ผู้เขียน หัวข้อ: Camry 2.5 HV กระตุกกันบ้างไหมครับ?  (อ่าน 9015 ครั้ง)

ออฟไลน์ Torque

• Full Member
Camry 2.5 HV กระตุกกันบ้างไหมครับ?
« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 14:46:35 »
Camry 2.5 Hybrid มีอาการกระตุกชัดเจนขึ้น กันบ้างไหมครับ
หลังจากใช้มาระยะนึง

1.กรณีที่รถหยุดนิ่งแล้วแบตเหลือต่ำจนเครื่องติดขึ้นมา
   หรือตอนถอยหลังแล้วเครื่องยนต์ติดขึ้น ตอนใหม่ๆก็กระตุก
   แต่เหมือนมันกระตุกแรงขึ้นกว่าแต่ก่อนมาก

2.รถเคลื่อนตัวไปแล้ว กดคันเร่งเพิ่ม แล้วเครื่องยนต์ติด
  ตอนใหม่ๆจะราบเรียบสุดๆ ตอนเครื่องติดนี่ถ้าไม่ตั้งใจจริงๆจับอาการยาก
  ยิ่งถ้าขับเร็วๆ ไปแล้วจะจับความรู้สึกไม่ได้เลย

ตอนนี้เหมือนว่าตอนเปลี่ยนจากไฟฟ้าเป็นเครื่องยนต์ รู้สึกกระตุกชัดเจนแทบทุกครั้ง
  ถ้ามีคนนั่งสังเกตว่าหัวผงกเล็กๆ อยู่บ่อยครั้งตอนเครื่องติดขึ้นขณะใช้ความเร็วช่วง 40-70 km/h
  และเหมือนเครื่องยนต์มันขยับตัวกระแทกไปมาได้
  แต่ถ้ารถเชิดหัวขึ้นเนินแล้วเครื่องติด สัดส่วนการกระตุกจะน้อยลง

3.จังหวะที่ขับความเร็วคงที่ แล้วถอนคันเร่ง
    เข็ม power meter มันจะกวาดลงมาด้านล่าง
   ที่มันจะเปลี่ยนการทำงานมาเป็น generator
   รู้สึกมันจะกระตุกเล็กๆทีนึง

4. ตอนที่ขับรถติดในเมืองและเครื่องยนต์ติดอยู่
    จังหวะที่ปล่อยเบรค เริ่มปล่อยไหล และเลียเบรคอยู่จะรู้สึกสั่น และรถสะดุดเล็กๆ
    โดยเฉพาะตอนที่เริ่มปล่อยแล้วแล้วรอบเครื่องกวาดขึ้น
    จะมีช่วงรอบเครื่องหนึ่งที่สั่นชัดเจน พอรอเครื่องกวาดเลยช่วงนั้นก็จะเบาลง

ปล.ใช้มาประมาณ 40000 km ครับ

ท่านอื่นๆที่ใช้ Camry HV รุ่นนี้ หรือรุ่น 2.4 HV ตัวก่อนหน้า
เป็นอย่างไรกันบ้างครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับสำหรับทุกคำตอบ  ;)
a = F/m

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: Camry 2.5 HV กระตุกกันบ้างไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 15:00:47 »
อาการสะเทือนจากเครื่องมาที่ตัวถังแบบนี้ ลองเช็คยางแท่นเครื่องหรือยังครับ
ที่บ้านผมมีวีออสตัวแรก เวลาสตาร์ทเครื่อง, เลื่อนเกียร์จาก N มา D หรืออะไรก็แล้วแต่
จะมีอาการกระตุกมาที่ตัวถัง รวมถึงรอบเดินต่ำตอนปิดแอร์ 700-800รอบจะรู้สึกสั่น
เอาไปเปลี่ยนยางแท่นเครื่องยกชุด หายเลยครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ RL1234

• Jr. Member
  • **
Re: Camry 2.5 HV กระตุกกันบ้างไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 15:15:46 »
น่าจะผิดปกติครับ  2.4 HV ที่ใช้อยู่มีอาการสะเทือนแค่ตอนจอดเฉยๆแล้วเครื่องมัน start ขึ้นมาเพื่อ recharge ครับ นอกนั้นราบเรียบดีครับ ไม่ต่างจากตอนใหม่ๆ เท่าไหร่

นอกเรื่องนิด ถ้ากุญแจ bat หมด อย่าไปซื้อหรือเปลี่ยนที่ร้านซ่อมกุญแจหรือนาฬิกานะครับ เค้าเอากำไรแบบปิดร้านกลับบ้านได้เลยทีเดียว หาซื้อไม่ได้ ซื้อตาม internet เลย ตกก้อนละ 40 บาท ผมเคยไปถามที่ lotus พระราม 4 ช่างบอก อันนี้เฉพาะรุ่น (คือถามที่อมร ที่ไหนก็หมดสงสัยพี่เค้าเหมาไป) ราคา 420 ครับพี่ อีกร้านที่พระราม 3 ก็ 380 เอ๊ะ มันยังไงกัน ไปเหมามากันหมดใช่มั้ยนี่ ผมนิ่งไปซักพักแล้วบอกว่าไม่เป็นไรครับ  กลับบ้านให้ลูกเข้า net สั่งมาสองวันถึง 5 ก้อน 240 บาท แหม ทำไปได้

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 17:44:11 »
ของผมเป็นแค่ตอนเครื่องมันติด  เวลาจอดนิ่งๆ  กระตุกเบาๆทีนึง   ที่เหลือไม่มีอาการอย่างของคุณtorqueนะครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 19:18:23 »
ขอบคุณ คุณ NONT4477 , คุณ RL1234 และคุณ maxillofacial surgeon มากครับ

ผมเองก็สงสัยเรื่องแท่นเครื่องครับแต่ว่าเช็คไม่เป็น  ;D

แบบในคลิปด้านบนนี่ มันให้ตัวได้มากกว่าปกติไหมครับ?

