ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการแจ้งประกันในกรณีติดอุปกรณ์เสริมครับ  (อ่าน 1724 ครั้ง)

ออฟไลน์ chichi

• Newbie
  • *
ใช้รถนิสสันมาร์ชครับ รถอายุประมาณ 4 ปี ทำประกันภัยชั้น1 NPP ของวิริยะครับ

พอดีได้ไปติดตั้งไฟตัดหมอก+ไฟDRL มาเพิ่มครับมูลค่าประมาณ 7,000 บาท

อยากทราบว่าในกรณีนี้ต้องแจ้งให้ประกันทราบหรือไม่ครับ หากต้องแจ้งมีขั้นตอนการดำเนินงานอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
ติดเสร็จ โทรเรียกประกันมาถ่ายรูปทำประวัติเพิ่มที่ร้านประดับยนต์ รอให้เขากลับไปคำนวนเบี้ยเพิ่ม ค่าโอนเงินหรือไปจ่ายเงินเพิ่มครับ

• Newbie
  • *
พอดีติดมาแล้วอ่ะครับ กลับถึงบ้านแล้วด้วย ยังแจ้งทันไหมครับ หรือว่าไม่ต้องแจ้งดีครับ

ออฟไลน์ yourturle

ตามที่ติดตั้งเพิ่ม ไม่คุ้มที่จะแจ้งเพิ่ม เพราะจะต้องจ่ายเบี้ยเพิ่ม
รอปีต่อเบี้ย ค่อยว่ากัน

ถ้าเป็นพวก skirt รอบคันควรแจ้ง เพราะมีโอกาส ครูด
One Day.

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

จากประสบการณ์ที่เคยแจ้งคุ้มครองเพิ่มนะคับ
ประกันบางเจ้ามีวงเงินคุ้มครองอุปกรณ์เสริมให้ประมาณ 2 หมื่น
เมื่อเราแจ้งเพิ่มพร้อมส่งเอกสารรายละเอียดให้เค้าแล้วก็จะคุ้มครองเพิ่มทันที
แต่วงเงินทุนประกันเท่าเดิม(กรณีเสียหายทั้งหมด จนต้องมีการคืนทุนประกัน)

แต่ถ้ากรณีที่มูลค่าที่แจ้งเพิ่มเกิน หรือต้องการให้ทุนประกันเพิ่ม เค้าจะเรียกเก็บเบี้ยเพิ่ม
ซึ่งผมเคยแจ้งพวกแม็ก/โช้ค/เบรค ของตกแต่งเพิ่มรวมๆกันประมาณ 1.2 แสน
เค้าเรียกเก็บเบี้ยเพิ่มหลักพันต้นๆคับ (ผมจำไม่ค่อยได้ละคับ)

ลองโทรปรึกษาประกันที่ทำอยู่เลยคับ จะได้ชัดเจน
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ Devil13

แจ้งไว้ดีกว่าครับ เดียวจะมีปัญหา (ซึ่งผมก็มีกับกรุะงเทพอยู่)
เรื่องเบี้ยไม่ต้องห่วงอาจเพิ่ม  1 พันบาท
หรือไม่ถ้าคุยดีๆ ให้แบ่งวงเงินคุ้งครองตัวรถมาคุ้มครองชุดแต่งได้ครับ
เช่นคุ้มครองตัวรถ 500,000 ให้แบ่งเป็น คุ้มครองตัวรถ 570,000 และคุ้มครองชุดแต่ง 30,000 โดยไม่ต้องจ่ายเบี้ยเพิ่ม