ผู้เขียน หัวข้อ: camry ,accord มือสอง กับ mazda2 ป้ายแดง  (อ่าน 4418 ครั้ง)

ออฟไลน์ pitydog

• Jr. Member
  • **
camry ,accord มือสอง กับ mazda2 ป้ายแดง
« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 23:14:40 »
อยากหารถมาใช้งานทุกวันสักคันครับ
camry ,accord มือสอง กับ mazda2 ป้ายแดง 1.3 skyactive (ตัวถูกสุด)
เลือกอะไรดีครับ งบสัก 550,000
กับ คัมรี่ 2.4 accord 2.4 ปี 08-10 (ว่าจะติดแก๊สถ้ากินน้ำมัน)

แต่ที่บ้านไม่อยากให้ซื้อแอคคอดเพราะบอกฮอนด้าตัวถังบาง ชนแล้วเละ แล้วซ่อมแพง จริงหรือเปล่าครับ จิงๆอยากได้แอคคอร์ดครับ
การใช้งานคืออยากได้รถที่ใช้ในชีวิตประจำวันในเมืองได้ทุกวันครับ  ขับสบาย ขับสนุกเล็กน้อย ไม่อืด นั่งสบาย ช่วงล่างดี
(ที่บ้านมีมิราจอีกคัน รู้สึกขับไม่ค่อยสบายและอืดครับ)
เก็บงานบ้างก็พอรับได้แต่ไม่จุกจิกเกินไป เห็นว่ามาสด้าประหยัดน้ำมันด้วย แต่ camry accord ติดแก๊สก็น่าจะประหยัดพอกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2015, 23:16:48 โดย pitydog »

ออฟไลน์ tvm

• Hero Member
Re: camry ,accord มือสอง กับ mazda2 ป้ายแดง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 23:22:26 »
แนะนำให้หาคลิปทดสอบการชนของฮอนด้าและยี่ห้ออื่นๆ ให้ทางบ้านชมครับ จะได้ไม่คิดว่ามันบางขนาดนั้น..

ซื้อรถใช้งาน ถ้าที่มีเลือกรถใหม่ครับ ประหยัดไม่น่าจะห่างกัน (แก๊สตอนนี้ ราคาแพง รัฐไม่สนับสนุน) ค่าคิดตั้ง ค่าซ่อมบำรุง ค่าำเชื้อเพลิง ทั้งหลายทั้งปวง มาสด้า โลดดดด (หรือรถเล็กมือหนึ่งรุ่นอื่นครับ)

ออฟไลน์ MUK

Re: camry ,accord มือสอง กับ mazda2 ป้ายแดง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 23:28:47 »
ถ้าสามารถหา camry ได้สภาพดี ไม่ชน ไม่ต้องซ่อมอะไรมาก คือสภาพดี
สามตัวเลือกนี้ ผมเลือก camry  ไม่ได้สนใจเรื่องประหยัดน้ำมันนะครับ
แต่ว่า กว้างกว่า และนั่งสบายกว่า ครับ ถ้าติด พลังงานทางเลือก ก็มั่นใจได้ว่าทนทาน
 :)

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 23:30:17 »
นั่งสบายไป accord camry
ขับสนุกไป mazda2

เหล็กบางไม่บาง ไปจับเอาเองเลยแล้วจะรู้ครับ อย่าใช้ความเชื่อมาตัดสินรถ

เป็นผมถ้าต้องใช้งานมันทุกวันคงซื้อคันที่อยากได้  เพราะเราจะมีความสุขกับมันทุกวัน emotional ล้วนๆ
ดีกว่าซื้อตามความเห็นคนอื่นที่ไม่ได้มาใช้ชีวิตอยู่กับมัน แถมต้องมานั่งมองเหลียวหลังเวลาคันที่อยากได้วิ่งผ่านอีก

ออฟไลน์ Enzo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 23:33:43 »

ถ้าซื้อมือ 2 มา เตรียมงบสำรอง ราวๆ 3 - 5 หมื่น ปรับสภาพด้วย นะครับ

จะได้ใช้งาน ได้อย่างสบายใจ มากกว่า

รถใหญ่ ยังไง ถ้าชน ขึ้นมา ก็ปลอดภัย กว่ารถเล็ก ครับ

แนะนำ ลองให้ที่บ้าน ดู 2 คลิปนี้ ครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2015, 23:35:57 โดย Enzo »

