ผู้เขียน หัวข้อ: โอกาสที่กล้องจับความเร็วตำรวจเพี้ยน? มีบ้างไมครับ  (อ่าน 6741 ครั้ง)

ออฟไลน์ J@K

• Sr. Member
  • ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
เนื่องจากเมื่อวันที่ 10 ตุลาคม ที่ผ่านมาผมได้ขับรถประเภท C-SUV เพื่อไป meeting กับกลุ่มเพื่อนประจำทุกปี เป้าหมายคือ ปากช่อง โคราช
โดยใช้ถนนบรมฯออกถนนกาญจนาภิเษกใกล้ๆกับสายใต้ใหม่ โดยช่วงที่ผมโดนจับความเร็วคือบริเวณกิโลเมตรที่ 50 ถนนกาญจนาภิเษก
จังหวัดนนทบุรี ความเร็วที่โดนจับ 129 km./hr.

แต่ในความรู้สึกผมคือผมขับอยู่ที่ประมาณ 110 km./hr. และมั่นใจว่าไม่เกิน 120 km./hr. เพราะได้ชำเลืองมองไมล์รถเป็นครั้งคราว
ผมจึงไม่แน่ใจว่ากล้องตำรวจที่ใช้ตรวจจับความเร็วนั้นมีโอกาสเพี้ยนบ้างไมครับ และถ้าเพี้ยนจริงเราจะร้องเรียนได้บ้างไมครับ

ปล. ทริปนี้แพลนกันข้ามปี ซึ่งตรงกับ meeting ของ Headlightmag ผมจึงพลาดงานนี้  :'( :'( :'(
@ngel gunman

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
ผมเคยโดนจับที่  102   กม./ชม.  (ห้ามวิ่งเกิน 100)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=38898.0
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ the kit

• Hero Member
ขากลับจากโคราช-กรุงเทพ ช่วงเลยมวกเหล็กมา-ค่ายเพชรรัตน์-พระใหญ่
ช่วงนี้ต้องช้าเป็นพิเศษ มีกล้อง 3 ตัว จับความเร็วเกิน 60 กม. ในช่องทางขวาอยู่

เพื่อนผมทุกคน รวมทั้งตัวผมเองโดนมาทั้งหมด แต่แปลกรถต่างรุ่น ต่างยี่ห้อ
แต่โดนถ่ายรูปจับที่ความเร็ว 125 กม./ชม. ทั้งหมด!!
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ tarahlm

เครื่องไม้เครื่องมือเครื่องวัดต่างๆ มีโอกาสคลาดเคลื่อนได้อยู่แล้ว
จึงต้องมีการ Calibrate ปรับทดสอบให้แม่นยำอยู่เสมอเป็นระยะๆ

แต่โดยทั่วไปก็มักจะคลาดเคลื่อนไม่มากนัก

ส่วนใหญ่ จนท.มักจะจับกุมเมื่อมีการขับเกินข้อกำหนดกฎหมายไป 10-20 กม./ชม

แต่ตรงเส้นพระรามห้านั้น ถ้าจำไม่ผิด ป้ายจำกัดความเร็วที่ปักข้างถนนตรงต้นทาง ของรถเก๋งไม่เกิน 80 กม/ชม.

อาจต้องหาเครื่องGPSวัดความเร็วมาวางบนแดชบอร์ดอีกสักตัว ดูง่ายกว่าดูหน้าปัทม์ครับ

ออฟไลน์ unjina

• Newbie
  • *
แบ่งปันด้วยครับ มวกเหล็ก มุ่งหน้าเข้าแก่งคอย กล้องจับที่140  รถผมกระบะนะครับ 
ผมว่ากล้องเพีัยนแน่ๆ

ออฟไลน์ adis

ผมเคยเจอนะ ลูกน้องขับรถไปกับผม ผมมั่นใจครับว่าไม่เกิน 90 เพราะสภาพรถช่วงล่างมันไม่ค่อยดี
และผมก็กำชับลูกน้องก่อนออกเดินทางไปส่งผมที่สนามบินว่า ไปเรื่อย ๆ 90 พอ แล้วก็ไปช้า ๆ ครับ
ผมก็คอยดูเข็มเป็นระยะ ๆ จะมีเกินบ้างเพราะต้องขับแซง

