ผู้เขียน หัวข้อ: ครีบฉลาม แค่สวย เท่ห์ หรือชัดจริง & ตบไฟสูง ไฟต่ำไม่ติดตาม CITY V-PLUS  (อ่าน 4923 ครั้ง)

ออฟไลน์ yourturle

• Hero Member
จากที่รับรถมาได้ 10วัน ใช้งานและสำรวจ gadget ต่างๆ

สงสัย 1. ตั้งสถานี FM ได้12สถานี แต่รับสัญญาญไม่ชัด ขาดๆหายๆซ่าบ้าง (ที่เปิดขวด)
               EX. ช่อง 97.5, 105.5, 106.5  เป็นสถานีหลัก ขับแถวลาดพร้าว-รามอินทรา
               บนถนน ไม่ได้เข้าในตัวตึก หรือลงใต้ดิน งง!!! คันอื่นที่ขับสัญญาญ ฝังในกระจกหลัง
               ตั้งสถานีเดียวกัน ชัดเจนตลอด
               ทำให้ แปลกใจว่า ครีบฉลาม อยู่นอกตัวรถ บนหลังคา ไม่รับสัญญาญ ดีกว่ารึ?

2. เวลากลางวัน ขับรถยังไม่ได้เปิดไฟหน้ารถ เจอสถานะการณ ที่ต้องตบไฟสูงแจ้งรถสวนเลน ให้ทาง
               ติดขึ้นมาเฉพาะไฟสูง แต่ไฟต่ำไม่ตาม ทำให้ความสว่างน้อย จนรถสวนกันมองเห็นไม่ชัดเจน
               อีกก็ คันอื่นที่ขับ เวลาตบไฟสูง ไฟต่ำจะติดตามมาด้วย ทำให้สว่างและเห็นชัด ว่าตบไฟสูงอยู่

จึงขอเล่าประสบการณ ของเจ้า B SEG SEDAN ยอดนิยมของ HONDA แต่ไหงยอดรวมยังชนะ น้อง อ๊อด ไม่ได้!?!
One Day.

ออฟไลน์ Alcatraz

1 สุรปแบบนั้นก็ไม่ได้ รถผมเอง วีออสเป็นเสาอากาศ รับสัญญาณดีกว่า civic fd แบบฝังเสา แต่วีออสก็รับได้แย่กว่าอีก คันที่เป็นครีบฉลาม

2 ถ้าไฟสูงยังเห็นไม่ชัด มีไฟต่ำไปด้วยจะมีประโยชน์อะไร คือในกลางวันจะให้ไฟเห็นชัดๆต้อง daylight แบบ led เท่านั้น ไม่ก็รอไฟเลเซอร์จากค่ายยุโรป

ออฟไลน์ sukhontha

ขอตอบข้อ 1 อย่างเดียว  ข้อสองไม่เคยใช้....

ครีบฉลาม  ชัดเจนมาก  สำหรับรถผม  ทั้งสองคัน 2 รุ่น  ดีกว่าเสาเยอะมาก.....ของคุณที่ไม่ชัดเจน  ลองสำรวจดูว่ามีอะไรไปดรอปสัญญาณหรือเปล่า
เช่นกล้องติดรถ ฯลฯ  ลองปิดอุปกรณ์อื่น ๆ ให้หมดเหลือแต่วิทยุ   ดีขึ้นหรือไม่...เผื่อจะหาย....

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
1.ต้องหารถคันอื่นเทียบเลยครับเอาแบบจอดข้างกันเลย
2.city ตัวเก่าเป็น yaris ตัวเก่าก็เป็น

ออฟไลน์ beauky101

• Jr. Member
  • **
city ใช้หลอด H4 ไส้หลอดสูงต่ำในหลอดเดียวกัน เลือกได้อย่างใดอย่างหนึ่ง จะสูงรึต่ำ ไม่เหมือนรถบางรุ่นจะแยกโคมไฟสูงต่ำไว้ เช่นกระบะ สังเกตุดูจะมีสองโคม โคมละหลอด เมื่อเปิดไฟสูงไฟต่ำจะไม่ดับ

