ผู้เขียน หัวข้อ: รับรถมาแล้ว Alphard Hybrid 2.5X คุ้มไหม???  (อ่าน 10337 ครั้ง)

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
รับรถมาแล้ว Alphard Hybrid 2.5X คุ้มไหม???
« เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 23:09:19 »
อยากมาแจ้งออฟชั่นต่างๆ ไว้ให้เป็นแนวทางสำหรับบางท่านที่กำลังสนใจ รถยอดฮิตของเกรย์มาร์เกต ที่กวาดยอดจอง จนแทบจะแซงรถตู้วิน 555

จุดประสงค์การใช้งานและ need คนเราไม่เหมือนกัน ดังนั้น คุ้ม หรือ ไม่คุ้ม อยู่ที่แต่ละท่านตัดสินใจพิจารณากันเองนะคร้าบบ

ออฟชั่นที่แตกต่างจากตัวกลางและบน มีดังนี้ครับ
1. ประตูท้ายธรรมดา
2. พวงมาลัยหุ้มหนังล้วน (แต่ที่เห็นว่าเป็นสลับไม้เพราะเปลี่ยนนะครับ)
3. ระบบปัดน้ำฝนธรรมดา
4. เบาะผ้ากำมะหยี่ และไม่ใช่ที่นั่งแบบ executive seat
5. เบาะข้างคนขับไม่มีที่รองขา และ ไม่สามารถเลื่อนไปด้านหลังได้ คือ อยู่คนละราง กับแถว2
6. ไม่มีม่านบังแดด ตรงประตูแถวสอง
7. ล้อแม็ก  16"
8. กันชนหน้าและท้าย ที่ไม่ใช่ตัวแต่ง
9.ไม่มี daylight นะคร้าบบบ ตอนจองนี่ผมนึกว่า แต่มะเปนไร ผมเฉยๆ แต่ยังดีที่ชุดโคมส่องสว่าง เป็นตัวเดียวกัน แต่ไม่รมควัน
10. ไฟตัดหมอกไม่ใช่หลอด led
11. ไม่มีระบบ Radar และ Precrash ต่างๆ แต่มี cruise control ธรรมดามาให้ แต่พวกระบบเบรคมือไฟฟ้า และ ฟังก์ชั่น hold มีมาให้ ชอบมากเวลาจอด P ปุ๊ป ดึงเบรกมือให้เอง พอ ออกจากP ก้อปลดเอง ดูปลอดภัยดี แต่ยังไม่ชินกับเบรคมือไฟฟ้าแบบนี้ เพราะ เวลาใช้งาน ดันตรงข้ามกับMB  ซึ่งจะกดลงคือดึงเบรคมือ และ เวลาปลดให้เกี่ยวขึ้น แต่นี่ดันตรงกันข้ามซะงั้น
12. ระบบควบคุม information และ setting บนหน้าจอเหมือนกัน ลูกเล่นน่าจะเยอะ ยังไม่มีเวลาเล่น
13. ซันรูฟ ไฟฟ้าด้านหลังมีมาให้เหมือนกัน และด้านหน้าแบบ manual ซึ่งน่าจะเหมือนกันกับตัวบน
14. ระบบความปลอดภัย ABS EBD TRC BA และอื่นๆ มีมาเหมือนกัน แต่อาจแตกต่างตรง TRC แบบพิเศษ ปริมาณถุงลมนิรภัยเข้าใจว่าเท่ากัน
15. การตกแต่ง ลองดูเทียบจากภาพเองนะครับ

อ้อ คันนี้มียางอะไหล่มาให้ด้วย
และ หน้าตาของรีโมทรถ จะแตกต่างจากตัวอื่นๆ ตรงที่ดูเชยๆ เหมือนโตต้ารุ่นก่อนๆ (ขอโทษด้วยครับลืมถ่ายให้ดู)ไม่มีตัว SET เหมือนตัวท๊อป แต่ระบบ Keyless Entry และ Push Start เหมือนกัน การล็อคและปลดล็อค ตรงด้ามจับประตูเหมือนกัน

อาจมีตกหล่นไปบ้างนะครับ แต่ที่จำได้และสังเกตดูก้อประมาณนี่ครับ

ส่วนเรื่องอัตราการกินน้ำมัน ไว้จะลองจับดูอีกดู พึ่งวิ่งไปนิดเดียว แต่แปลกใจตรงเติมน้ำมันเต็มถัง แค่ 1,300 บาท