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 23:50:48 »
อย่างแรกอยากให้เข้าใจใหม่เลยคับว่าไม่มีอะไรต่างกัน camry accord ถ้าเกิดอุบัติเหตุมาพอๆกันคับอะไรบางอะไรหนาไม่มีคับ ส่วนตัวผมอยากเชียร์มาสด้า 2 แต่ถ้ากลัวอืดก้จบกันตัดไปไม่งั้นต้องซื้อดีเซล แพงขึ้นไปเยอะอยู่ camry + accord ตัวนั้น หาสภาพดีๆไม่ง่ายนะคับ ขับทางไกล accord โอกว่านิดๆแต่ในเมืองไม่ต่างกัน ต้นๆผมว่า camry ดูโอกว่าแต่เลย 120 ไปแล้ว accord มาแน่ๆคับ เรื่องซ่อมฮอนด้าเข้าศูนย์จะโอสุดราคาก้ไม่ได้เว่อร์ไรนะคับ ปกติ

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 01:02:14 »
ก็แล้วแต่ท่านเลยครับ

อยากนั่งสบายๆ กว้างๆ เท้าหนักๆ ก็ไป แคมรี่ กับ แอคคอดครับ หาสภาพดีๆ กับเตรียมงบเพิ่มอีกหน่อยเพื่อเปลี่ยนถ่ายของเหลว จบปิ๊ง

มาสด้า2 1.3 เบนซิน ประหยัดน้ำมันมาก แต่นั่งหลังแล้วมันจะดูอึดอัด เครื่องจะอืดนิดๆเพราะ เครื่องมันเล็กกว่า 2ตัวบนอยู่เยอะ

2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 07:56:39 »
เครื่อง 2.0 ก็เหลือๆครับ ต่อให้ติดแก๊สก็ยังแรงกว่ามาสด้า2 1.3 ด้วยซ้ำ

ขนาดผมเทียบ B-Segment ใหม่ๆกับแคมรี่ที่บ้านผม ปี 03
ผมว่าอีแก่ของผมยังขับดีกว่า B-Segment ป้ายแดงเลย
ความมั่นคง ฐานล้อ น้ำหนักตัว โครงสร้าง พื้นฐานช่วงล่าง เครื่องยนต์ D-Segment อายุ 10 ปี ดีกว่านะครับ
นี่คุณเทียบ D-Segment อายุไม่ถึง 5 ปี ถ้าเรื่องซ่อมไม่ใช่ประเด็น รถใหญ่น่าเล่นกว่าครับ
ยกเว้นว่าไม่รู้เรื่องรถใดๆเลย เล่นรถป้ายแดงดีกว่า

ออฟไลน์ pulp

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 08:02:12 »
มาสด้า 2 แถวหลัง นั่งลำบากมากน่ะครับ

แต่ถ้าเน้นขับเดี่ยวก้อจัดเลย
เครื่อง sky active แรงบิดดี + ประหยัด

ส่วนเรื่องชน ไม่น่าต่างเป่าครับ
1996 City
2004 Wish
2008 Yaris
2015 GLA

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 08:16:06 »
รถมือสองต้องเลือกดีๆนะครับ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 09:04:31 »
ถ้าต้องการนั่งสบาย ขับสบาย ไปเล่นรถใหญ่ผมว่าคงจะถูกใจ จขกท.มากกว่ารถเล็กนะครับ
เพื่อนผมก็เหมือนกันนะ ตอนแรกลังเล ๆ แบบนี้เลย แต่ในที่สุดไปเอา teana มือสองมา สภาพยังดีครับ แต่อายุก็เยอะพอสมควร
มาทำโน่นนี่อีกนิดหน่อย เพื่อนผมชอบมาก มันขับสบาย ภรรยาเค้ามี swift อีกคัน ตอนนี้จะขาย swift แล้วจะไปเอา teana
มือสองรุ่นใหม่กว่าคันของสามีมาใช้อีกคัน เพราะเวลาไปทำงานต้องขับทางไกล รถใหญ่มันขับสบายกว่า
 แต่ก็อย่างที่ท่านอื่น ๆ ให้ความเห็นมาล่ะครับ รถมือสองต้องดูแลเป็น แล้วต้องเลือกเป็น ไม่ต้องรีบ ซื้อรถบ้านดีกว่าเต้นครับ
ขอให้เจอเนื้อคู่เร็ว ๆ นะครับ

ปล. เรื่องที่ว่าตัวถังบาง ไม่ต้องติดมากครับ เพราะเค้าก็มีมาตรฐานในการผลิต และมันเป็นเรื่องการซับแรงกระแทกด้วยครับ
โครงสร้างรถใหญ่ก็จะมีระบบความปลอดภัยมาดีอยู่แล้ว