แต่โดนครับ ได้รับใบแจ้ง ความเร็วอยู่ที่ 112 งงครับ รถเดิม ๆ ไม่ได้แต่งล้ออะไรด้วย ผมว่าเป็นไปได้เหมือนกันที่เครื่องมือของเจ้าหน้าที่เพี้ยน
ตามภาพที่ส่งมา รถไม่ได้ขับแซงอะไร ยังวิ่งเลนซ้าย ซึ่งผมมั่นในว่าความเร็วในช่วงนั้นไม่เกิน 100 ชัวร์ เพราะรถคันนี้ถ้าถึง 95 เมื่อไหร่
มันจะมีอาการเริ่มสั่น ถ้าเกิน 100 ก็ยิ่งสั่นมากเป็นเจ้าเข้า มันขับเกินกว่านั้นไม่ไหวตามสภาพอยู่แล้วครับ
 แต่ก็ไปจ่ายค่าปรับครับ 400 บาท ช่างแมร่ง....ขี้เกียจเสียเวลาไปพิสูจน์ เดี๋ยวก็เถียงกะตำรวจเปล่า ๆ

อีกเรื่องนึงผมขับรถผมเอง ถูกตำรวจเรียก ผมแซงเส้นทึบก่อนขึ้นสะพานครับ แต่อันนี้ผมเถียง เพราะเหตุผลและหลักฐานมันพิสูจน์ได้ตรงนั้น
ผมแซงเส้นทึบจริงครับ แต่เหตุผลของผมก็เห็น ๆ กันอยู่ว่ามีรถสิบล้อคันนึงมีปัญหาข้างทางอยู่ และเค้าก็ขับถอยหลัง สิบล้อมันก็กินเข้ามาเส้นทางเลนซ้ายครึ่งคันแล้ว แล้วจะให้ทำไง ถ้าผมไม่ขับเบี่ยงมากินเส้นทึบจะทำไง ผมไม่ได้แซง ไม่ได้วิ่งมาเลนขวาทั้งคันด้วยซ้ำ แค่คร่อมเส้นทึบเท่านั้น และก็เห็น ๆ อยู่ว่า ถนนมันโล่ง สะพานมันเล็ก ๆ ไม่ได้สูงแบบที่จะไม่เห็นรถสวนหรอกครับ  แล้วผมก็ยังเห็นรถทางหลวงกะเจ้าหน้าที่ยืนอยู่ด้วยซ้ำ  เจ้าหน้าที่เรียกให้จอด ผมก็จอด แต่พอบอกว่าผมแซงเส้นทึบเท่านั้นแร่ะ ผมลงจากรถมายืนถามเลยว่า คุณเห็นสิบล้อคันนั้นมั้ย
บอกผมหน่อยว่า ถ้าไม่ให้ผมเบี่ยงรถออกมาคร่อมเส้นทึบ ผมจะทำไง ให้ผมจอดรถกลางถนนรึไง ผมรถกระบะที่วิ่งตามผมมาอีกคัน ก็คร่อมเส้นทึบเหมือนกัน ทำไมคุณไม่เรียกจอด ผมใส่ไปหลายคำครับ แถมยังบอกไปด้วยว่า ให้เจ้าหน้าที่ไปขับให้ผมดูหน่อยสิ ว่าทำไง จะขับยังไงไม่ให้ผิด เจ้าหน้าที่เค้าก็รีบ โบกมือให้ผมไปครับ   

ออฟไลน์ tarahlm

เมื่อวานก็ดูข่าวทีวี  ช่วงผ่านตัวเมืองขอนแก่น มีการติดตั้งกล้องอัตโนมัติแล้ว

จับภาพตอนกลางคืนได้ด้วย สาเหตุเพราะเกิดอุบัติเหตุขึ้นบ่อยครั้ง

ออฟไลน์ YenChar

ขออนุญาตถามต่อว่า
ถ้าใบสั่งส่งมาที่บ้าน แต่ไม่ได้ไปจ่าย จะเกิดอะไรขึ้นบ้างครับ??

