ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับการคืนเงินจองครับ  (อ่าน 2167 ครั้ง)

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
สอบถามครับ

ถ้ายกเลิกใบจองก่อนไฟแนนท์ผ่าน
เราจะได้รับเงินจอง5พัน คืนหรือป่าวครับ

พอดีมีคนบอกว่ากฏหมายใหม่ออกมาว่าต้องคืนเงินจองครับ

และมันมีกรณีอะไรบ้างที่เซลล์มีสิทธิไม่คืนเงินจองครับ
07 mazda 3

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
Re: สอบถามเกี่ยวกับการคืนเงินจองครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2015, 09:51:59 »
ปกติถ้าทางผู้ขายทำตามเงื่อนไขไม่ได้ เช่น
- ส่งมอบรถไม่ทันตามกำหนด หรือไม่สามารถส่งมอบรถรุ่นนั้นๆได้
- ขอเปลี่ยน Promotion ของแถม
- ราคาขายเปลี่ยนไปจากเดิม
- ไฟแนนซ์ไม่ผ่าน (ข้อนี้ไม่แน่ใจว่าจะได้คืนทุกกรณีหรือเปล่านะครับ)

แต่หากว่าผู้ซื้อเปลี่ยนใจเอง ทางผู้ขายมีสิทธิ์ไม่คืนเงินจองครับ
เพราะหากผู้ขายสั่งรถและทำการตกแต่งรถตามตกลงไปแล้ว และรถคันนั้นจะเป็นภาระของผู้ขายในการทำการขายต่อไปครับ
ถ้าเป็นสีที่คนนิยมและการตกแต่งเป็นการตกแต่งทั่วไปที่คนมักต้องการก็รอดไปครับ

ลองต่อรองดูนะครับ (แต่ท่าจะยากครับ)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ J@K

• ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
Re: สอบถามเกี่ยวกับการคืนเงินจองครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2015, 12:21:29 »
ถ้ายกเลิกการจองด้วยเหตุผลตัวเอง เงินจองไม่น่าจะได้คืนนะครับ

แต่ถ้าศูนย์เป็นผู้กระทำให้เราเสียหายเราไม่พอใจ จากระยะเวลารับรถล่าช้า เปลี่ยนราคา ลดของแถมตามที่ตกลง นั้นนี้เราน่าจะเอาเงินจองคืนได้
@ngel gunman

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2015, 12:51:54 »
ถ้ารถยังไม่มายังไม่ได้ทำอะไร ผมว่าต้องได้ครับ
แต่ ขึ้นอยู่กับน้ำใจของคนขายครับ แต่ถ้ารถมาแล้วมีคนจัดต่อเขาอาจคืนให้ครับ แต่แบบนี้ ยังไม่ดำเนินการ แค่รอผล ผมว่าเขาน่าจะคืน เพราะคงยังไม่ได้ทำอะไรกับรถหรอกครับ

ออฟไลน์ arya

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2015, 13:51:54 »
ถ้าเป็นการผิดสัญญา จากทางผู้ซื้อ ทางผู้ขายก็มีสิทธิ ที่จะไม่คืนเงินครับ

ส่วนเรื่อง กม. ที่ว่าต้องคืนทุกกรณี ผมไม่เคยทราบมาก่อน แต่คิดว่าถ้ามี กม. อย่างนี้ ออกมา น่าจะไม่เป็นธรรมนะครับ

ลองคิดดูเล่นๆ ถ้าสามารถขอคืนเงินจอง ได้ทุกกรณี

บริษัท ก. ผลิตรถยนต์ยี่ห้อนึง
บริษัท ข. ผลิตรถยนต์อีกยี่ห้อนึง เป็นคู่แข่งทางการค้ากันโดยตรง

บริษัท ก. จองคันละ 5,000 บาท ใช้งบ 50 ล้านบาท = จองไป 10,000 คัน ใช้คนหลายๆคนไปจอง ให้เนียนๆ กับ บริษัทคู่แข่ง และบริษัท ก. ถอนจองทั้งหมด ได้เงินคืนเหมือนเดิม

บริษัท ก. ไม่เสียอะไร แต่ บริษัท ข. ขายของไม่ได้ เงินจมไปเท่าไร แค่นี้ บริษัท ก. ก้อ กำจัดคู่แข่งไปได้ล่ะครับ ใครสายป่านยาว ก็ชนะ

ทุกอย่างต้องดูตามเหตุผลครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2015, 15:03:34 »
ถ้ารถมาแล้ว+มาตอนที่ยังไม่เกินกำหนด ผมว่าได้คืนยากนะครับ
แต่ถ้าเกินกำหนด รถยังไม่มา อันนี้สมควรได้ เพราะเราไม่ได้ผิดเงื่อนไข

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 12:34:08 »
คืนได้ แต่ต้องรอเช็คคืน ภายใน2-3 week

ส่วนใหญ่คุยได้ ไม่ค่อยอยากกินให้มีปัญหาหรอกครับ
One Day.

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 12:39:28 »
ต้องคืนครับ
น้องเขยผมถอนจอง pajero sport ก็แค่บอกเซลล์ไปว่ายกเลิกการจอง อีกประมาณ 3 สัปดาห์ก็ได้เงินจองคืนครบจำนวน
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2015, 23:35:51 »
กฏหมายไม่ทราบ แต่มันดูไม่ยุติธรรมสำหรับคนรับจอง ไม่งั้นคำว่ามัดจำคืออะไร ทำไปทำไม ไม่มีประโยชน์เลยจริงๆ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2015, 15:48:05 »
ตามหลัก รถยังไม่ตกแต่ง ก็ย่อมได้คืนเงินเป็นธรรมดา

แต่หาก รถคันนั้น เป็นรถที่ไม่มีลูกค้าสั่งจองต่อคิวคุณเลย ทั้งรุ่น และ สี

เท่ากับว่า บริษัท สั่งรถยนต์กับ บริษัทแม่ไปแล้ว ก็ยกเลิกไม่ได้ ต้องเอามาขายอยู่ดี

สรุป เงินจมไปอีกล้านนึง เพราะลูกค้าเปลี่ยนใจเฉยๆ

จะให้ดีนะครับ ไปคุยกับเซลส์ ขอขายใบจอง ยินดีเซ็นเอกสาร พูดง่ายๆ ก็หาลูกค้ามารับช่วงต่อจากคุณนั่นล่ะ วิน-วิน