ผู้เขียน หัวข้อ: +++ ภาษีสรรพสามิตรถยนต์ใหม่เริ่มใช้ ม.ค.59 แน่นอนแล้วใช่ไหม +++  (อ่าน 3829 ครั้ง)

ออฟไลน์ bubble119

• Newbie
  • *
ขอสอบถามเพื่อนสมาชิกครับ คือผมยังไม่แน่ใจว่าต้องออกรถในปีนี้ใช่ไหม?
เพราะมีแต่คนพูดแบบนี้ทั้งที่บ้านและโชว์รูม แต่พอหาข้อมูลก็ไม่ค่อยตรงกัน
ความเข้าใจก็ไม่ตรงกัน(ถ้าตอนหลังคุณแพนไม่มาอธิบายเพิ่ม ผมก็เข้าใจตามเซลส์แต่ละที่ไม่ตรงกันอีก)
ผมแค่เพียงอยากเห็นใบตราครุฑจากราชการที่ยืนยันว่าใช้ภาษีนี้ต้นปีหน้าแน่นอน

จะรีบไปจองเลยครับ  ::)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
ไม่แน่ครับ บางทีวันที่ 31 ธันวา ท่านนายกอาจจะออกมาคืนความสุขให้คนไทยพร้อมของขวัญปีใหม่ว่ายังไม่ขึ้นภาษีก็เป็นได้

แต่คุณพร้อมจะรับความเสี่ยงไหมล่ะ

ออฟไลน์ SM.

รอประกาศอย่างเป็นทางการก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ บางละมุง 1/3

• Jr. Member
  • **
  • แค่คิดดี ทำดี ก็พอ
สับสนไปหมดแล้วครับ รอ รอ รอ อย่าเดียวครับ

ออฟไลน์ deathsheep

การเก็บภาษีตามการปล่อยไอเสีย   เป็นเรื่องที่คุยกันมาหลายปีแล้วครับ  ค่อนข้างชัวร์ว่าจะเป็นตามนั้น(แต่ก็ไม่แน่เหมือนกัน  อย่างที่คุณAlcatrazว่า  บ้านเราการเมืองไม่นิ่ง)

ถ้าอยากได้ข้อมูล   ลองดูของที่กรมทำนะครับ  อย่าไปเชื่อข้อมูลเซลล์

ออฟไลน์ Newhang

อย่าซื้อเพราะมันจะแพงขึ้นครับ
ผมมองว่าถ้ามันแพงขึ้นจริง ทุกอย่างจะปรับตัว  ลูกค้าแบบเราน่าจะได้ประโยชน์ เช่น รถดีขึ้น แรงขึ้น ประหยัดขึ้น ส่วนลดเงินสดมากขึ้น  ผมว่ามันต้องมีสักอันที่ลูกค้าได้ประโยชย์มากกว่าแค่ซื้อรถแพง

ถ้ารถมันแพงขึ้นโดยบริษัทรถไม่ปรับตัว ผมว่ามันก็ขายยากขึ้น ซึ่งเค้าคงไม่อยากให้เป็นแบบนั้นแน่
ผมว่าอย่าเพิ่งกลัวมากเกินไปครับ

ออฟไลน์ Stp

ทั้งภาครัฐและสื่อมวลชนออกมาโหมข่าวภาษีใหม่กันยกแผง ย้ำกันในช่วง 1 เดือนที่ผ่านมาหนักหน่วง เซลขายรถก็ยกเป็นข้ออ้างจนมั่วไปหมด เว็บ www.car.go.th ก็ยังไม่อัพเดตข้อมูลรุ่นของรถยนต์

แล้ววันหนึ่งเกิดประกาศเลื่อน งานนี้มีคนโดนด่าหูแฉะแน่ๆ คนที่เกี่ยวข้องอยู่ไม่เป็นสุขแน่
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ MUK

อย่าซื้อเพราะมันจะแพงขึ้นครับ
ผมมองว่าถ้ามันแพงขึ้นจริง ทุกอย่างจะปรับตัว  ลูกค้าแบบเราน่าจะได้ประโยชน์ เช่น รถดีขึ้น แรงขึ้น ประหยัดขึ้น ส่วนลดเงินสดมากขึ้น  ผมว่ามันต้องมีสักอันที่ลูกค้าได้ประโยชย์มากกว่าแค่ซื้อรถแพง

ถ้ารถมันแพงขึ้นโดยบริษัทรถไม่ปรับตัว ผมว่ามันก็ขายยากขึ้น ซึ่งเค้าคงไม่อยากให้เป็นแบบนั้นแน่
ผมว่าอย่าเพิ่งกลัวมากเกินไปครับ

