ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยระหว่าง allnew mazda3 กับ Allnew ford focus  (อ่าน 4499 ครั้ง)

ออฟไลน์ vooo00712

• Newbie
  • *
ระหว่าง2รุ่นนี้ ตัวไหนคุ้มกว่ากันครับ พอดีจะซื้อรถไว้ใช้ที่บ้าน ครอบครัว มี4 คน ใช้ขนของบ้างนานๆทีจะเข้าเมืองวิ่งต่างจังหวัดมากกว่า
อันไหนประหยัดน้ำมัน ทน รึคุ้มค้ากว่ากันครับ ตัวท๊อป ทั้ง2รุ่นเลยนะครับ 5ประตู รึว่ามีตัวไหนแนะนำดีกว่า2ตัวนี้ ในราคานี้ก็แนะนำได้นะครับ ไม่ค่อยมีความรู้มากนัก ขอบคุณครับ :) :) :)

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามหน่อยระหว่าง allnew mazda3 กับ Allnew ford focus
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2015, 14:08:05 »
มาสด้า3ครับ
อัตราเร่งการกินน้ำมันแพ้โฟกัส2.0หน่อยหนึ่ง
แต่โดยรวมโอกว่า
ถ้าอยากเล่นโฟกัสต้องรอ ไมเนอร์เซนต์ เครื่องยนต์1.5 turbo ช่วงต้นปีหน้านะ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
Re: สอบถามหน่อยระหว่าง allnew mazda3 กับ Allnew ford focus
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2015, 14:31:07 »
รอตอนที่โฟกัสเอาเกียร์อัตโนมัติลูกใหม่พร้อมเครื่องฉีดตรงเทอร์โบมาลงขายครับ  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2015, 14:43:29 »
ตอนนี้ยังไงก็ต้อง MZ3 ครับ

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2015, 14:46:49 »
ถ้ายังเป็น powershift อยู่ยังไงก็ mz3 ครับสบายใจกว่ากันเยอะ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2015, 15:04:16 »
เกียร์ฟอร์ดไม่ถึง 3 ปีก็พัง ไม่เชื่อลองดู (แถมศูนย์แก้ปัญหาให้ได้..เ_ี้ย..มากๆ)

ห้ามพกปืนเข้าศูนย์ฟอร์ดนะ  เพราะอาจได้ใช้จริง
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2015, 15:05:06 »
รอ Focus เครื่อง 1.5 Ecoboost ดีกว่า​ครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2015, 15:10:00 »
ขอบคุณทุกคอมเม้นนะครับ ฟอดปีหน้านี่ ภาษี น่าจะแพงขึ้น ผมกะว่าจะซื้อปลายปี หนีภาษีที่เพิ่มขึ้นนี้ละ รถตลาดก้อยากเล่น yaris แต่มันเล็กกว่าmz3มาก สงสัยmz3คงเปนคำตอบสำหรับปีนี้ใช่ป่าวครับ  :)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2015, 16:35:35 »
เหมาะกับคุณรึเปล่าผมไม่รู้นะ
แต่ถ้าเป็นผม มาสด้า3แน่นวล
 8) 8) 8)

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2015, 17:14:52 »
"ทน" อันนี้คงไม่ใช่โฟกัส mk3 ตัวปัจจุบันแน่ๆครับ โดยเฉพาะเรื่องเกียร์