รูปก้อประมาณนี้นะครับ ไม่ได้ถ่ายมาทุกมุม ช่วงนี้ยังไม่มีเวลาได้ว่างนานๆจิงครับ

Re: รับรถมาแล้ว Alphard Hybrid 2.5X คุ้มไหม???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 23:17:38 »
ต่อ

Re: รับรถมาแล้ว Alphard Hybrid 2.5X คุ้มไหม???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 23:27:24 »
การใช้งานโดยรวมทั่วไป ถือว่าดี

ช่วงล่างนุ่มนวลดี แต่คิดว่าน่าจะย้วยที่ความเร็วสูง

พวงมาลัยเบาม๊ากกก ใช้รถมาหลายคัน ไม่เคยเจอเบาขนาดนี้ ให้ลองนึกว่า เหมือนเราหมุนแขนเราในอากาศ คือเหมือนไม่มีน้ำหนักของพวงมาลัยเลย (เฉพาะเวลาขับที่ความเร็วต่ำมากๆนะครับ) ซึ่งถือว่าดี ทำให้คล่องตัวม๊าก

ภายใน วัสดุ ผิวสัมผัส ให้ความรู้สึกดีมาก เบาะผ้าก้อยังให้ความรู้สึกที่ดีมาก หนา และ อุ่นดี

ตอนกลางคืนไฟ led บนเพดานดูดีมาก แต่ตอนกลางวันดูเฉยๆ

ระบบไฮบริด ทำงานแค่ช่วงสั้นๆ อาจไม่ได้ช่วยเรื่องประหยัดน้ำมันมากนัก แต่ถ้าไปเจอรถติดเวลาส่งลูก อาจจะเห็นผลตรงนั้น

การขับขี่ โอเค ไม่ได้ปรุ๊ดปร๊าด แต่ไม่อืด เรียกคือมา ไม่หงุดหงิด

การเก็บเสียงดี

โดยรวมผมว่าดีในระดับที่พอใจมาก ถ้าเทียบกับ H1 ผมว่ามันสุนทรีย์ กว่าเยอะเวลาขับ

ประมาณนี้ครับ

ขอบคุณครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 23:48:55 »
คุ้มครับ สวย ดูมีสง่า เสริมฐานะ

ออฟไลน์ scotch_fillet

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 23:55:54 »
ขออนุญาต เรียนถามราคาครับ :)

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 00:07:20 »
ขออนุญาต เรียนถามราคาครับ :)

ตามชื่อรุ่นเลยคับ ลงท้ายด้วย9

แต่ตอนนี้ อาจจะไม่ได้ราคานี้แล้วคับ เพราะ ผมว่าอัตราแลกเปลี่ยนมันขยับ

ของผมอาจเป็นราคาล็อตเก่า แต่ดูที่ยางรถก้อผลิต สัปดาห์ที่ 28 ปีนี้ ซึ่งถือว่าใหม่มาก

ต้องลองหาดูหลายๆที่ครับ น่าจะพอมีบ้าง

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 06:18:29 »
ยินดีด้วยครับผม แล้วจะติดใจ อิอิ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 06:51:47 »
ยินดีด้วยครับผม  :D :D

ปีหน้าราคาจะไม่ได้โดนเรื่องอัตราแลกเปลี่ยนแล้วครับ โดนภาษีด้วย  :'( :'(
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Nerdys

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 08:26:28 »
รุ่นนี้ ขับเคลื่อน 4 ล้อ แบบ E-four ใช่มั๊ยครับ  :)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 09:22:49 »
รุ่นนี้ ขับเคลื่อน 4 ล้อ แบบ E-four ใช่มั๊ยครับ  :)

ใช่ครับ เป็นระบบ E-four ครับ

แต่ผมไม่แน่ใจว่าเป็นระบบขับเคลื่อน 4 ล้อ รึเปล่านะครับ

รบกวนผู้รู้ แจ้งด้วยนะครับ ว่าเป็น 4 ล้อรึเปล่า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 10:00:54 »
เห็น hybrid ทีไร ก็เป็น ขับ4 นะครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 10:15:49 »
ยินดีด้วยครับได้รถที่ถูกใจ

ยอดขายเกรย์กระฉูดจริงๆ
มีความสุขกับรถคันใหม่นะครับ

ออฟไลน์ escudaeza

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 11:07:48 »
ทั้งalphard velfire รวมไปถึงharrierตัวใหม่
พี่โตแกไม่ให้ DRL มาซักรุ่นเลยหนิครับ
อุตส่าห์ทำไฟหรี่เป็นแนวเส้นแบบหรูหรา แต่ดันไม่ให้มา ความสวยลดไปเยอะเหมือนกันนะครับ
 :'(
Mazda CX8 2.5 SP 2019

