ผู้เขียน หัวข้อ: Honda brio ตอนนี้ยังน่าซื้อไหมคับ ลังเล  (อ่าน 5907 ครั้ง)

ออฟไลน์ ทาสแมว

• Full Member
  • twinair turbo engine
Honda brio ตอนนี้ยังน่าซื้อไหมคับ ลังเล
« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 10:10:59 »
ชั่งใจระหว่า Civic fd 2010 มือสองกลัวปัญหาซ่อมจุกจิก กะ Brio รถใหม่แต่บอบบางไม่ห่วงเรื่องซ่อม 

แนะนำด้วยครับ รถคันแรกด้วย

ออฟไลน์ PunTam

• Sr. Member
Re: Honda brio ตอนนี้ยังน่าซื้อไหมคับ ลังเล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 10:29:25 »
Brio ถ้าส่วนลดเยอะ ก็น่าสนใจครับ แต่อุปกรณ์ในรถ จะบองบางกว่า FD พอสมควรครับ ถ้าได้ FD สภาพดีๆ ผมว่า FD น่าสนใจครับ เก็บเงินเผื่อซ่อมไว้ซักหน่อย พี่สะไภ้ผมเพิ่งขายไป ถือว่าเป็นรถที่ดีคันนึงเลยครับ แต่ MC ไม่เห็นใจว่าเมื่อไร ยังไงรอท่านอื่นต่อนะครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: Honda brio ตอนนี้ยังน่าซื้อไหมคับ ลังเล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 10:52:15 »
ถ้ารับ ทรง brio และวัสดุแบบนั้นได้ได้ส่วนลดเยอะๆก้เอาได้นะครับ แต่เป็นผมจะขึ้นไปเอา city หรือ jazz ตัวถูก มีส่วนลดอยู่บ้างนะครับ

ส่วนเรื่องมือ2 ผมไม่ค่อยถนัดครับ

ออฟไลน์ Nazare

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 11:07:41 »
สำหรับผมตอนไหนก็ไม่น่าซื้อครับ
เสือภูเขา Marawuti 1998
Honda Wave100 All new Sticker
Yamaha Grand Filano 2015

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 11:16:47 »
ขับช้า
ขับเร็ว
ใช้เดินทาง ใกล้ -ไกล ตลาด-บ้าน บ้าน-ที่ทำงาน
ถ้าตาม life style ด้านบน Brio เลยครับ
(ตอนนี้ ของแต่งเพียบ รุ่นอื่นยังแอบค้อน โมต่อก็ง่าย)

ถ้าไม่ตามด้านบน FD โล้ด ครอบครัวหลายคนยังนั่งสบาย
One Day.

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 11:30:09 »
ใช้คนเดียว Brio ก็ได้ครับ รถใหม่ สบายใจกว่า คาดว่า จขกท ยังลังเล ห่วงเรื่องซ่อมจุกจิก

ออฟไลน์ chamanow88

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 11:35:31 »
ถ้าเป็นผมจะเลือกทางสายกลางอย่าง City2013
ปีใหม่ขึ้นหน่อยเรื่องซ่อมไม่กังวลมาก
โดยรวมดีกว่า Brio อยู่หลายขุม

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 11:56:02 »
ติดตรง รถคันแรกนี่สิครับ   :'( :'( :'(   

มือสอง  ช่วงล่างดีตัวใหญ่ แต่อาจต้อง ซ่อมจุกจิก กลัวจ๊ะเอ๋กะเสียงต๊อกๆอีก

มือหนึ่ง ไม่ห่วงซ่อมแต่สภาพความแข็งแรงรถก็ มินิตามราคา

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 12:38:27 »
ถ้า Brio ไป Brio Amaze ดีกว่าครับ อย่างน้อยท้ายรถก็ไม่แย่
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 13:05:21 »
แสดงความยินดีล่วงหน้ากับรถคันใหม่ครับ

