ผู้เขียน หัวข้อ: ++TheClip: ลองขับหลังตกรุ่น กับ BMW 116i เล็กน้ำต้มยำเผ็ดกลางๆ++  (อ่าน 12103 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
อันนี้เป็นคลิปแถมพิเศษ (ระหว่างรอ Clip ต่อไป Everest 2.2 ซึ่งกำลังรอ proof จากผมและจะอัพภายใน
สัปดาห์นี้ก่อนผมหนีไปเที่ยวญี่ปุ่น)

เราให้น้องอั้มกับน้องสิงห์ได้ลองอยู่กับรถ 116i รุ่นที่เพิ่งตกรุ่นไปนั่นแหละครับ แต่บังเอิญผมก็รู้สึกอยากขับ
แต่ทีนี้ ขับแล้วก็เลยทำคลิปมาให้ได้ดูกัน อาจจะไม่ได้ตอบโจทย์คนส่วนใหญ่ในเว็บ แต่เคยเห็นว่า
มีผู้อ่านท่านสองท่านอยากให้ผมทำคลิปตัวนี้ (แม้ว่าพวกเขาจะซื้อรถ 116i มาแล้วก็ตาม)

ดังนั้นก็จะสนองให้ครับ (ผมพูดไปงั้น จริงๆผมอยากขับ 116i มาตลอดล่ะ)

โดยปกติรถที่ทำให้เรารู้สึกสนุกเวลาขับ มันต้องมีพลังเป็นองค์ประกอบ แต่รถอย่าง MX-5 ก็ทำให้เรา
รู้สึกสนุกได้โดยที่ไม่ต้องการพลังอะไรมากมาย แต่ทั้ง MX-5 หรือ BRZ ต่างก็เป็นรถที่สปอร์ต
คำถามคือถ้าต้องการรถครอบครัวแต่ยังสนุกแบบรถขับหลังได้จะมีทางเลือกไหม มีครับ 116i คันนี้แหละ

อัตราเร่งเวลาออกตัวเหมือนจะแรง แต่รอบปลายหลัง 5,000 ไม่มีเรี่ยวแรงเลย เอาเข้าจริงมันก็แค่เร็วกว่า A
180 Style แต่ถ้าเจอ Pulsar DIG-T ก็จงปล่อยญี่ปุ่นเขาไปเถอะ ช่วงล่างเซ็ตมาด้านหน้าแข็งหนึบ
ด้านหลังแข็งแบบกึ่งเด้ง ยังพอมีความสบายให้รับพ่อรับแม่เที่ยวได้บ้าง
(แต่พ่อกับแม่ต้องใจสู้ และมีความเป็นวัยรุ่นบ้างนะครับ)

การทรงตัวความเร็วสูงๆกว่าจะเริ่มรู้สึกแกว่งๆต้องวิ่งกัน 170 ขึ้นไป สรุปคือนิ่งและมั่นกว่า
F30 ช่วงล่างมาตรฐานแน่นอน แต่แลกกับความแข็ง

พวงมาลัยค่อนข้างคม เซ็ตน้ำหนักมาได้ดี ถ้าเปิด DSC เอาไว้ตลอดการขับให้ท้ายกวาดออกไม่ง่าย
หน้าจะแอบดื้อนิดๆด้วยซ้ำ แต่ความรู้สึกเวลาเลี้ยวแรงๆพร้อมกับกดคันเร่ง จะได้แรงดีดของพวงมาลัย
ที่เป็นธรรมชาติ เรื่องนี้รถขับหน้ายากจะทำได้

ภายในคับแคบเพราะรถเล็กแล้วยังขับหลัง แต่เฮดรูมคนนั่งหลังก็ยังมากกว่า A180 แน่นอน
ตัวเบาะคนนั่งหน้ากับคนขับแม้จะบีบอัดแต่ก็ลงตัวสำหรับคนผอม พนักพิงศรีษะไม่ดันมากเกินไป

ยางหน้า 225/45/17 ยางหลัง 245/40/17 ใหญ่ยังกะ A31 วางเจโบ ดีไม่ดีถ้ายางเล็กกว่านี้บ้าง
รถอาจจะเร็วขึ้นแล้วขับกวาดท้ายสนุกขึ้นด้วย

