ผู้เขียน หัวข้อ: หลอดไฟ up-grade เบอร์H11 อันไหนน่าใช้?  (อ่าน 7669 ครั้ง)

ออฟไลน์ yourturle

• Hero Member
หลอดไฟ up-grade เบอร์H11 อันไหนน่าใช้?
« เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 12:31:18 »
จะเปลี่ยนหลอดไฟหน้า ให้แสงขาว
จาก 55w เป็น100w

มี 1. philips
    2. eagle eye
    3. Osram

อันไหนน่าใช้ ครับ
One Day.

ออฟไลน์ Dubee

Re: หลอดไฟ up-grade เบอร์H11 อันไหนน่าใช้?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 13:02:48 »
พอดีผมเปลี่ยนหลอดไฟหน้ามาสักพักแล้ว หลอดไฟหน้าที่ผมเปลี่ยนเป็นของ Osarm รุ่น night breaker unlimited รุ่นล่าสุดที่เขาเคลมว่าสว่างกว่าหลอดไส้เดิม +110 (วัตต์เท่าเดิมนะ 55/60 เป็นหลอด H4 นะครับ) ใช้โคมเดิมทั้งหมดครับไม่ได้เปลี่ยนโคม เทียบกันดูหลอดไฟหน้าเดิม (ตัวบน) กับหลอดไฟหน้าอัพเกรต (ตัวล่าง) ครับ สังเกตนะครับว่าไฟตัวล่างตัวอัพเกตรขาวกว่า สว่างกว่า ความเข้มของแสงมากกว่า และคัดออฟดีกว่าครับ (รูปดูเหมือนตัวหลอดไฟเดิมตัวบนจะสว่างกว่าเพราะแสงมันฟุ้งกว่าครับ แต่จริงๆถ้าเทียบกันด้วยตาเปล่า หลอด Osarm ขาวกว่าและสว่างกว่าเยอะครับ) อ่อ ค่า K ของรุ่นnight breaker unlimited ที่ผมติดนี้จะประมาณ 4200K ออกแนวเหลืองอมขาวนิดๆ ไม่ขาวจ๋า แต่ขาวกว่าหลอดไฟเดิมครับ ส่วนอายุการใช้งานไม่รู้ครับ ผมติดได้ประมาณ 7-8 เดือนแล้ว

ออฟไลน์ Dubee

Re: หลอดไฟ up-grade เบอร์H11 อันไหนน่าใช้?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 13:05:40 »
ปล. อัพเกตรจากหลอดวัตต์ขนาดเดิม 55W มาเป็น 100W ระวังเรื่องโคมหมอง โคมไหม้ โคมละลายนะครับ รถคันเดิมผมก็เคยทำแบบนี้ สรุปโคมละลายครับ ต้องเสียงงินสองต่อสามต่อเปลี่ยนโคมใหม่ (หลายตังอยู่) แนะว่าหาหลอดไฟวัตตืเท่าเดิม แต่เอาแบบที่เขาเคลมว่าสว่างกว่าเดิมแบบที่ผมติดในความเห็นข้างบนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 18:29:05 »
ปล. อัพเกตรจากหลอดวัตต์ขนาดเดิม 55W มาเป็น 100W ระวังเรื่องโคมหมอง โคมไหม้ โคมละลายนะครับ รถคันเดิมผมก็เคยทำแบบนี้ สรุปโคมละลายครับ ต้องเสียงงินสองต่อสามต่อเปลี่ยนโคมใหม่ (หลายตังอยู่) แนะว่าหาหลอดไฟวัตตืเท่าเดิม แต่เอาแบบที่เขาเคลมว่าสว่างกว่าเดิมแบบที่ผมติดในความเห็นข้างบนดีกว่าครับ

ใช่ครับ ผลเสียมากกว่า แล้วความร้อนทำให้ฉนวนหุ้มสายไฟที่อยู่ด้านหลังโคม/หลังตัวหลอด กรอบแตก นำไปสู่ช๊อตในที่สุด

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 20:42:48 »

ขอบคุณครับ จะลองหาดู
One Day.

