ผู้เขียน หัวข้อ: แก้เสียงตึงตังภายในรถไม่ได้  (อ่าน 2048 ครั้ง)

nikraman

• บุคคลทั่วไป
แก้เสียงตึงตังภายในรถไม่ได้
« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2015, 09:25:46 »
ผมใช้รถปาเจโร่สปอร์ต รุ่นที่แล้ว ใช้งานมา 6 ปี แล้ว มีปัญหากับเสียงตึงตังภายในรถเหมือนกับเก้าอีกมันโยกคลอน ให้ศูนย์แก้ไขแล้วก็หาไม่พบ บอกว่าเป็นเสียงเครื่องมือประจำรถบ้าง เสียงยางบ้าง แต่ก็ยังแก้ไม่หาย มันดังน่ารำคาญมาก ยิ่งเวลานั่งคนเดีัยว จะดังมาก เพื่อน ๆ ที่ใช้ รถรุ่นนี้พบปัญหานี้บ้างหรือเปล่า พอมีวิธีแก้อย่างไร

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
Re: แก้เสียงตึงตังภายในรถไม่ได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2015, 13:30:04 »
ที่ใช้มาก็ไม่มีนะครับ เสียงดังด้านไหน? ตอนไหนครับ? ถ้างั้นก็ลองอัดวีดีโอไปให้ช่างดูได้ไหมครับ?
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ aobness

• Sr. Member
Re: แก้เสียงตึงตังภายในรถไม่ได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 00:13:15 »
เป็นปัญหาโคตะระน่าเบื่อเลยครับ ต้องค่อยๆไล่ หาคนมาช่วยจนกว่าเราจะพบต้นตอเอง
0 หูชอบตึง

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 12:43:25 »
ลองเอาเครื่องมือ ข้าวของ สัมภาระทุกอย่างออกให้หมดครับ
แล้วลองหาต้นตอของเสียงดู ถ้าเป็นเสียงจากเก้าอี้ ลองจับเขย่า ๆ ดูก็ได้ครับ
ถ้าพึ่งศูนย์หาให้ มักจะหาไม่เจอ 555

nikraman

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 22:22:18 »
ศูนย์พาหลายครั้งแล้ว หาไม่เจอ ลองเอาข้าวของอกแล้ว ก็ยังไม่เจอ ลองโยกเก้าอี้แล้วก็แน่นทุกตัว พับเก้าอี้แล้วก็ไม่หาย  สงสัยต้องรือเก้าอี้ทุกตัวออก เสียงจึงจะหายไป ตามที่ท่านว่าไว้

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 23:03:17 »
ผมเข้าใจเลยครับอาการแบบนี้...

หลายคนเฉยๆ แฟนผม แม่ผม พ่อผม น้องผม ไม่มีใครรำคาญพวกเสียงพวกนี้เลย

ผมคนเดียวในบ้านเลยครับที่"จิตตก"กับเสียงพวกนี้มากๆ
รถทุกคันในบ้านที่ผ่านมือผม โดนจัดการเสียงจุ๊กจิ๊กพวกนี้หมดเลย

เบ๊นซ์ s class ของพ่อผม ก็โดนผมเอาประแจไปไขหัวโช๊คที่เป็นถังลมมาแล้ว แค่ขึ้นๆลงๆแล้วดังเอี๊ยดๆ ผมยังยอมไม่ได้

รถป้ายแดงที่ผมได้มา ม่านมีเสียงเพราะยางผ้าม่านมันแข็ง ก็โดนจัดการเรียบร้อย

ที่สำคัญที่สุด คือ สเปซแวกอน อายุ 10ปี ตอนขายให้เพื่อนที่ทำเต๊น เพื่อนแอบชมเลย ว่าข้างในไม่มีเสียงกวนใจเลย เบาะเบอะผมทำให้แน่น

แต่แปลกมากครับ ทีเสียงก๊อกแก๊กของคาร์ซีทลูกผม ผมเฉยๆครับ
คือผมมักจะจิตตกว่าถ้ามีเสียง แสดงว่ารถกำลังจะพัง

ร่ายมาซะยาว เอาเป็นว่าค่อยๆจินตนาการทีละส่วนของรถนะครับ ว่ามันจะมีส่วนไหนที่ทำให้เกิดเสียงบ้าง
ของมิตซู หลักๆก็จะเป็นพวกเบาะครับ

หรือจริงๆ ถ้าอยู่แถวพระราม3หรือพระราม2 แล้วอยากหาเพื่อนซักคนไปช่วยฟัง ก็บอกได้นะครับ
ขับไป แล้วมีอีกคนช่วยตามหาเสียง ก็จะช่วยได้เยอะเลย(แต่ของผม ผมจัดเองตลอด)

***แถมให้อีกนิดครับ อย่างรถที่ผมใช้อยู่ตอนนี้ (honda freed) พอผมรู้ว่าเอี๊ยดๆอ๊าดๆเบาๆมาจากขอบประตู สาเหตุที่ลั่นเป็นเพราะรถทรงกล่องมันจะเคลื่อนตัวได้ถี่มาก ผมก็เฉยนะครับ คือที่ผมจิตตก เพราะไม่รู้แหละครับว่ามันมาจากไหน ถึงต้องหาให้เจอ***
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2015, 23:09:01 โดย kiwiwi »