จริงอยู่ที่บางท่านใช้แล้วไม่มีปัญหาเลย ดีมาก แต่ก็มีจำนวนไม่น้อยเลยที่เจอปัญหา

ไหนจะคลัชท์ ไหนจะปั๊มติ๊ก (ศูนย์แนะนำว่า อย่าเติม อี20 อืมมมม แล้วเมิมจะทำมารองรับทำไม แล้วทำไมชาวบ้านเค้าไม่มีปัญหาเยอะเหมือนฟอร์ด หรือแม้กระทั่งโฟกัสรุ่นเก่าเอง ปั๊มเชื้อเพลิงก็มิได้อ่อนแอขนาดนี้ อย่างน้อยมันก็อยู่ได้เกินระยะรับประกัน 3 ปี แสนโลอยู่ ผิดกับตัวปัจจุบัน ที่ยังไม่หมดเวลารับประกันก็เริ่มออกอาการกันบ้างแล้ว)  :) :) :)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2015, 17:32:33 »
3 ครับ หน้าตาล้วนๆ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2015, 18:07:02 »
ความเห็นผม ถ้าจะรีบซื้อหนีภาษีปีหน้าที่แพงขึ้น  อย่าทำเลยครับ
ผมมองว่า เดี๋ยวทุกอย่างก็ปรับตัวมันเอง ทั้งราคารถ ส่วนลด  ผมว่าลูกค้าน่าจะได้ประโยชน์มากกว่าเสียครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2015, 20:33:26 »
ขอบคุนสำหรับคำแนะนำครับ ผมก็อยากจะวัดดูว่าปีหน้าภาษีขึ้นมากขนาดนั้น 0จะให้หันไปเล่นมือ2รึเปล่า
รึว่าปลายปีจะมีโปรอะไรคุ้มๆ มาดัน 2จิต2ใจ มากๆตอนนี้ แต่เหนปีหน้าก้มีรุ่นใหม่ๆเหมือนกัน
ตัดสินใจไม่ถูก  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2015, 23:26:18 »
ไม่สน hr-v รึครับ เพราะเห็นเลือกตัว top ล้านขึ้น ขนของก็ได้

แต่ถ้าสองตัวนี้ ตามกระทู้ mz3โลด
One Day.

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2015, 00:48:47 »
ถ้าให้เลือก 2 ตัวนี้  ปลายปีนี้ผมคงไป Mazda 3 SkyActiv ครับ  น่าจะทนกว่า

แต่ถ้าไม่เอาเเต่รถ Hatch ก็มี Sedan C-Segment ที่สวยๆ สมรรถนะดีๆ เเละคุ้ม หลายรุ่นนะครับ

- Altis 1.8 ส่วนรุ่นไหนเลือกตามที่ชอบเลยครับ สวย ทน คุ้ม สมรรถนะพอตัว
- Sylphy 1.6 DIG Turbo  สวย(แล้วแต่คนมอง) ทน(คงไม่ทนเท่า NA) คุ้ม(ราคาโอเค) สมรรถนะ(จัดว่าอยู่ต้นๆ ของ C seg บ้านเรา)

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2015, 00:49:31 »
แนะนำไปดูของจริงให้ละเอียดครับทั้งสเปค วัสดุ งานประกอบ การใช้งาน ฯลฯ ที่บ้านผมมีทั้งสองคันนี้เทียบดูอยู่แทบจะทุกจุดในรถแล้ว ยังไงรุ่นท๊อปผมก็ว่าโฟกัสดีกว่า

ตอนแรกก็เคยคิดว่ามาสด้าสามดีกว่าครับ จนใช้บ่อยเข้าเริ่มสังเกตุว่ามาสด้าสามลดต้นทุนเยอะไปหน่อย ยิ่งตอนได้แกะประตูมาแล้วได้เห็นการเดินสายไฟ การบุข้างใน การจัดระเบียบอุปกรณ์ หมุดยึดพลาสติก ฯลฯ เลยลดความชอบมาสด้าลงไปเยอะเลย หลังจากนั้นคอยสังเกตุเทียบกันตลอดจนเดี๋ยวนี้เลิกชอบมาสด้าสามไปเลย

ยิ่งคำถามว่า " ตัวไหนคุ้มกว่ากันครับ " อันนี้ชัดเจนครับ โฟกัสคุ้มกว่า ยิ่งได้ส่วนลดเยอะยิ่งคุ้ม (ราคาเท่ากันก็คุ้มกว่า แต่ลดเยอะได้ก็ดี)

*วิ่งรถไม่ติดอาการกระตุกโฟกัสไม่โผล่ให้เห็นง่ายนะครับ ส่วนวิ่งในเมืองรถติดถ้ารู้จังหวะเกียร์มันก็ไม่กระตุกเหมือนกัน
**ให้สบายใจ แนะนำซื้อประกันต่อเป็น 5 ปีครับ หรือขอให้เซลเขาแถมให้เลยก็ได้

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2015, 10:24:54 »
ชื่อเสียงดังอยู่นะครับ ฟอร์ดโฟกัส

