ผู้เขียน หัวข้อ: ..ข่าวดีครับ รถเก่าดัดแปลงใช้ระบบไฟฟ้าสามารถจดทะเบียนได้นะครับ..  (อ่าน 2906 ครั้ง)

ออฟไลน์ masuoka

• Hero Member
หนุ่มใหญ่ใช้เวลากว่า 3 ปี ศึกษาและดัดแปลงสภาพเป็นรถพลังงานไฟฟ้าคันแรกของไทย สำเร็จ! ไปขึ้นทะเบียนที่ขนส่งปทุมฯ ออกสมุดคู่มือรถยนต์ หวังภาครัฐส่งเสริม ลดมลภาวะทางอากาศ ระบุ อนาคตมีโครงการพัฒนาต่อยอด...

เมื่อวันที่ 26 ต.ค.58 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า น.ส.ฉันทนา หวังศิลปคุณ ผู้อำนวยการขนส่งจังหวัดปทุมธานี เปิดเผยกรณีได้รับจดทะเบียนรถยนต์แปลงสภาพ เป็นรถยนต์ไฟฟ้า ซึ่งเป็นคันแรกของ จ.ปทุมธานี และของประเทศ โดย นายไพศาล ตั่งยะฤทธิ์ เจ้าของรถคันดังกล่าวได้นำรถยนต์ ยี่ห้อโตโยต้า รุ่นโซลูน่า หมายเลขทะเบียน กต 5517 ปทุมธานี มาดัดแปลงสภาพ เป็นรถยนต์ใช้ไฟฟ้าเพียวๆ และนำแผงโซลาร์เซลล์มาติดตั้งบนหลังคาเพื่อแปลงกระแสไฟจากแสงอาทิตย์ มาชาร์จประจุเก็บเป็นพลังงานไฟฟ้าในแบตเตอรี่ เพื่อยืดระยะทางวิ่งออกไป หลังจากชาร์จไฟฟ้าจากปลักไฟฟ้าตามบ้านเรือน หรือสถานีชาร์จไฟฟ้า จึงนับว่าเป็นสิ่งที่ดี ที่ภาคเอกชนเห็นคุณค่าถึงความประหยัด และเรื่องการลดมลภาวะทางอากาศ และเสียง เพื่อเป็นการลดโลกร้อน ที่ประชาคมโลกต่างหันมาให้ความสำคัญกับการลดมลภาวะ และมลพิษทางอากาศ หากรัฐบาลไทยให้การสนับสนุน ส่งเสริมให้รถเมล์ โดยสาร รถยนต์แท็กซี่ และรถสามล้อตุ๊กตุ๊กหันมาใช้ระบบไฟฟ้า เพื่อสร้างกระแสค่านิยมให้กับภาคเอกชน โดยเฉพาะเมืองใหญ่ๆ หรือตามเมืองท่องเที่ยว ซึ่งจะเป็นจุดขายดึงดูดนักท่องเที่ยว อันจะเป็นรายได้เข้าประเทศ อีกช่องทางหนึ่ง

ผมว่าถ้าทำเป็นชุด kit สำหรับติดตั้งได้แบบชุดติดตั้งแก๊สนี่เจ๋งเลยนะครับ

http://www.thairath.co.th/content/534994
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2015, 09:43:38 โดย masuoka »

ออฟไลน์ chettaphong

• Jr. Member
  • **
น่าสนใจและน่าส่งเสริมครับ
แต่ถ้าเรามองในภาพรวมของ สิ่งแวดล้อมจริง ๆ แล้ว
มลพิษ (ค่าใช่จ่ายตัดไปก่อน) ที่ได้จากการผลิตไฟฟ้า (ในเมืองไทยนะครับ เพราะไม่มีโรงไฟฟ้านิวเคลียร์)
และ ผลิตแบตเตอรี่ เทียบ กับน้ำมัน อันไหนจะประหยัดและก่อมลพิษ มากกว่ากัน ไม่รู้มีใครเคยลองคำนวนหรือยังครับอยากให้แชร์กัน

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
เอาไฟฟ้า จากการไฟฟ้า มาชาร์ท ก็ไม่ได้ช่วยลดมลพิษทั้งระบบ
แต่ลดมลพิษบนท้องถนนได้

ทางที่ดีคือ สร้าง หน่วยชาร์พลังงานไฟฟ้า จากแสงอาทิตย์ ที่ใช้งานได้จริงโดยไม่พึ่งไฟฟ้าจาก การไฟฟ้า

แต่ก็เป็น สิ่งที่ดีครับ ชื่นชมๆ
แต่หากมองในแง่ความคุ้มค่า ในการลงทุน
น่าจะไม่คุ้ม

ไม่รู้หมดไปกี่บาทแล้ว ....++++!!!!!

แต่ผมคิดเล่นๆนะ

ทำเครื่อง ชาร์ทไฟฟ้า จากการออกกำลังกาย พวกปั่นจักรยาน สะสมในแบตขนาดใหญ่ ไว้สำหรับ ประจุในรถยนต์อีกรอบหนึ่ง
เราก็ปั่นออกกำลังในร่ม ในขณะเดียวกันก็ปั่นไฟใส่ประจุ เก็บไว้ได้

จาก ข่าวนี้

ผมอยากเห็น บริบัท รับดัดแปลงรถยนต์เก่าๆ ให้เป็นรถพลังงานไฟฟ้า 100 % พร้อมขาย เครือง ชาร์ทจาก พลังงานแสงอาทิตย์ ลม และ ปั่นจักรยาทำเครื่องปั่นไฟ จากเครื่องยนต์ที่ใช้เอทานอล 90 % ได้ ( เอทานอล 90 น้ำ 10 )
กำหนดให้ รถพลังงานไฟฟ้า วิ่งไม่ให้เกิน 90 km/hr

จะมีธุรกิจใหม่เกิดึ้นมา คือ
ติดตั้ง รถยนต์ไฟฟ้า
เครื่อง ชาร์ทประจุ จากพลังงานสะอาด สำหรับ รถยนต์ไฟฟ้า
ยุคใหม่มาถึงแล้ว เย้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ไปเช็คข้อมูลมา
เจ้าของรถ เป็น เจ้าของ บริบัทิ ติดตั้งแก็ส รถยนต์ครับ
ไม่นาน เรคงได้เจอชุด Kit
ตอนนี้ ผมกำเงินในมือไปหาซื้อ Suluna ก่อนเลย ฟิ้วววววว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2015, 10:58:56 โดย mamaman »