มีครอบครัวด้วย ลองดูเป็น city ไหมครับ

เพราะว่าเป็น honda เหมือนกัน แต่โดยรวมคุ้มค่ากว่าครับ

ออฟไลน์ Redcliff

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 14:02:49 »
ไม่ลองมองToyota Wish ตัวmcบ้างเหรอครับ เมื่อก่อนใช้อยู่เมื่อ6ปีที่แล้ว ผมว่าเป็นรถที่ดีคันนึงนะ ช่วงล่างก็โอเค เครื่องก็ทนดีไม่มีปัญหาอะไรจุกจิก ดูแลรักษาง่าย ตอนซื้อมือสองมาราคา775,000รุ่นปี2006ไม่มีซันรูฟ ตอนนั้นปี52 ตอนนี้ราคาหล่นไปเหลือราวๆ4แสนกลาง-ถึงปลายที่หน้าเตนท์(หารถบ้านอาจได้ถูกกว่านี้) ถ้าคนมีครอบครัวใช้นะครับ รถจะ10ปีแล้วผมว่ามันยังดูไม่เก่าเลย

แต่ถ้าใจรักฮอนด้าไม่ลองเปลี่ยนแนวไปลองเล่นซีวิคตาโตวางk20 ของแต่งบาน เครื่องแรงแซงควันดำสบายๆ อะไหล่ก็หาง่าย จะ4ประตู หรือคูเป้ ผมว่าก็ยังดูน่าใช้อยู่นะ ไฟแนนซ์อาจจัดได้น้อยหน่อย แต่ดูจากภาพgifของจขกท.แล้วแนวนี้น่าจะชอบ ผมล่ะเห็นทีไรคันไม้คันมืออยากซื้อมาทำซักคัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 14:34:23 »
ถ้าจะใช้บริโอ้ เป็นผมยอมซ่อมซีวิคดีกว่า รถ5ปีปีก็ไม่ได้เก่าเวอร์ครับ

ออฟไลน์ gofiro

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 16:46:45 »
สำหรับผมแล้ว คำตอบคือ ไม่ ครับ

ยกเว้น ขับในเมืองธรรมดา ไม่ค่อยออก ตจว. และ ราคาถูกกว่า มาก ๆๆๆๆ
อันนี้ โอเค สำหรับขับทำธุระเล็ก ๆ น้อยในเมือง

หรือ ถ้าตามงบที่มี ก็ไม่น่าเกลียดอะไรครับ ไม่ต้องตามใคร ตามเป๋าตังค์ ดีกว่า ^^

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 16:51:17 »
Civic ก็ยังหล่อในใจผมเสมอครับ แต่ทว่าปัญหาที่อาจจะตามมาในอนาคตนี่ ทำเอาต้องคิดแล้วคิดอีก

โดยส่วนตัว Brio ผมยังไม่เคยลองขับเลยครับ  ส่วนตัวสูง 180 ยังคิดๆอยู่ก็ไม่รู้จะเป็นยังไง แต่เห็นราคาถูกดีไม่เกินงบสักเท่าไหร่

แต่ถ้าลองขับๆแล้วไม่ใช่ ก็คงต้องตัดออก     แล้ว เลือก City เข้ามาเป็นตัวเลือกใหม่แทน   

ขอบคุณพี่ๆ Headlight Magazine สำหรับทุกๆคำแนะนำนะครับ  ;)   

ออฟไลน์ nemus

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 17:42:04 »
ถ้าใช้ในเมือง หรือทางใกล้ๆ เป็นหลัก ที่บ้านมีสำรอง เวลาออกทางไกล
ผมว่า Brio ก็โอเคนะครับ ในแง่การใช้งานทั่วไป ไม่ได้เน้นสมรรถนะ
ตัดปัญหาในการซ่อมบำรุง ค่าใช้จ่าย เวลาในการดูแลต่างๆ

ส่วน FD สมรรถนะดีกว่า Brio อยู่แล้วล่ะครับ
ก็เหมือนรถมือสองทั่วไป มันต้องมีซ่อมแน่นอน
จะบอกว่าอะไหล่ FD ก็ไม่ได้ถูกครับ อะไหล่เทียบก็ราคาน้องๆ อะไหล่แท้
ค่าแรงอู่นอก เดี๋ยวนี้ก็ไล่ๆ ศูนย์บริการเหมือนกัน บางอย่างเข้าศูนย์บริการถูกกว่า
อะไหล่เทียมก็ถูกลงมาอีกหน่อย ส่วนตัวยังไม่เคยลอง

ต้องดูรถเป็น ดูให้ขาดครับ ไม่งั้นค่าซ่อมหน้ามืด
ต้องมีอู่ที่ไว้ใจได้ ซึ่งอันนี้ต้องหาข้อมูล และชั่งใจดู แล้วทดลองซ่อมดูครับ
เพราะบางครั้ง อู่ที่เห็นตามเน็ต มีชื่อเสียง คนเข้าเยอะ ก็ฟาดเอาตัวเกือบขาดเหมือนกัน