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 12:04:05 »
ทั้งalphard velfire รวมไปถึงharrierตัวใหม่
พี่โตแกไม่ให้ DRL มาซักรุ่นเลยหนิครับ
อุตส่าห์ทำไฟหรี่เป็นแนวเส้นแบบหรูหรา แต่ดันไม่ให้มา ความสวยลดไปเยอะเหมือนกันนะครับ

มี daylight นะครับ สำหรับตัวกลางและตัวบน ทั้ง alphard & vellfire เลยครับ ถ้าเป็นรถเกรย์นะ

ส่วนรถศูนย์ ผมไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ ideainn

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 12:50:10 »
ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ รถสวยราคาดีครับ :) :D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 13:54:09 »

มี daylight นะครับ สำหรับตัวกลางและตัวบน ทั้ง alphard & vellfire เลยครับ ถ้าเป็นรถเกรย์นะ

รถศูนย์มี DRL ทุกคันครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 17:25:32 »
อ่านที่อธิบายมา  เหมือนรถโล้นๆไม่มีอะไรเลย

พอดูรูป มันก็สวยหรูเหมือนเดิมแหละครับ 555  :)

รถสวยมากครับ option ที่ตัดๆไป น่าจะมีท้ายไฟฟ้ากับคนนั่งมีที่รองขาเนาะ จะ fin เลย

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 17:37:10 »
กระจังหน้าโครเมี่ยมมันเยอะไปนิดนึงครับ นอกนั้นโอเค

ออฟไลน์ chinjung

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 17:56:41 »
กระจังหน้าโครเมียมเยอะดี โครตชอบเลย เหมือน ออฟติมัต ไพรม์ ทรานฟอเมอร์

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 18:20:10 »
โอ้ย สวยมากครับ ผมชอบรุ่นนี้สุดละ

option กำลังดี ภายในช่างงดงาม ยิ่งนัก ลายไม้นี่ หาไม่ได้แล้วในรถยุคนี้ครับ

ปล..ผมสงสัยครับ จขกท ทำไมถึงไม่ซื้อรุ่น 2.5X เครื่องธรรมดาครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 18:42:49 »
โอ้ย สวยมากครับ ผมชอบรุ่นนี้สุดละ

option กำลังดี ภายในช่างงดงาม ยิ่งนัก ลายไม้นี่ หาไม่ได้แล้วในรถยุคนี้ครับ

ปล..ผมสงสัยครับ จขกท ทำไมถึงไม่ซื้อรุ่น 2.5X เครื่องธรรมดาครับ

รุ่น 2.5x เบนซินธรรมดา ผมคิดว่าไม่มีใครเอาเข้ามาเพราะ ราคาน่าจะสูงเท่าๆกับตัวกลาง เพราะเสียภาษีแพง

เลยมีแต่ตัวไฮบริดที่เอาเข้ามาแล้วทำราคานี้ได้ครับ

คิดว่าเป็นอย่างนี้นะครับ

ออฟไลน์ P233

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 00:17:31 »
สวย และน่าใช้มากครับ

ออฟไลน์ escudaeza

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 11:57:34 »

รถศูนย์มี DRL ทุกคันครับ

ขอบคุณครับ ^^"
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 18:20:05 »
ยินดีด้วยครับ โล้นก็ยังเป็นอัลพาร์ทนะ
ยังมีอีกหลายๆคนที่อยากได้แต่ไม่มีเงิน เช่น ผม
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 23:07:32 »
สวยครับ ยินดีด้วยครับที่ได้รถถูกใจ
ไม่ทราบว่าเงื่อนไขการรับประกันระบบ hybrid เป็นอย่างไรครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2015, 23:22:01 »
สวยครับ ยินดีด้วยครับที่ได้รถถูกใจ
ไม่ทราบว่าเงื่อนไขการรับประกันระบบ hybrid เป็นอย่างไรครับ
ตัวรถรับประกัน 2ปี ส่วนแบตไฮบริด รับประกัน 5 ปีครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2015, 08:06:10 »
ยินดีด้วยครับกับรถคันใหม่ ออปชั่นเยอะมากแล้วครับ ราคาก็ดีกว่ารุ่นเครื่องธรรมดาหลายแสนบาทเลย
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2015, 23:08:06 »
ตัวรถรับประกัน 2ปี ส่วนแบตไฮบริด รับประกัน 5 ปีครับ

ขอบคุณมากครับ