ในภาพรวม น้องฝึกงานของเราสองคน เลือก 116i แบบไม่คิดมาก ไม่แรง ปลายเหี่ยว แต่ออกตัวดี
และมุดมันส์อย่าบอกใคร ส่วนคนแก่อย่างผมถ้ามีเงินเท่ากัน ขอไปเล่น V40T5 ซึ่งขับไม่สนุก
แต่แรงลื่นๆและภายในสวยงามนั่งสบาย เสียงเครื่องเพราะกว่า.. แต่คงต้องหาศูนย์ที่ไว้ใจได้หน่อย

ปล. ถ้าจะเบิร์นยาง กด DSC OFF 5 วิ เท้าซ้ายจมเบรก เท้าขวาจมคันเร่ง ถ้ากดไม่จมจริงรอบจะคา
ประมาณ 2,500 แต่ถ้ากดจมจะได้ 4,500 และยางฟรีสมใจอยาก..ไม่มีรถป้ายแดงราคาต่ำกว่า 2 ล้าน
ที่ไหนทำแบบนี้ได้มานานแล้ว (ไม่นับพวกดีเซลกระบะนะ)

Clip 1

Clip 2

Extra Clip
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2015, 19:37:10 โดย MoO Cnoe »
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ bubball

ขอบคุณสำหรับคลิปครับ
สรุปว่าเป็น BMW ที่ยังไม่เสียความเป็น BMW ไปมากนัก น่าใช้เหมาะสมกับราคาดีครับ

ออฟไลน์ More

• Newbie
  • *
เคยขับ  สนุกมากครับ ออกตัวเร็วดี

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ Alcatraz

รู้สึกคิดไม่ผิดจริงๆที่เลือกวอลโว่ ถ้าผมขับมาสด้า 3 แล้วเจอ bmw ตัวนี้ผมกล้าดันนะ

ขอถามพี่แพนข้ามรุ่นนิดนึง ถ้าเอาบทบู้แบบสุดๆ ถ้า 116i เทียบกับ a250 amg เรื่องช่วงล่าง คันโหดกว่าครับ ไม่นับเรื่องความนุ่ม

ออฟไลน์ awakening

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับผม ลุ้นคลิป extra คิดว่าจะเบินร์ยางโชว์  ;D

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
ขับสนุกครับ ยืนยัน ใช้อยู่ครับ

ออฟไลน์ jumpon77

TheClip นี้สนุกอะ55555แต่ยังไงก็มันก็bmwที่ถูกทีสุดครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

เคยเจอมุดบนทางด่วน. ยังกะในหนังfastครับ ท่าทาง จะคล่องแคล่วจริง

ออฟไลน์ yourturle

ช่วงนี้ clip มาเร็ว ดูไม่ทันแล้ว

thanks anyway
One Day.

ออฟไลน์ CarameLon

มุดสบายๆครับ มีช่องไปได้หมด 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

ขอบคุณครับที่นำมาแบ่งปัญถึงจะตกรุ่นไปแล้วก็ไม่เป็นไรแต่รู้สึกช่วงนี้ไม่ค่อยได้เห็นรีวิวค่ายใบพัดเลยน่ะครับอยากให้มีรีวิว 420i/d,  X5 25d/30d บ้างจังเลยครับพี่จิ่มมี่พี่แพน

ออฟไลน์ yod artstu

ด้วยราคาตัว LCI ที่ใกล้กับ BRZ auto
พี่แพน หรือ พี่ๆน้องๆ ที่เคยลองทั้งคู่
มี Comment อย่างไรบ้างครับ
(หากตัดเรื่อง จำนวนประตูและที่เก็บของออก)
: )

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ขอบคุณสำหรับคลิปครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ 2k

อยากรู้จังว่าDIGTในนิสสันหัวฉีดจ่ายน้ำมันกี่บาร์และบูสต์เท่าไหร่ต่างจาก116Iยังไง ผมว่าถ้าเอาไปรีแมพปรับบูสต์ปรับการจ่ายน้ำมันน่าจะเรียกแรงม้าและความแรงได้อีกเยอะนะ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ GoatGoat

ด้วยราคาตัว LCI ที่ใกล้กับ BRZ auto
พี่แพน หรือ พี่ๆน้องๆ ที่เคยลองทั้งคู่
(หากตัดเรื่อง จำนวนประตูและที่เก็บของออก)

สงสัยเหมือนกันครับ ตัว 116i หรือ 118i ถ้าเทียบการขับขี่กับ 86/ BRZ Auto แล้ว พี่แพนหรือท่านอื่นๆคิดว่ายังไงครับ

ออฟไลน์ AkE

ขอบคุณครับ น่าใช้เหมือนกันนะ

ออฟไลน์ deathsheep

คุณอั้มหาโหมดเจอได้ยังไงครับนี่  สุดยอดเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ Tedjung84