ส่วนผมใช้ vios ปี09 ถ้าจะทำให้ติดทั้งสูงต่ำ ง่ายๆ เปิดไฟหน้าปกติ ดึงก้านไฟสูงเข้าหาตัวแต่ไม่ต้องสุด มันจะติดทั้งสูงและต่ำ ไม่รู้รุ่นอื่นๆจะทำได้ไหม

ออฟไลน์ CJ.

city ใช้หลอด H4 ไส้หลอดสูงต่ำในหลอดเดียวกัน เลือกได้อย่างใดอย่างหนึ่ง จะสูงรึต่ำ ไม่เหมือนรถบางรุ่นจะแยกโคมไฟสูงต่ำไว้ เช่นกระบะ สังเกตุดูจะมีสองโคม โคมละหลอด เมื่อเปิดไฟสูงไฟต่ำจะไม่ดับ

ส่วนผมใช้ vios ปี09 ถ้าจะทำให้ติดทั้งสูงต่ำ ง่ายๆ เปิดไฟหน้าปกติ ดึงก้านไฟสูงเข้าหาตัวแต่ไม่ต้องสุด มันจะติดทั้งสูงและต่ำ ไม่รู้รุ่นอื่นๆจะทำได้ไหม

City 2015 เป็น H11 ครับ

สูง-ต่ำ แยกหลอดแยกช่องโคม
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ beauky101

• Jr. Member
  • **
อ่าวเหรอครับ ผมนึกว่าเป็นแบบตัวเก่า ไม่ได้สังเกตุ เพราะเคยขับของเพื่อนตัวเก่ามันเป็น H4

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
1. ผมว่าแบบครีบชัดกว่า คันเล็กผมเป็นแบบเสา คันใหม่ผมแบบครีบ ตั้ง สถานีเดียวกัน จอดข้างกัน แต่ไหง แบบ ครีบชัดกว่ากันตั้งเยอะแน่ะ
2.ปกติ ถ้าหลอดแบบแยกโคม เวลายกไฟสูงตอนกลางวัน ก็จะติดเฉพาะฝั่งไฟสูงเท่านั้นแหละ แต่ถ้าตบไฟสูงกลางคืน เราเปิดไฟปกติอยู่แล้ว มันก็จะติดทั้งสองดวง เพราะโคมพวกนี้ มันจะแยก ไฟสูงก็ส่วนไฟสูง ไฟปกติก็ส่วนไฟปกติ

พอเข้าใจใหมอ่า ผมอธิบายไม่เก่ง  :-X
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ Tan Int

1. ไม่ทราบ อาจจะเป็นที่ตัววิทยุเองหรือเปล่า เพราะผมก็ไม่เคยใช้รุ่นนี้
2. ถ้าไฟแยกโคม เวลาตบไฟ(ไม่เปิดไฟ)ไฟต่ำมันไม่น่าติดนะครับ Altis เก่าผมก็แบบนั้น รถคันอื่นๆที่ไฟสูงแยกออกมาก็เป็นนะ หรือผมเข้าใจผิดเอง
ปล อยากให้เจอไฟ Bi-LED เวลากะพริบทีนี่ยังกะฟ้าแลบ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ยังไงไฟสูงก็ยังสว่างก็ไบซีนอนล่ะครับ 555 รถตัดหน้าตอนกลางวันนี่ ลืมไปได้เลย บีบแตรอย่างเดียว กดที นึกว่าไฟแช็ก แชะแชะ

ออฟไลน์ rut191

เรื่องเสาอากาศรถผมdmax 2012เปลื่ยนฟร้อนเป็นpioneer ตอนชาร์จโทรศัพท์วิทยุจะไม่ชัดไม่รู้เป็นอะไรเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มันอยู่ที่คุณภาพของพวกตัวรับสัญญาณอะไรอย่างงี้ด้วยรึเปล่า
พวกฝังกระจกผมว่าชัดกว่าเสาร์นะ แต่ครีปที่เคยนั่งฟังมาก็ชัดดีครับ