จะมียางแท่นเครืองตัวบนขวานี้ กับตัวใหญ่ข้างล่างใกล้หม้อน้ำที่พอมองเห็นได้เอง

ยางแท่นเครื่อง ตัวใหญ่ข้างล่างที่อยู่ใกล้หม้อน้ำ
เวลาเข้าเกียร์ D หรือ R ขับเดินหน้า/ถอยหลัง
จะเห็นมันยกตัวขึ้น/ยุบตัวลง ในแนวดิ่งได้พอสมควร
ส่วนยางตัวบนขวา ก็จะถูก ดันไปชิดด้านหลัง/ดันไปชิดด้านหน้า

เวลาขับแล้วเร่ง แล้วถอน รู้สึกเหมือนว่ามันขยับไปขยับมาตึกตัก

นอกจากนี้ตอนเวลาขับอยู่ช้าๆ ด้วยไฟฟ้า
หรือขับความเร็วนิ่งๆตอนเครื่องติดแล้ว
ก็รู้สึกได้ถึงความไม่สมูทเล็กๆนี้อยู่ตลอด

มันไม่ชัดขนาดสะอึก แต่เหมือนมีสะดุดเล็กๆอยู่ตลอดครับ
a = F/m

ออฟไลน์ berm

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 21:01:01 »

นอกเรื่องนิด ถ้ากุญแจ bat หมด อย่าไปซื้อหรือเปลี่ยนที่ร้านซ่อมกุญแจหรือนาฬิกานะครับ เค้าเอากำไรแบบปิดร้านกลับบ้านได้เลยทีเดียว หาซื้อไม่ได้ ซื้อตาม internet เลย ตกก้อนละ 40 บาท ผมเคยไปถามที่ lotus พระราม 4 ช่างบอก อันนี้เฉพาะรุ่น (คือถามที่อมร ที่ไหนก็หมดสงสัยพี่เค้าเหมาไป) ราคา 420 ครับพี่ อีกร้านที่พระราม 3 ก็ 380 เอ๊ะ มันยังไงกัน ไปเหมามากันหมดใช่มั้ยนี่ ผมนิ่งไปซักพักแล้วบอกว่าไม่เป็นไรครับ  กลับบ้านให้ลูกเข้า net สั่งมาสองวันถึง 5 ก้อน 240 บาท แหม ทำไปได้[quote/]

ผมสั้งเว็บ surebatt ของรุ่น 2012 แบบ cr2032 5 ก้อน 60 บาทเองครับ

ค่าส่ง 30 บาท จริงๆยังไม่หมดแต่ซื้อมาสำรองไว้ก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2015, 21:05:55 โดย berm »

ออฟไลน์ Red Bicycle

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 21:10:57 »
 :) ของผม Camry 2.5 HV 2015 MC. ใช้มา 4-5 เดือน

ของผมมีตอนที่รู้สึกว่าเครื่องติดขึ้นมาชัดเจนได้ 2 ช่วง

ช่วงแรกตอนเช้าที่สตาร์ทรถครั้งแรก แล้วออกตัวไปประมาณ 3-4 เมตร จะรู้สึกชัด

และอีกที่นึงก็ตอนเปิดเครื่องเปิดแอร์ตอนจอดอยู่แล้วเครื่องเกิดติดขึ้นมาก็รู้สึกชัดครับ แต่ไม่แรงมาก

ส่วนอาการอื่่นๆแบบของ คุณ Torque ยังไม่มีครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2015, 21:14:27 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ yod artstu

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 22:06:18 »
AHV40 กระตุกตอนเครื่องดับนิดหน่อยครับไม่สั่นครับ
: )

ออฟไลน์ chapman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 06:40:11 »
ยางตาม clip น่าจะเป็นตัวกันสะบัด ถ้าขยับขนาดนั้นน่าจะขาดแล้ว เอาไฟส่องดูจะเห็นรอย ตัวนี้เสียบ่อย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 07:59:41 »
ขอบคุณ คุณRed Bicycle , คุณ yod artstu และคุณ chapman มากครับ

ยางตัวบนขวานี้ส่องดูแล้วไม่มีรอยปริขาดครับ

ตอนจอดเครื่องดับอยู่มันจะเบียดมาด้านหน้าประมาณนี้ครับ
แต่ตอนเร่งเดินหน้า มันจะขยับไปเบียดด้านหลังแทน
เหลือช่องว่างด้านหน้าประมาณเอาตะเกียบเสียบเข้าไปได้

ด้านหลังตอนดับเครื่องจะมีช่องว่างประมาณนี้ครับ

ตอนอยู่ที่เกียร์ D

ตอนอยู่ที่เกียร์ R อันนี้ผมเอาคลิปอันเดียว มาต่อกันหลายๆรอบครับ

เทียบกับคลิปต่างประเทศของ camry รุ่นเก่าที่ยางตัวหลังขาด

พอจะมียางตัวอื่น หรือปัจจัยอื่นที่เป็นไปได้ไหมครับ
เพราะเข้าศูนย์มา 2 รอบแล้วครับ
ช่างเสียบ computer เช็คว่าไม่มีไฟเตือน
แต่ไม่ได้เช็คยางแท่นเครื่องครับ แจ้งว่ารถยังใหม่
a = F/m