ผู้เขียน หัวข้อ: ขัดลบรอยขอบพลาสติกประตู High Gloss  (อ่าน 5034 ครั้ง)

ออฟไลน์ ืnuc001

• Full Member
ขัดลบรอยขอบพลาสติกประตู High Gloss
« เมื่อ: ตุลาคม 28, 2015, 14:21:58 »
สวัสดีครับ ผมมีเรื่องที่จะขอรบกวนพี่ๆในนี้หน่อยครับ พอดีผมเพิ่งออก BMW 320i Sport Line มาได้ 2 เดือน เคลือบแก้วแล้วละล้างรถเองประจำ ช่วงแรกๆก็อาจจะไม่ได้สังเกต แต่ล่าสุดเห็นรอยใหญ่บนชิ้นส่วนพลาสติกดำเงา High Gloss ประตูตรงตำแหน่งเสา B ทั้ง 4 บานเริ่มเป็นรอยขนแมวครับ ไม่ทราบว่าเกิดขึ้นจากอะไร เพราะผมใช้ผ้า microfibre เช็ดรถตลอด (สงสัยส่วนนี้ไม่ได้เคลือบแก้วแน่ๆ) มีรอยใหญ่อยู่รอยนึง ซึ่งมองเห็นได้ชัดมากตามรูปที่แนบมาครับ ไม่ทราบว่าขัดออกหรือเปล่าครับ และถ้าขัดออกใช้อะไรขัดดีครับ ผมพยายามหาข้อมูลแล้ว มีแต่วิธีการขัดลบรอยบนพลาสติดดำด้านครับ เลยไม่แน่ใจว่าใช้ผลิตภัณฑ์ตัวเดียวกันได้รึเปล่า รอยวงๆผมไม่ค่อยซีเรียสเท่าไหร่ ลบรอยใหญ่ได้ก็โอเคแล้วครับ ถ้าขัดออกแล้วสมควรไปเคลือบส่วนนี้หรือติดฟิล์มใสกันรอยมั้ยครับ เพราะเป็นรอยง่ายมากจริงๆ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ caton

• Sr. Member
Re: ขัดลบรอยขอบพลาสติกประตู High Gloss
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2015, 21:12:37 »
ผมใช้ sport line อยู่เหมือนกัน รอยตรงนี้ได้แต่ทำใจครับ เพื่อนๆบางคนก็เอาไปหุ้มเคฟล่ากันล่ะครับ
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ JIRATH

• Hero Member
Re: ขัดลบรอยขอบพลาสติกประตู High Gloss
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 00:18:20 »
เกิดจากเวลาเราจับประตูนี่แหละครับ จุดนี้จะเป็นจุดที่ sensitive มาก

การขัดไม่ยากครับ แต่ใช้มืออาจจะเห็นผลงานที่ไม่เต็มที่ 100%

แนะนำให้หาร้าน แล้วใช้ฟองน้ำหัวเล็กขัด แล้วจับหุ้มฟิลม์ใสกันรอยเลยครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 09:21:16 »
รถผมก็มีไอ้ชิ้นดำเงานี่ที่ B-Pillar ผมใช้เครื่อง Rotary กับฟองน้ำชนิดนิ่มๆ ใช้น้ำยา Menzerna SF4500 เดินรอบช้าๆแล้วค่อยๆเพิ่มความเร็วรอบเป็นสปีดกลางๆ เดินเครื่องไปมาๆอย่าจี้อยู่กับที่ ผลออกมาเงาแว้บ ดำสนิท ผิวเป็นกระจกเลย  แต่ต้องระวังใช้ rotary ขัดชิ้นงาน หากชิ้นนั้นเป็นเป็นพลาสติคความร้อนที่ผิวจะสูง ถ้าทำไม่เป็น ทำให้พลาสติคละลายได้

ไม่งั้นก็ลองไปซื้อพวกน้ำยา Plastic Polish ที่ใช้แบบมือขัดมากลองก่อนก็ได้ครับ คงจะได้ผลดีพอสมควร ผมใช้ของ Mothers ก็ใช้ได้   
แต่ใช้เครื่องขัดยังงัยก็ให้ผลดีที่สุด

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 09:31:11 »
ขอบคุณมากๆสำหรับทุกคำตอบครับ

ผมใช้ sport line อยู่เหมือนกัน รอยตรงนี้ได้แต่ทำใจครับ เพื่อนๆบางคนก็เอาไปหุ้มเคฟล่ากันล่ะครับ

คงจะจริงครับ เพราะเป็นรอยง่ายเหลือเกิน ถ้ามีหุ้มสีดำมันๆผมก็คงเอามาหุ้มไปแล้วครับ

เกิดจากเวลาเราจับประตูนี่แหละครับ จุดนี้จะเป็นจุดที่ sensitive มาก

การขัดไม่ยากครับ แต่ใช้มืออาจจะเห็นผลงานที่ไม่เต็มที่ 100%

แนะนำให้หาร้าน แล้วใช้ฟองน้ำหัวเล็กขัด แล้วจับหุ้มฟิลม์ใสกันรอยเลยครับ

ปรกติผมเปิด/ปิดประตู จับที่มือจับตลอดเลยครับ ถ้าไม่ถนัดก็จับที่มุมบน แต่ก็อาจจะมีเผลอเหมือนกันครับ ไม่แน่ใจผมก็คิดว่าจะหุ้มฟิล์มกันรอยอยู่เหมือนกันครับ แค่ชิ้นส่วนเล็กๆ 4 ชิ้นไม่น่าแพงเท่าไหร่ แต่คงต้องขัดเองหรือหาร้านขัดรอยออกก่อนครับ

รถผมก็มีไอ้ชิ้นดำเงานี่ที่ B-Pillar ผมใช้เครื่อง Rotary กับฟองน้ำชนิดนิ่มๆ ใช้น้ำยา Menzerna SF4500 เดินรอบช้าๆแล้วค่อยๆเพิ่มความเร็วรอบเป็นสปีดกลางๆ เดินเครื่องไปมาๆอย่าจี้อยู่กับที่ ผลออกมาเงาแว้บ ดำสนิท ผิวเป็นกระจกเลย  แต่ต้องระวังใช้ rotary ขัดชิ้นงาน หากชิ้นนั้นเป็นเป็นพลาสติคความร้อนที่ผิวจะสูง ถ้าทำไม่เป็น ทำให้พลาสติคละลายได้

ไม่งั้นก็ลองไปซื้อพวกน้ำยา Plastic Polish ที่ใช้แบบมือขัดมากลองก่อนก็ได้ครับ คงจะได้ผลดีพอสมควร ผมใช้ของ Mothers ก็ใช้ได้   
แต่ใช้เครื่องขัดยังงัยก็ให้ผลดีที่สุด

โอ้ว ผมคงไม่ชำนาญขนาดใช้เครื่องได้ครับ กลัวจะแย่กว่าเดิม 55 แบบนั้นคงต้องให้ร้านจัดการแล้วหละครับ แต่ Plastic Polish ก็น่าสนใจนะครับ เดี๋ยวจะไปหามาไปหามาลองดูครับ

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2015, 08:01:17 »
Audi ผมก็เป็นครับ ถ้าทำใจไม่ได้ก็ Wrap ไปเลยครับ
BMW 750E M SPORT

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2015, 10:14:44 »
Audi ผมก็เป็นครับ ถ้าทำใจไม่ได้ก็ Wrap ไปเลยครับ

ผมก็แค่อยากให้น้อง3สวยทนอยู่นานๆครับ แต่เหมือนจะยากกว่าที่คิด  :'(