ผมเห็นด้วยครับผม

ออฟไลน์ chinnakarn

• Newbie
  • *
อยากทราบเหมือนกันว่า Honda City 2015 เครื่อง 1500cc
จากข้อมูล ปล่อย co2 ไม่เกิน150 และเติม E85 ได้
ภาษีเดิม 25% ปี59 ก็ 25% เท่าเดิมรึป่าวครับ

ออฟไลน์ delete

เค้าประกาศตั้งแต่วันที่  24 เมษายน 2556
มีผลใช้บังคับ 1 มกราคม 2559 ตามนี้ครับ

http://bta.excise.go.th/admin/upload_law/16441093.pdf

ให้เวลาค่ายรถยนต์ได้เตรียมตัว 3 ปี
ทำไมถึงคิดว่า อยู่ๆ การเมืองจะแทรกแซง แล้วเลื่อนออกไปง่ายๆล่ะครับ
ผมว่าถ้าทำแบบนี้ นักลงทุนคงจะเข็ดอ่ะ ไม่กล้าลงทุนอะไรอีก
เศรษฐกิจจะยิ่งแย่ไปอีก
ผมว่า ถ้าเลื่อน ส่งผลกระทบเสียมากกว่าได้นะครับ

โดยล่าสุดกระแสข่าวที่ออกมา เริ่มมีข่าวในทำนองว่า ราคาอาจจะไม่เพิ่มมาก
โดยเฉพาะรถยนต์ในตลาดส่วนใหญ่ กระบะ เก๋งเล็ก ราคาคงเดิม หรือเพิ่มก็ไม่มาก
เลยน่าจะไม่มีผลกระทบกับตลาดมากนัก
แต่รุ่นสุงๆ ราคาเกินล้าน อาจจะแพงขึ้น
แต่ พอไปรุ่นเกินสองล้าน ราคาจะถูกลง
คนที่ซื้อรถล้านปลายๆก็คงจะขยับไปราคาสองล้านขึ้นไป มากขึ้น

ออฟไลน์ ps000000

ลุ้น รีโว กะ ดีแม็ก ครับว่าขึ้นเยอะไหม ถ้าเยอะต้องจัดปีนี้ล่ะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขึ้นเยอะ ขายไม่ออก ลดกระหน่ำ ตามสูตร

ออฟไลน์ sakano

• Sr. Member
เค้าประกาศตั้งแต่วันที่  24 เมษายน 2556
มีผลใช้บังคับ 1 มกราคม 2559 ตามนี้ครับ

http://bta.excise.go.th/admin/upload_law/16441093.pdf

ให้เวลาค่ายรถยนต์ได้เตรียมตัว 3 ปี
ทำไมถึงคิดว่า อยู่ๆ การเมืองจะแทรกแซง แล้วเลื่อนออกไปง่ายๆล่ะครับ
ผมว่าถ้าทำแบบนี้ นักลงทุนคงจะเข็ดอ่ะ ไม่กล้าลงทุนอะไรอีก
เศรษฐกิจจะยิ่งแย่ไปอีก
ผมว่า ถ้าเลื่อน ส่งผลกระทบเสียมากกว่าได้นะครับ

จริงๆแล้ว คนที่ไม่ทราบรายละเอียดจริงๆ
ไม่ควรให้ข้อมูลที่อาจจะทำให้ผู้อ่านคนอื่นๆเพิ่มความสับสนนะครับ

แผนงานต่างๆ เขาทำมาเป็นระบบดีแล้ว

แต่ผมคิดว่า สื่อสารมวลชน เด่วนี้แย่ลงมากๆ
ไม่ได้ให้ความรู้ผู้อ่าน/ฟัง/ดู เลย ...แต่ยิ่งมั่วไปกันใหญ่

เลยยิ่งเป็นช่องทางให้เซลขายรถ นำเอาจุดนี้มาหากิน

:(

ออฟไลน์ pa_daddy

• Newbie
  • *
ผู้ที่กำลังจะซื้อรถใหม่ ถ้ารับรถปีนี้ยังได้ราคาปัจจุบัน ถ้ารับรถปีหน้าจะได้ราคาไหนต้องดูว่าเป็นรถที่ผลิตออกมาเมื่อไหร่ ถ้ารถที่ผลิตปี58ก็ได้ราคาปัจจุบัน ถ้ารถที่ผลิตปี59ก็ได้ราคาใหม่
ราคาที่จะปรับขึ้นแม้แต่บริษัทรถยนต์เองก็ยังไม่ทราบ ได้แต่ประมาณการว่าเท่านี้ถึงเท่าน้้น หรือบางรุ่นดูแล้วใช้E85ได้ ก็ไม่น่าขึ้นเยอะ สุดท้ายราคาต้องรอประกาศอย่างเป็นทางการ ที่แชร์ๆกันอยู่เท่าที่ผมดูมั่วทั้งนั้น