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 21:45:09 »
สมัยวัยรุ่น ผมก็บ้าเปลี่ยนหลอดครับ
ตามความเห็นบนๆว่าไว้ครับ ไม่ควรใส่หลอดที่วัตต์สูงกว่า

แต่ผมเคยซวยขนาดที่ไปเจอฟิลลิปส์ปลอมครับ คือ ก็ 55w นี่แหละ แต่โคมละลาย??????
โคมแท้เบ๊นซ์ w202 เลยครับนั่น

ผมก็นึกว่าช๊อต ที่ไหนได้ พอมาดูละเอียด แกนของหลาดที่อยู่ในหลอกแก้วหนามากๆ สว่างก็ไม่สว่าง แถมร้อนสุดๆ พอมาดูยี่ห้อที่พิม ดันพิมฟิลลิบอีก แต่ made in china
เคสนั้นแอบนอยด์เลยครับ

และด้วยความที่ผมมีห้องแล็ปทดสอบพวกไฟฟ้าอยู่ ผมถึงกับช๊อก เมื่อรู้ว่าหลอกนี้มีกำลังถึง 400w
สมัยนี้ตามคลองถมยังมีของแบบนี้ขายอยู่หรือเปล่าไม่แน่ใจ แต่ น่ากลัวมากครับ

ออฟไลน์ prayalone

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2015, 00:56:08 »
แต่ก่อนเคยใช้ Osarm night breaker
สว่างดีกว่าเดิมพอสมควร แต่มันก็มีข้อเสียอยู่ตรงที่ หลอดขาดง่าย เปลี่ยนไปหลายชุดอยู่ และต้องพกหลอดเดิมติดรถไว้ตลอด

ออฟไลน์ Rocket_yuta

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2015, 22:04:16 »
หลอดไฟ H11 เป็นหลอดไฟที่มีการใช้งาน เป็นหลอดไฟหน้า(ไฟต่ำ) ในโคมไฟหน้าที่แยกหลอดไฟสูงไว้อีกจุดหนึ่ง
หรือเป็นหลอดไฟในโคมไฟตัดหมอก

เมื่อก่อน ผมก็ชอบเปลี่ยนหลอดไฟหน้ารถครับ ซื้อรถมาแต่ละคัน จะต้องหาหลอดไฟ upgrade มาใช้ เพราะรู้สึกว่า
ให้แสงสว่างได้ดี วัตต์หลอดเท่าเดิม มองเห็นทางได้ดีขึ้น ซึ่งได้ใช้มาหลายยี่ห้อครับ ยี่ห้อที่เคยใช้ คือ PHILIPS,
OSRAM, RAYBRIGG, และ PIAA

ขั้วที่ใช้ เคยซื้อ H4, H7, และ H11 ซึ่งพบว่ามีความทนทาน(อายุการใช้งาน)ต่างกันครับ

ขั้ว H4 ใช้ยี่ห้อ PHILIPS 4200K, OSRAM 4200K, RAYBRIGG 5000K ทั้ง 3 รุ่นนี้ ตอนใช้งานผมก็ชอบครับ
แต่ว่าใช้ได้ 1 ปี ถึง 1 ปี 2 เดือน หลอดขาดครับ และคู่ของมันที่ยังใช้ได้ ใช้ต่ออีก 1-2 สัปดาห์ ก็ขาดตามกันไปครับ
ช่วงหลังๆ เมื่อผมได้ดูบรรจุภัณฑ์ ของหลอด upgrade ขั้ว H4 จะระบุอายุการใช้งานที่ 500 ชั่วโมงครับ

ขั้ว H7 ใช้ยี่ห้อ RAYBRIGG เป็นหลอด upgrade ที่เคยใช้ ไม่ระบุค่า K แต่บอกว่าให้แสงมากกว่า ระยะแสงไกลกว่าหลอดติดรถ
รุ่นนี้ใช้แล้วทนมากครับ รถใช้เยอะด้วย กว่าหลอดจะขาดก็ 5 ปีกว่าครับ

ขั้ว H11 ใช้ของ PIAA 4000K ใช้มา 1 ปีครึ่งยังไม่ขาดครับ เป็นหลอดไฟต่ำ FORTUNER 2009
เมื่อเดือนมกราคม 2557 ผมขับรถชนท้ายรถตู้ เคลมประกันเข้าศูนย์ ตอนนั้นหลอดยังไม่ขาดครับ แต่ผมลืมเอาหลอดออกมาก่อนส่งซ่อม
ศูนย์เปลี่ยนโคมไฟหน้าพร้อมหลอดไฟใหม่ หลอดเก่าหายไป ก็ยังเสียดายอยู่ครับ

ถ้าใช้ขั้ว H11 ผมแนะนำ PIAA ครับ แต่สำหรับรถที่ใช้ขั้ว H4 ผมแนะนำว่าใช้หลอดติดรถดีกว่า หลอด upgrade ต้องเปลี่ยนเกือบทุกๆปีครับ