ผู้เขียน หัวข้อ: ไปทำไฟหน้าโคมทรานฟอร์เมอร์มา มีปัญหาถามหน่อยครับ  (อ่าน 5722 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
หลอดไฟเป็นหลอดซีนอน เวลาเปิดไฟหน้า ไฟข้างซ้ายจะติดก่อนข้างขวาแปปนึง อยากทราบว่าปกติมั้ยครับ

ถามช่าง ช่างบอกว่าเป็นเพราะต้องพ่วงไฟจากซ้ายไปขวา ไม่เหมือนพวกมาจากโรงงานที่มีให้ต่อตรงทั้ง 2 ด้าน อะไรประมาณนี้แหละ ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจศัพท์ที่เค้าบอกอ่ะครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
อธิบายง่ายๆคือ ชุดไฟซีน่อนทั้งสองข้างมันต่อจากปลั๊กเดียว (ของเดิมข้างใดข้างหนึ่ง) ผมก็ใช้แบบนี้เหมือนกัน แต่ไม่เคยรู้สึกว่าข้างไหนมันติดช้ากว่ากัน
จริงๆกระแสไฟฟ้ามันไม่น่าเดินทางช้าจนเราสังเกตุเห็นได้นะ(คิดเอาเอง) มารอฟังคำตอบด้วยคน แต่ถ้ามันใช้งานได้ปกติก็ไม่ต้องกังวลไปหรอกครับ ยังไงร้านแนวนี้เขาต้องมีรับประกันผลงานอยู่แล้ว

เพิ่มเติม อาจไปสอบถามช่างของร้านอื่นๆตามเฟสบุ๊คก็ได้ ถ้าคนที่ติดให้เราพูดไม่ค่อยเคลียร์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2015, 20:05:38 โดย B@S!C »

ออฟไลน์ eaton fuller

ช่างตอบมั่วครับ กระแสไฟฟ้า เดินทางด้วยความเร็วแสง

มันเกิดจากใช้บาลาสคนละตัวกัน. ทำงานไม่เท่ากันแปลว่า ต้องมีต้วใดที่มีปัญหา

ถึงไม่เสีย ก็มาตรฐานการผลิตต่ำ

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
ต้องพร้อมกันสิครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ 6162002

มันต่อจากปลั๊กเดียวจริงครับ

แต่มันต้องติดพร้อมกันแหละ

ลองให้เขาเปลี่ยนหลอด ไม่ก็บัลลาสดูครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ช่างมั่วมาก ตามrep บน ต้องพร้อมกันครับ
ผมเดาว่าบัลลาสต์มีปัญหา
ของพวกนี้บัลลาสต์มีโอกาสเสียบ่อยกว่าหลอดครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ zapdos191

มายืนยันว่ามันต้องพร้อมกันครับ vios ผมก็ทำไฟทรานส์ฟอร์เมอร์เหมือนกัน น่าจะบัลลาตต์คนละรุ่นคนละตัวนะครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ 0%

ballast นั่นแหละตัวปัญหา

ออฟไลน์ final

ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากครับ อย่างนี้กลับไปเคลมได้มั้ยครับ หรือถ้าปล่อยไว้จะเป็นอะไรมั้ย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เรื่องอื่นผมไม่รู้นะ แต่หลอดไฟที่บ้าน เปิดสวิตจุดเดียวติดพร้อมกันหน้าบ้านยันหลังบ้าน มันไม่ใช่ประทัดตรุษจีนนะครับ ที่จะระเบิดลูกแรกค่อยลามไปติดลูกที่ 2

ออฟไลน์ Tapanan

ขั้วที่่ต่อมาจากข้างเดียวคือชุดยกไฟสูง ในกรณีที่ขั้วเดิมเป็น H4 รถปกติ ตอนเปิดไฟสูงไฟต่ำจะดับ แต่ชุดไฟต่ำที่ต่อเข้าบัลลาตน์ แต่ละข้างใช้ ยังสายไฟเดิมจากรถ ซ้าย-ขวา ของใครของมัน งานนี้เป็นที่บัลลาตน์ ล้วนๆ ครับ...

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ไม่รู้ว่าอะไรเสีย แต่ผิดปกติเลยครับ เคลมด่วนก่อนหมดประกัน ถึงเขาจะบอกไม่มีปัญหา แต่ผมว่ามันจะเสียก่อนเวลาอันควรเพราะไม่ปกตินี่แหละ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ SM.

คือ ไฟทรานฟอร์เมอร์ นี่มันยังไงอ่ะครับ โทดที ผมไม่ทราบจริง  :-X :-X :-X :-[ :-[ :-[

แต่เท่าที่ติดไฟซีนอนมา มันก็ติดพร้อมกันนะครับ ทั้งๆที่พ่วงสาย ติด relay ที่ข้างเดียว

ออฟไลน์ YAmodels

บัลลาสคงจะมีประสิทธิภาพไม่เท่ากันครับ เลยจุดหลอดได้ไม่พร้อมกัน ร้านควรจะเคลมให้

ต้องเรียนเบื้องต้นว่าไฟซีน่อนโปรเจคเตอร์ทรานฟอร์มเมอร์นั้น เป็นชุดที่มีราคาต้นทุนถูกมาก
การเลือกใช้อุปกรณ์ก็คงจะต้องคุมราคาให้มากกว่าชุดประกอบ
ถ้าเราจะจัดชุดไฟให้ได้อุปกรณ์ครบแบบชุดทรานฟอร์เมอร์เราจะต้องใช้เงินมากกว่าอีก50%เป็นอย่างน้อย
ถ้าท่านสมาชิกคิดจะติดตั้งโปรเจคเตอร์แล้ว ลองดูรุ่นที่คุณภาพสูงกว่าทรานฟอร์เมอร์น่าจะดีกว่าครับ
จะได้อายุงานของจานฉายที่นานกว่า

ออฟไลน์ BlueMan69

ไม่น่าติดเลยทรานฟอร์เมอร์ สวยอย่างเดียว แต่อายุการใช้งานสั้น คุณภาพดรอปเร็ว

ออฟไลน์ YAmodels

คือ ไฟทรานฟอร์เมอร์ นี่มันยังไงอ่ะครับ โทดที ผมไม่ทราบจริง  :-X :-X :-X :-[ :-[ :-[

แต่เท่าที่ติดไฟซีนอนมา มันก็ติดพร้อมกันนะครับ ทั้งๆที่พ่วงสาย ติด relay ที่ข้างเดียว
ไฟทรานฟอร์เมอร์คือชุดไฟโปรเจคเตอร์ที่มีวงแหวนccflสีๆสองวงน่ะครับ คล้ายกับตาของหุ่นยนต์ในเรื่องทรานฟอร์เมอร์