ออฟไลน์ Pat.C

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2015, 12:51:22 »
ถ้าไม่รีบ ผมว่ารอดูโฟกัส 1.5 ecoboost ก่อนดีกว่าครับ (ผมก็รอ) แล้วค่อยตัดสินใจ ในความเห็นผม ผมว่าโฟกัสเหนือกว่า 3 ทั้งอัตราเร่งและช่วงล่าง ความแข็งแรง (ที่บ้านมี 3 กับเคยลองโฟกัสของเพื่อนมาก่อน เลยพอเปรียบเทียบได้ แต่ที่เหมือนๆ กัน คือแคย) ยิ่งได้เครื่องเทอร์โบมาปีหน้าก็ไม่ต้องสืบเลย เกียร์ก็ลูกใหม่ น่าจะจบปัญหา powershift ไปได้ จะติดก็ตรงเรื่องศูนย์ แต่ส่วนตัวผมใช้รถ กทม. เรื่องศูนย์คงจะไม่เป็นปัญหา แต่อย่างกรณี จขกท. ใช้รถ ตจว. ถ้าหาศูนย์ฟอร์ดแถวนั้นดีๆ ไม่ได้ ก็น่าจะต้องไป 3

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2015, 13:17:10 »
ไปๆมาๆ ผมมองhrv ตัวท๊อปเลย เพิ่งจะรุ้ว่า hrv ราคาถูกกว่า ขนได้เยอะด้วย น่าจะคุ้ม แต่ออฟชั่น3น่าจะเยอะกว่า  :o :o :o

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2015, 14:17:30 »
ไปๆมาๆ ผมมองhrv ตัวท๊อปเลย เพิ่งจะรุ้ว่า hrv ราคาถูกกว่า ขนได้เยอะด้วย น่าจะคุ้ม แต่ออฟชั่น3น่าจะเยอะกว่า  :o :o :o

มาสด้า3( ตัวทอปสุด 5 ประตู) จะเล่นDVDได้ ครับที่เยอะ กว่า คิดออกแค่นี้จริงๆ
(ออฟชั่นนะครับ เรื่องขับขี่ ผมว่ามาสด้าคงดีกว่า)
HRV ถ้าเอา EL อาจยากนิดนึงถ้าจะออกปีนี้ แต่ E ted นี่ น่าจะได้ลองหาดูครับ^^"

ออฟไลน์ hideto1984

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2015, 23:47:50 »
เกียร์ฟอร์ดไม่ถึง 3 ปีก็พัง ไม่เชื่อลองดู (แถมศูนย์แก้ปัญหาให้ได้..เ_ี้ย..มากๆ)

ห้ามพกปืนเข้าศูนย์ฟอร์ดนะ  เพราะอาจได้ใช้จริง

ผมขอแสดงความคิดเห็นกับคำตอบของ ไทบ้าน
ผมไม่ชอบวิธีการแบบ ฟังชาวบ้านมาแล้สมาฟันธงนะครับ
คุณนะหลายทีแล้ว หยุดตอบแบบนี้ในเวบนี้นะครับ ถือว่าขอร้องกันดีๆ
แสดงทัศนะแบบเอาประสบการณืชาวบ้านมาเล่าเรียกว่า.......อะไรดีคิดเอง

ผมใช้ Focus mk3 มาตั้งแต่ พย 2556 ครับ เกียร์ใช้ได้ปกตินะครับ
ปัญหามีบ้างเฉพาะเวลาในเมืองครับ ถ้าจะตอบคำถามแบบ "คนมีประสบการณ์"
ขอตอบว่า

เอาที่จขกท ชอบครับ
mz3 รุ่นใหม่หน้าตาสวย ปัญหาน่าจะมีแต่น้อยกว่า MK3 แน่นอน
ผมเชียร์ MZ3 ครับ
แต่ว่าด้วยตัวรถ ถ้าชอบ สมรรถนะ ความแน่น ช่วงล่าง
MK3 เลยครับ แต่อดใจรอปีหน้าครับ

ชัดมั้ยครับคุณ ไทบ้าน
แต่ปัญหามักมาจากต้นเหตุคือ ขั้วแบตสกปรกมีตะกรัน หรือแบตอ่อน

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 15:21:10 »
ถ้า 2 ตัวนี้ ผมเลือก M3 นะ  8)

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2015, 23:28:44 »
ผมดันชอบ MK3 มากกว่า MZ3 แหะ คนรู้จักรอบๆตัวที่มีฟอร์ดใช้ ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ ใช้มาก็สองสามปีแล้ว หนักสุดแค่คนเดียว เกียร์พัง