พอดีรถที่บ้านใช้จ้างต่อทะเบียน เนื่องจากรถเก่าต้องตรวจสภาพ เลยฝากเค้าไปต่อทะเบียนด้วย แต่ก็ต่อทะเบียนได้ตลอด

ออฟไลน์ ps000000

ผมว่า จับจาก GPS ในมือถือก็โอเค นะ เทียบกะไมล์รถ แต่ถ้า กล้องเพี้ยนนี้ ประชาชนลำบากสิครับท่าน

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
กล้องไม่เพี้ยน แต่ตั้งให้เพี้ยนได้น่ะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ ๋Job Pongpun

• Jr. Member
  • **
ผมคิดเหมือนกันว่า กล้องตำรวจจับความเร็วพวกนี้ มีความแม่นยำจริงหรือไม่

ความเห็นส่วนตัว อาจมีการปรับเปลี่ยนความเร็วได้

ออฟไลน์ Nikle_pk

ทำยังไงเรื่องนี้ถึงจะดังถึงนักข่าวเพื่อให้ทางตำรวจออกมาชี้แจงและแสดงการทำงาน ผมเองก็ไม่เคยเชื่อเลย โดนใบสั่งส่งมาที่บ้าน 5-6 ใบ ความเร็ว 122 เท่ากันทุกใบ เป็นไปได้เหรอ???  เถียงก็ไม่ได้ ก้มหน้ารับกรรมอย่างเดียวเหรอ มันไม่แฟร์เลยนะ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ขากลับจากโคราช-กรุงเทพ ช่วงเลยมวกเหล็กมา-ค่ายเพชรรัตน์-พระใหญ่
ช่วงนี้ต้องช้าเป็นพิเศษ มีกล้อง 3 ตัว จับความเร็วเกิน 60 กม. ในช่องทางขวาอยู่

เพื่อนผมทุกคน รวมทั้งตัวผมเองโดนมาทั้งหมด แต่แปลกรถต่างรุ่น ต่างยี่ห้อ
แต่โดนถ่ายรูปจับที่ความเร็ว 125 กม./ชม. ทั้งหมด!!

โดนที่เดียวกันเลยครับ แต่ผมโดนที่ความเร็ว107 งงอีกอย่างนึงว่าจับที่ความเร็วไม่เกิน60 ทั้งๆที่เป็นถนนสายหลักและเป็นทางลงเขา จะบ้าเหรอ

Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมไม่เคยโดนแบบส่งมาบ้านครั้งนึง 125 แถวๆบายพาสชะอำ

โดนเรียกสด พัทลุงเข้าสงขลา 122  และวันนั้นรถตู้ที่อยู่หน้าผมก็โดน 122 แถมจับที่ลงเนินด้วย วอมาเรียกที่ป้อมมีโพสอิท ให้เลย  ;D ;D ;D โดนไป 500 บาท ลุงตำรวจบอกให้ 120 อย่าเกินนี้

ทางสายใต้ 120 ทุกที่เลย มีครั้งนึง เค้าทดสอบกล้องใหม่แน่ๆ เพราะมีคนรุมที่กล้องหลายคนวันนั้นลองท็อปสปีดพอดี (ทางจากเมืองกระบี่ - จะไปเข้าเส้น 44) กดไปอยู่ 190 กว่า ที่กล้องหันมามองที่รถเลย คิดว่าโดนแน่ๆ นี่ก็ปีกว่าแล้วยังไม่มีรอดไป
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Olympuspen

เมื่อก่อนเคยไม่ชอบตำรวจทางหลวงน่ะ แต่เดี๋ยวนี้โอเค เพราะแกดักจับ รถวิ่งเลนขวา และรถขับเกิน 90 จับตรงนั้นปรับตรงนั้น  200-400 เผลอๆ 100 ด้วย แต่พอตั้งกล้อง นี่ ไม่ไหวครับ ขับ 100 โดนกล้อง 114  โดนค่าปรับ 1000   ตามหลักการ ไมล์รถเราจะต่ำกว่า GPS อยู่แล้วยังงัยก็ไม่น่าถึง 114   ก็ถ้ามันตั้งใจจะจับทำเงินกันอย่างงี้ขับ 90 ยังงัย  ก็ไม่รอดครับ   

