ผู้เขียน หัวข้อ: // Nissan เตรียมเปิดตัว X-Trail Hybrid อย่างเป็นทางการเดือนพฤศจิกายนนี้ //  (อ่าน 23769 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Nissan X-Trail Hybrid
Hybrid รุ่นแรกจาก Nissan เตรียมเปิดตัวอย่างเป็นทางการในไทย เดือน พฤศจิกายนนี้

Nissan X-Trail Hybrid มีจุดแตกต่างภายนอกจาก X-Trail รุ่นปกติเพียงแค่ไม่กี่จุด

แต่จุดเด่น Nissan X-Trail Hybrid คงหนีไม่พ้นขุมพลัง Hybrid เอกลักษณ์สำหรับ
แบรนด์ Nissan ที่มีการตัดต่อกำลังระหว่างเครื่องยนต์และมอเตอร์ไฟฟ้าด้วยคลัทช์
คู่ขนาน 2 ตัว (Intelligent Dual Clutch Control) มีการแยกคลัทช์หนึ่งตัวสำหรับ
ส่งถ่ายกำลังจากมอเตอร์ไฟฟ้าโดยเฉพาะ ส่งผลให้มีอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงดีที่สุด
20.6 km/l ผ่านมาตรฐานอัตราสิ้นเปลืองที่บังคับใช้ตามมาตรฐานปี 2020

เครื่องยนต์รหัส MR20DD ที่มีการปรับปรุงภายในเครื่องสำหรับเวอร์ชั่น Hybrid
โดยเฉพาะ ให้กำลังสูงสุด 147 แรงม้า (PS) ที่ 6,000 รอบ/นาที
แรงบิด 207 นิวตันเมตร (21.1 กิโลกรัมเมตร) ที่ 4,400 รอบ/นาที

จับคู่กับมอเตอร์ไฟฟ้ารหัส RM31 ให้กำลังสูงสุด 41 แรงม้า(PS) แรงบิดสูงสุด
160 นิวตันเมตร (16.3 กิโลกรัมเมตร) ส่งกำลังผ่านเกียร์ Xtronic CVT
มาพร้อมกับ Battery lithium-ion ประสิทธิภาพสูง

Nissan ยังเคลมว่า X-Trail Hybrid
มีพละกำลังตั้งแต่ออกตัวจนถึงเร่งความเร็วมากกว่ารุ่นเครื่องยนต์ 2.5 ลิตร

ออฟไลน์ recycleman

หืมม คิดดีแล้วเหรอนิสสัน ตลาดไฮบริดในไทยมันไม่ได้หอมหวลชวนขายขนาดนั้นน่ะ

ไปอุดรูรั่วส่งเสริมตลาดหลักให้เข้าที่เข้าทางก่อนดีไหม

ออฟไลน์ roongrus

• Full Member
สงสัยเอามาตอบโจทย์ภาษีใหม่ที่่คิดจากอัตราการปล่อยมลพิษ  ต้องดูราคาอีกทีครับว่าจะตั้งไว้ระดับไหน ถ้าสามารถทำราคาได้ดีเป็นผมผมก็เลือกนะครับ แต่เป็นห่วงเรื่องเกียร์ CVT ของ JATCO เท่านั้นแหล่ะ  แทนที่จะเป็นจุดแข็งปัจจุบันกลายเป็นจุดอ่อนของค่ายนี้ไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2015, 19:12:18 โดย roongrus »

ออฟไลน์ rojsak2021

รอดู option + ราคา

ออฟไลน์ ps000000

Jatco cvt 7  เกียร์นี้หลอนมากๆ

ผมว่านิสสันทำตลาดกะทำศูนย์แปลกๆ

ออฟไลน์ kris-lack

ไม่เกี่ยวกับกระทู้ แต่ขอแจ้งข่าวส่วนลดนิสสันซิลฟี่ พอดีไปเดินห้างมาตอนเย็น เผื่อเพื่อนๆสนใจ
ตัว s ลดแสนนึง
แต่ตัวอื่นไม่ลด งง

ออฟไลน์ Suriya 640

• Full Member
ดักคอ cx5 ตัว MC เลยนะ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
อยากให้มีภายในสีเบจให้เลือก กะแอร์แบค6+ใบ

ออฟไลน์ Staples

Jatco cvt 7  เกียร์นี้หลอนมากๆ

ผมว่านิสสันทำตลาดกะทำศูนย์แปลกๆ

คุณต้องเข้าใจว่า Nissan ลงทุนไปกับ Jatco มามากแล้ว จะให้เปลี่ยน ผมว่าเปลี่ยนใจคุณไปยี่ห้อดีกว่า

ออฟไลน์ DriveOnly

แบตลูกเล็กจัง ใช้ในชีวิตจริงจะเหมือน c300, jazz hybrid, civic hybrid ไหมเนี่ย ที่ทำหน้าที่เหมือนเทอโบร์ แต่ลากวิ่งด้วยไฟฟ้าได้นิดเดียว

ออฟไลน์ P233

• Jr. Member
  • **
ที่นั่ง +2 หายไป กลายเป็นแบตฯ

ออฟไลน์ Chris Evn

มอเตอร์ไฟฟ้า 41 แรงม้า

คงเป็นเหมือน Hybrid รุ่นเก่าๆของ Honda ซินะ
เป็นแค่ตัวช่วงเครื่องยนต์นิดหน่อย

ไม่เหมือน Hybrid ของ Toyota กับ Honda Accord

ออฟไลน์ PAN

//ไม่มีเบาะแถว3ใช่ไหมครับ
-แรงบิดรวมๆ360N.m ได้ น่าจะดึงพอสมควร 0-100 อาจจะ9-9ปลายๆได้
-อยากรู้ราคาจังน่าสนเหมือนกันSUV hybridในราคาที่เอื้อมถึง
-จะมีม่านถุงลมมั้ยย???

