก็สวยขึ้นทันที 55

ออฟไลน์ g_abac

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 00:27:20 »
เหมือนจะชอบที่รูปลักษณ์ของ slk แต่อยากได้อารมณ์มุดมันส์ๆ แบบนี้ลำบากฮะ  ;D
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 14:48:14 »
ถ้าไม่ได้ซื้อที่ชอบ ก็ต้องมองของคนอื่นบนท้องถนนต่อไปเรื่อยๆครับ แล้วรถในฝันที่เราชอบ ก็จะเป็นรถในฝันต่อไป  :)

ออฟไลน์ rvsmart

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 18:53:23 »
มีรถญี่ปุ่นอะไรที่เปิดประทุนบ้างครับ

ออฟไลน์ g_abac

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 21:08:26 »
มีรถญี่ปุ่นอะไรที่เปิดประทุนบ้างครับ

Mazda มีครับ mx-5
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 11:15:33 »
ถ้าไม่ได้ขับโหดก็เอาเถอะครับ ยังไงก็เบ้นสปอร์ตเปิดหลังคาได้
ใครๆได้ยืนชื่อ ใครๆได้เห็นรถ ก็ร้องว้าวซะส่วนใหญ่

ออฟไลน์ Mikefca23

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 21:55:05 »
ส่วนตัวผมว่ามันโอเคเลยนะครับ ถ้าเอาเรื่องดีไซน์ความหรูหรา ผมเคยนั่งของรุ่นพี่ที่มหาลัยอยู่ครับ รถมันไม่เหมาะกับการเอามาซิ่ง รวมถึงมุดด้วยครับ แต่รุ่นพี่ผมขับ SLK อย่างกับไปขับพวก GTR Lamborghini Ferrari อย่างงั้นแหละ ออกตัวพุ่งเกือบชนยาม 5555+ ผมนั่งเองยังรู้สึกเลยครับว่ามันไม่เหมาะกับการ มุดแซง หรือเอาไป ซิ่ง จริงๆ เพราะรถพี่ผมเข้าศูนย์หลายรอบเลยหล่ะ 555555 แต่ถ้าเอามาขับชิวๆกินลมเปิดหลังคาตอนกลางคืนสัมผัสลมหนาว ผมว่าจัดเลยครับ ได้ทั้ง Brand Image ที่ดูดีเลยทีเดียว

ปล.ถ้าไม่คิดว่าต้องเป็นรถมือสองก็ดู Audi TTs หรือไม่ก็ Porsche Cayman/Boxster มือสองดูก็ได้ครับ ส่วน SLK200 นี่ซื้อตัว Used Car สภาพดีๆก็โอนะครับเวลาขายต่อจะได้ไม่เครียดมาก 55555