ผู้เขียน หัวข้อ: // รุ่นใหม่มาแล้ว ! MG5 เตรียมเปิดตัวอย่างเป็นทางการ 19 พฤศจิกายนนี้ //  (อ่าน 18004 ครั้ง)

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
ขนาดยี่ห้ออินดี้ สองยี่ห้อที่อยู่มานาน ผมยังไม่กล้าเล่น

อันนี้เรียกว่า โคดจะอินดี้ ครับ

อย่าเอาตัวเองเป็นศูนย์กลางของจักรวาลครับ..... :P ของที่คนๆนึงไม่สนใจแต่มันเป็นที่ต้องการของคนอีกหลายคน MGโดนรุมยำตรีนตั้งแต่วางขายแรกเริ่มพร้อมคำแช่งสารพัดว่าจะต้องเจ๊งๆๆแต่ทุกวันนี้ยี่ห้อนี้แตกหน่อนำรุ่นใหม่ๆเข้ามาขายอีกมากมาย  ;D หรือใจคอจะให้ประเทศไทยขายแต่โตโยต้าฮอนด้าเท่านั้น? คิดให้ดีๆนะว่าดีแล้วเหรอที่จะให้ทั้งประเทศโดนจำกัดทางเลือกอยู่แค่นี้? การที่มีคนสนใจซื้อยี่ห้อที่ไม่ตลาดมันก็คือการกระตุ้นระบบตลาดทางหนึ่งที่กลุ่มผู้ขายสินค้าจะมีคู่แข่งแย่งส่วนแบ่งยอดขายไป ผลลัพธ์สุดท้ายคือการลดราคาและโปรโมชั่นต่างๆเพื่อเอาใจคนซื้อ ใครได้ประโยชน์ล่ะ?  ??? อย่าลืมว่าไอ้ม่านนิรภัย VSC ระบบความปลอดภัยทั้งหลายแหล่ในรถเล็กคนไทยเพิ่งได้สัมผัสจริงจังไม่เกิน10ปีมานี้เองนะ ก่อนหน้านี้ได้แต่มองต่างประเทศเค้ามีไอ้โน่นไอ้นี่ใช้กันแต่ขายในไทยโล้นไปหมด มันก็เริ่มจากไอ้อินดี้ยี่ห้อหนึ่งริเริ่มมาก่อนไม่ใช่เหรอ?  ???

ผมว่าเจ้าตลาดต้องเหลียวมามองแบรนทำตลาดใหม่อย่าง MG บ้างล่ะ
แล้วเจ้าตลาดต้องกล่าวว่า "เราต้องพัฒนาคุณภาพรถเราบ้างแล้วหล่ะ และจะไม่ตัดออฟชั่นความปลอดภัยทิ้ง"

ไม่ใช่คิดว่า ทำวัสดุห่วยๆ QC ห่วยๆ, ช่วงล่างห่วยๆ, ตัดออฟชั่นความปลอดภัยทิ้ง, ขายรถไม่ผ่านความปลอดภัยไปก่อนแล้วมาทยอยแก้ไขทีหลังหลังมีคนร้องเรียน
โดยคิดว่าเราเป็นเจ้าตลาด "ยังไงรถเราก็ขายได้"

ปล.เพราะ MG ช่วงล่างดีเกินคาด ระบบความปลอดภัยจัดมาเต็มออฟชั่นจัดเต็ม ราคาเปิดก็ไม่แพงเกินไป

ออฟไลน์ DriveOnly

• Hero Member
ผมเชียร์ให้แบรนด์รองขึ้นมาตลอด ซึ่งมันจะส่งผลดีต่อผู้บริโภค เพราะการแข่งขันจะรุนแรงทำให้ผู้ผลิตรถยนต์ สนใจผู้บริโภคมากขึ้น ดูอย่างประเทศอเมริกาสิ ทำอะไรเอาใจผู้บริโภคตลอด ซึ่งปัจจุบันประเทศไทยใกล้ที่จะเป็นแบบนั้นเต็มที

แต่! แบรนด์รองก็ต้องพัฒนาสินค้าให้มีคุณภาพด้วยเช่นกัน ไม่ใช่ พังวันเว้นวัน หรือ หมดประกันได้ 1 ปี ซ่อมมากมาย จุดนี้ผมมองว่าเป็นสิ่งที่แบรนด์รองยังให้ผู้บริโภคไม่ได้

กลับมาเรื่อง mg5 ผมว่าสวยหมดนะ ยกเว้นไฟท้ายดูโบราณไปหน่อย แต่ยังไงก็สู้ๆ ครับ

ออฟไลน์ laempiab

• Sr. Member
จะรอดูตัวจริง อยากเห็น mg5 เทอร์โบครับ

ออฟไลน์ laempiab

• Sr. Member
ผมเชียร์ให้แบรนด์รองขึ้นมาตลอด ซึ่งมันจะส่งผลดีต่อผู้บริโภค เพราะการแข่งขันจะรุนแรงทำให้ผู้ผลิตรถยนต์ สนใจผู้บริโภคมากขึ้น ดูอย่างประเทศอเมริกาสิ ทำอะไรเอาใจผู้บริโภคตลอด ซึ่งปัจจุบันประเทศไทยใกล้ที่จะเป็นแบบนั้นเต็มที

แต่! แบรนด์รองก็ต้องพัฒนาสินค้าให้มีคุณภาพด้วยเช่นกัน ไม่ใช่ พังวันเว้นวัน หรือ หมดประกันได้ 1 ปี ซ่อมมากมาย จุดนี้ผมมองว่าเป็นสิ่งที่แบรนด์รองยังให้ผู้บริโภคไม่ได้

กลับมาเรื่อง mg5 ผมว่าสวยหมดนะ ยกเว้นไฟท้ายดูโบราณไปหน่อย แต่ยังไงก็สู้ๆ ครับ

เอาใจช่วยอีกเสียงหนึ่งครับ

ออฟไลน์ Tan Int

คันนี้นับว่าดีขึ้นกว่า MG3 มากๆๆๆๆๆๆๆ โดยเฉพาะดีไซน์ภายในที่มันยังไม่ได้สวยจบแต่มันก็ดูดีมากพอสมควร
ภายนอก ก็พอได้ ไม่เลวร้าย สรุปแล้วถ้าราคาเท่าๆ Vios มันน่าจะดีก็ได้

ผมชอบราคาคันนี้มากเลย ถ้าได้ตามนี้จริงคือกระทืบ ECO-Car/B-seg ชัดๆ อยากเห็นมานานละกลยุทธ์ราคาแรงๆแบบนี้
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เปิดราคาดีๆ น่าจะขายได้เรื่อยๆนะ
MG3 เจอบ่อยแล้ว

ออฟไลน์ H3T

ค่ายนี้ชอบทำรถ over size นะ ตั้งแต่ MG6 มา MG5
และต่อไปก็ GS

MG5 น่าสนใจช่วงล่าง อยากรอดูว่าจะเซ็ตติ้งคานบิดด้านหลังได้ดีแค่ไหน และเครื่องอัดอากาศ จะมีประสิทธิภาพอย่างไร