ออฟไลน์ Gopz

• Sr. Member
มอเตอร์กำลังต่ำ มาก ไม่น่าจะช่วยอะไรมากมาย นะแบบนี้  ;D
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ rotaryman

ดีครับ ออกมามันดีอยู่แล้วเพิ่มทางเลือกให้ผู้บริโภค เรื่องอื่นค่อยว่ากันไว้รอดูคันจริงครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2015, 08:15:33 โดย rotaryman »

ออฟไลน์ AkE

น่าสนครับแต่ผมจำได้คุ้นๆว่าไม่ได้ประหยัดไรมาก ในไทยได้ 17 โลลิตรก้บุญละ กลัวว่าจะไม่ถึงอีก

ออฟไลน์ SM.

hybrid ตัวนี้ nissan ทำเองทั้งหมดเลยหรือเปล่าครับ หรือร่วมมือกับใคร????

ตลาด hybrid nissan ก็เหมือนเงียบๆนะครับ ใน ตปท.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2015, 08:47:28 โดย SM. »

ออฟไลน์ amiyama

• **
hybrid ตัวนี้ nissan ทำเองทั้งหมดเลยหรือเปล่าครับ หรือร่วมมือกับใคร????

ตลาด hybrid nissan ก็เหมือนเงียบๆนะครับ ใน ตปท.

มีสิครับ Altima Hybrid, Pathfinder Hybrid ก็ทำตลาดมานานมากแล้วครับ 

ออฟไลน์ jajaboss

จำทำให้คนแถวนี้เงิบเหมือนกัน Accord 2.0 hybrid ไหมน้า

ออฟไลน์ pjs6306

เพิ่มทางเลือกครับ SUV hybrid ไร้คู่แข่งนะเนี่ยเยี่ยมๆ

ออฟไลน์ DriveOnly

จำทำให้คนแถวนี้เงิบเหมือนกัน Accord 2.0 hybrid ไหมน้า

เงิบยังไงเหรอครับ ช่วยขยายความหน่อย ไม่ทันตอน accord hybrid

ออฟไลน์ ismael

ออฟไลน์ tanadecha

• **
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ครับ

ออฟไลน์ delete

หืมม คิดดีแล้วเหรอนิสสัน ตลาดไฮบริดในไทยมันไม่ได้หอมหวลชวนขายขนาดนั้นน่ะ

ไปอุดรูรั่วส่งเสริมตลาดหลักให้เข้าที่เข้าทางก่อนดีไหม

ด้วยเงื่อนไขอะไรบางอย่า
 เช่น เพราะมันผลิตในประเทศเรา การจะได้รับอนุญาตให้ผลิต ต้องผ่านเงื่อนไขว่า ต้องเอาออกมาขายในบ้านเรา ด้วย
อย่างนี้มั้งครับ ถึงทำออกขาย

ออฟไลน์ yourturle

ไม่อยาก เชื่อว่า x trail hv จะเป็นรุ่นแรกที่จำหน่ายจริงของ nissan
ปีก่อนตามข่าวว่า teana hv จะมาแต่ ยอด เบนซิน ไม่ค่อยดี ตามoption

ขอให้ขายดีๆ วันหน้าจะซื้อ hv จะได้มีตัวเลือกดีๆ มีความหลากหลายของหลายค่ายให้เลือก
จะได้ไม่ถูก บีบด้วยตัวเลือกที่จำกัด
One Day.

ออฟไลน์ madboy

น่าสนใจดีครับ ราดูราคา  :)

เงิบยังไงเหรอครับ ช่วยขยายความหน่อย ไม่ทันตอน accord hybrid

Honda กระจอกมากเลย สงสัยเป็น hybrid โลกสวย เน้นประหยัดน้ำมัน ไม่แรงแน่เลยจับคู่กับเครื่อง 2.0 ไปเอา Camry 2.5 hybrid ดีกว่า ถูกใจขาซิ่งจุงเบย สรุปแล้ว honda ก็ยังเป็นรอง camry hybrid เรื่องความแรงบลาๆๆๆๆ

สรุป accord hybrid เครื่อง 2.0 แรงกว่า camry ประหยัดกว่า 8)

ปล.มีรุ่นขับ 4 ไหมครับ

ออฟไลน์ J@K

• ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
รอดูครับ ยิ่งตลาด hybrid โตมากขึ้นก็ยิ่งเกิดการแข่งขัน ทั้งราคา คุณภาพ
@ngel gunman

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รอชมเลยครับ ไม่ต้องแรงกว่า2.5ก็ได้ เอาพอๆกันก็เหลือๆละ
แต่ความประหยัด ชนะขาดลอยแน่ๆ