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 09:04:50 »
มาสด้าสอง คันเล็กนะครับ
นั่งไม่สบายหรอก

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 09:12:29 »
ถ้าไม่ชอบใจมิราจเรื่องอัตราเร่งและความสบาย Mazda2 1.3 ก็ไม่น่าต่างกันมากนะลองไปทดลองขับดูก็น่าจะบอกอะไรได้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 09:19:34 »
ผมชอบรถใหญ่ครับ หลังจากที่ใช้รถเล็กมาก่อนแล้วมาใช้รถที่ใหญกว่ามันสบายกว่ามากๆ 

เรื่องการชน ก็ หาดู คลิป Ncap IIHS ดูก็ได้ครับ เอาไปให้ที่บ้านดู มันไม่ได้แย่มากมายหรอกครับ อีกอย่างรถคันใหญ่มันก็ได้เปรียบเวลามีอุบัติเหตุกว่าอยู่แล้วเนาะ

ลองหามือสองดูครับ ใจเย็นๆ รถมันปล่อยกันเยอะ สภาพก็อย่างว่า ถ้าได้รถบ้านจริงๆ รู้ประวัติ ยิ่งดีเลยครับ เอามาเก็บงาน อะไรเสียเปลี่ยนๆ จบครับ นั่งสบาย เร่งสั่งมั่นใจ ผมว่าจะหา Camry มือสองให้ แฟนเหมือนกัน หามาสองสามเดือนแล้วยังไม่ค่อยถูกใจเท่าไหร่ หาไปเรื่อยๆ ไม่รีบ จนกว่าจะเจอคันที่ถูกใจ ^^

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 09:24:44 »
ถ้าเป็นผม เมื่ออดีต  คงเป็นป้ายแดง  อย่างไม่ต้องสงสัย

แต่ปัจจุบัน  ก็คงเลือกแคมรี่+แก๊ส

เหตุผล  นั่งสบายกว่า  ขายต่อขาดทุนน้อยกว่า   ปลอดภัยกว่า 

แก๊ส ต่อให้รัฐไม่สนับสนุนอย่างไร....ราคาก็อยู่ที่ครึ่งหนึ่งของ 95  ยกเว้นว่าฝืนตลาดโลก  และแยกครัวเรือนออกจากพาหนะ  แต่ก็จะมีปัญหาเรื่องการขนถ่ายตามมา  เขาคงไม่ทำแบบเดิมแล้วครับ....

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 10:41:32 »
ใช้ในชีวิตประจำวันในเมืองได้ทุกวัน ขับสบาย ขับสนุกเล็กน้อย ไม่อืด นั่งสบาย ช่วงล่างดี
โจทย์มันเข้า G8 2.4+LPG เลยครับ
ในเมืองมันไม่ต่างจากรถเล็กๆเลย ขับง่ายมาก มุดมันกว่าพวกแจ๊สอีก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 11:01:49 »
นั่งกี่คนละครับ ส่วนใหญ่

ถ้าขับคนเดียว ไป Mazda2 ก็ดีนะครับ ได้รถใหม่ด้วย

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 15:31:27 »
หากที่บ้านมีมิราจแล้วก็เอาแคมรี่ติดแก๊สเลยครับ เว้นแต่ถ้ามันคันใหญ่ที่จอดรถในบ้านไม่พอค่อยมองคันเล็กป้ายแดงครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 15:37:36 »
มีมิราจอยู่แล้ว จะซื้อรถเล็ก ๆ อีกทำไมครับ

ซื้อ accord มือสองมาแต่งเล่นสนุก ๆ ดีกว่านิ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 15:56:17 »
ถ้า MAZDA 2 (เบนซิน)
แสดงว่าคุณต้องการรถเล็ก ประหยัดน้ำมัน ไม่อยากติดแก๊ส  :)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 16:20:38 »
ถ้าเน้นนั่งไม่เกิน 2คน ขับในเมืองคล่องตัว เน้นประหยัดน้ำมัน ไป Mz2 ครับ
ถ้าเน้นนั่งหลายคน หรือนั่งสบายเป็นหลัก ขับในเมืองไม่ค่อยคล่องตัว ขับทางไกลสบาย ไม่ซีเรียสเรื่องค่าน้ำมัน และรับได้กับค่าซ่อมบำรุงรักษาที่แพงกว่า ก็ไป D-Seg ครับ

ถ้าอยากได้ทั้งสองอย่างก็ .... ซื้อสองคัน (ขำๆนะครับ)  :P