ขอบคุณมากครับที่บอกเรื่องโหมดลับ  :D
ไว้จะลองไปกดดูนะครับ ;)

ออฟไลน์ mothsan

ขอบคุณมากครับ คุณแพน
ผมชอบมันตรงมุดมันส์เนี่ยแหละครับ

ปล. ขอตอบถ้าเทียบกับ BRZ ผมว่า 116iมุดมันส์กว่ารู้สึกดึงกว่าตอนออกตัวมากกว่าครับ แต่เวลาเข้าโค้ง BRZ เอียงน้อยกว่า
ช่วงล่าง ผมรู้สึกว่า 116i แน่นกว่า แต่ BRZ แข็งกว่าครับ

แต่ถ้าเทียบกับ WRX ใหม่ ผมชอบพวงมาลัย 116i มากกว่าครับ ชอบช่วงล่างที่นุ่มกว่าของ 116i ที่เหลือเรื่องสมรรถณะผมชอบ WRX มากกว่าครับ โดยเฉพาะตอนเข้าโค้งนิ่งกว่าอย่างเห็นได้ชัดครับ

แต่ถ้าเทียบ WRX กับ GOLF GTI ผมชอบ GTI มากกว่าครับ แรงน้อยกว่า แต่ฟินและละมุนกว่าครับ

ออฟไลน์ J@K

• ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
ขอบคุณครับ
@ngel gunman

ออฟไลน์ SM.

รู้สึกคิดไม่ผิดจริงๆที่เลือกวอลโว่ ถ้าผมขับมาสด้า 3 แล้วเจอ bmw ตัวนี้ผมกล้าดันนะ

ขอถามพี่แพนข้ามรุ่นนิดนึง ถ้าเอาบทบู้แบบสุดๆ ถ้า 116i เทียบกับ a250 amg เรื่องช่วงล่าง คันโหดกว่าครับ ไม่นับเรื่องความนุ่ม

ซัดแบบโหดเต็มๆ 116i การตอบสนองเป็นกลางกว่า อาการ Push Understeer น้อยกว่า ยิ่งวันนั้นถ้าฝนตกถนนลื่นหน่อยๆ
116i ยิ่งสนุกครับ มันเป็นรถที่แปลกคือมันไม่ได้แรงเลย..แต่โคตรสนุก นี่ถ้าได้เครื่อง 2.0 ลิตรจาก 128i ผมบอกตามตรงว่า
128i กับ A250 ผมอาจจะยอมรับหน้าตาพิลึกพิลั่นของรถแล้วเลือก BMW ก็ได้

เบนซ์มันแข็งครับ และเวลามุดมันก็จัดได้โหดมาก เข้าโค้งก็เหมือนโกคาร์ท มันเร็วนะ แต่มันรู้สึกธรรมดา ไม่หลอน
BMW มันจะเอาหน้าเข้าหรือเอาท้ายออกได้ตามคันเร่งเพราะ mid range torque มันมาดี ในเบนซ์ เราใช้พวงมาลัยเลี้ยวรถได้
ส่วนใน BMW มันเหมือนกับว่าเราใช้ทั้งพวงมาลัยและคันเร่งในการเลี้ยวรถได้น่ะครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

BRZ ได้เรื่องตำแหน่งการขับขี่เตี้ยแบบรถสปอร์ตอย่างแท้จริง พวงมาลัย BRZ เบากว่าแต่ถ่ายอาการเกาะของหน้ายางมาถึงมือคนขับได้ดีกว่า
ถ้าให้ผมเลือกเหรอ ไม่ยากเลย BRZ แล้วมาบวกเทอร์โบเอง เปลี่ยนยางให้เกาะขึ้นหน่อย ผมก็ขับมันได้สนุกแล้ว ส่วน BMW ผมว่าเครื่องมันยังไม่ได้
แรงบิดรอบกลางดี แต่รอบปลายไม่มี จะ Reflash ไปมันก็คงได้ม้าไม่เกิน 180 ถ้าเกินนั้นเทอร์โบร้อนจัดแน่นอน

ออฟไลน์ muza

คลิป Extra  หลุด ไป บน Youtube ด้วยนะครับ
ปกติ จะเข้าชมได้ เฉพาะ ถ้ามีลิงค์ นะครับ admin ลอง ดูด้วยนะครับ

^^"

ออฟไลน์ iamthanatpun157

• Newbie
  • *
MAZDA3 สามารถสู้ได้ไหมครับ