ออฟไลน์ kiwiwi

ขนาดเลเซอร์วัดอุณหภูมิ ที่ผมใช้ในห้องแล็ป ยังเพี้ยนได้ 2-4 องศาในแต่ละตัวเลยครับ

อุปกรณ์อิเล็คโทรนิคส่วนใหญ่มีเพี้ยนทั้งนั้นครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

เคยตั้ง   speed limit ในรถไว้ที่ 115
ยังมีใบสั่งที่ 121 มาบ้านเฉยเลย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ maggie

เมื่อต้นปีต้องไปงานแต่งรุ่นน้องที่อุบลฯ ผมขับcivic fd ล้อเดิมขอบ16 ตั้งcruise control ไว้ที่115 (ปกติรุ่นนี้ก็ไมล์อ่อนอย่แล้วนะ)ผมขับชิดซ้ายด้วย ทางตอนนั้นเรียบๆเลย ปรากฏว่าโดนเรียก ผมก็จอดพี่ท่านบอกว่าผมขับเร็วเกินกำหนดเส้นนี้อนุโลมไม่เกิน120 แต่พี่ท่านบอกว่าผมขับ125 ตอนนั้นผมโกรธมากอ้าปากเถียงไปแล้วครึ่งเสียง แอ๊ะ... ปรากฎว่าน้องในรถขับเส้นนี้บ่อยรีบตบบ่าผมแล้วก็พูดว่าใจเย็นพี่ๆ ให้ๆแม่งไปเถอะเดี๋ยวจะยาวไปงานไม่ทัน ผมเลยเงียบแล้วก็ไปจอดรถลงไปต่อแถวรอเปรียบเทียบปรับ ทั้งแถวมีคนรออย่ประมาณ20คน ผมกับเพื่อนและรุ่นน้องก็ไล่ถามเลยว่าโดนข้อหาอะไร ที่แปลกใจคือโดนจับความเร็วเดียวกันหมด125 บ้าป่าวเนี่ย!!! กลายเป็นเรื่องตลกมาก พี่ท่านที่เปรียบเทียบปรับก็ได้ยินพวกผมเสียงดังนะ แต่ก็ทำเป็นมองไม่เห็นหูไม่ได้ยิน ส่วนปากก็พูดว่า "ถูกจับความเร็วค่าปรับ 200คับ" ซ้ำๆอย่นั่น  "ใบเสร็จสามารถใช้ได้จนสุดแดนสยามเลยนะคับ ถ้าโดนเรียกอีกโชว์ใบเสร็จเลยจะไม่โดนอีกแล้ว ใบเสร็จใช้ได้ในวันนี้นะคับ ฯลฯ" ตอนนั้นบอกเลยเจ็บใจพูดไม่ออก แต่ตอนนี้เวลาผ่านมา6-7เดือนแล้ว เวลาเจอเพื่อนกลุ่มนี้กลายเป็นว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องรำลึกในวงเหล้าไปแล้ว 5 5 5

ออฟไลน์ Newhang

ผมเคยโดนจับที่  102   กม./ชม.  (ห้ามวิ่งเกิน 100)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=38898.0
ที่หลังก็อย่าขับให้เกิน100ครับ แล้วก็ขับแช่ขวาไปแล้ว
ถ้ายังโดนอีกก็ขับให้ช้าลงอีกแช่ขวาไปเลยครับ
ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่าให้ขับกันแบบไหน และถ้ารถติดจะโทษใคร

ออฟไลน์ SM.

ผมเคยตั้ง 118 โดนใบสั่งที่ 124 ครับ ตอนหลังเลยขับแค่ 100 เดียว

ออฟไลน์ unsignedint16

• Jr. Member
  • **
มี สมช. ท่านใด ใช้ Jammer บ้างครับ

ออฟไลน์ swan

ผมก็เพิ่งโดนมาที่เดียวกันเลย ขับ 111 กม แต่จำกัด 60 กม ก็ยังงงๆอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมเห็นส่วนหใญ่จะมีเหมือนเลขล็อคเลย
เลขนี้คล้ายๆกันแทบทุกคน แปลกดีนะคนขับรถความเร็วเท่านี้เหมือนกันหมดเบย