สุดท้าย รถมือสอง มีอู่ มีงบเก็บงาน สำคัญสุด ต้องมีเวลาครับ
เพราะบางอาการ ไปถึงมือช่างดันไม่ออกอาการ
ถ้าไปเจออู่นักดาบ ให้เปลี่ยนนู่นนี่สนุกสนาน เลือดอาบทีเดียว

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 19:56:00 »
ผมเพิ่งขาย FD 1.8e 2010 ไปครับ รถวิ่ง 1 แสนโลพอดี
ถ้าจะซื้อรุ่นนี้ แนะนำไห้ตรวจเช็กจุดหลักๆดังนี้ครับ

1. ไห้ลองฟังเสียงเครื่องไห้ดีๆ นั่งในรถ ปิดแอร์ ของผมมีปัญหาเสียงแกร็กๆ ดังมาจากปั้มเพาเวอร์ ตอนแรกคิดว่าเป็นต็อกๆ แต่ไม่ใช่
2. ลองขับและลองฟังเสียงหอน ของผมลูกปืนล้อแตกไปสองครั้งครับ (ขับปกติ แตกเฉยเลย งงเหมือนกัน)
3. พัดลมหน้าเครื่อง เช็กการทำงาน ต้องทำงานได้ทั้งสองตัว ของผมตัวเล็กพังไปตัวนึง
4. หน้าคลัชคอมแอร์ เช็กดูว่ามีเสียงดังไหม มีอะไรผิดปกติไหม รุ่นนี้ถ้าเจอคนขับอัดๆ คิกดาวน์บ่อยๆ คลัชคอมแอร์มักพังเร็วครับ
5. ยางรองแท่นเครื่อง ดูว่าเครื่องสั่นมากไหม ผมเคลมไปสองรอบแล้ว

FD มักเสียจุกจิกเล็กๆน้อยๆครับ ต้องใจเย็นๆในการดูรถ และควรหาคนที่ดูรถเป็นไปด้วย อย่ารีบร้อน เช็กประวัติการซ่อม เช็ก book service ไห้ดีๆครับ

ลองขับดู ลองจับอาการดูครับ ใจเย็นๆ อย่าคิดว่าลองแป๊บเดียวคงไม่มีอะไรเสีย  เราเป็นผู้ซื้อ เรามีสิทธิ์เลือกครับ

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 20:04:08 »
- ถ้าขับใกล้ๆ ไม่เกิน 10 กม
- ถ้าได้ส่วนลดสัก 180,000 + ป.1+ฟิล์มคุณภาพยี่ห้อตลาด+ของแถมทั่วๆไป
- ถ้าไม่มีรถสแปร์

นอกนั้นไป FD มือสอง ราคาอยู่แถว 3กลางขึ้นไป ช่วงล่างประเสริฐกว่ามาก ภายในดีกว่ามาก
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 21:06:35 »
ผมเพิ่งขาย FD 1.8e 2010 ไปครับ รถวิ่ง 1 แสนโลพอดี
ถ้าจะซื้อรุ่นนี้ แนะนำไห้ตรวจเช็กจุดหลักๆดังนี้ครับ

1. ไห้ลองฟังเสียงเครื่องไห้ดีๆ นั่งในรถ ปิดแอร์ ของผมมีปัญหาเสียงแกร็กๆ ดังมาจากปั้มเพาเวอร์ ตอนแรกคิดว่าเป็นต็อกๆ แต่ไม่ใช่
2. ลองขับและลองฟังเสียงหอน ของผมลูกปืนล้อแตกไปสองครั้งครับ (ขับปกติ แตกเฉยเลย งงเหมือนกัน)
3. พัดลมหน้าเครื่อง เช็กการทำงาน ต้องทำงานได้ทั้งสองตัว ของผมตัวเล็กพังไปตัวนึง
4. หน้าคลัชคอมแอร์ เช็กดูว่ามีเสียงดังไหม มีอะไรผิดปกติไหม รุ่นนี้ถ้าเจอคนขับอัดๆ คิกดาวน์บ่อยๆ คลัชคอมแอร์มักพังเร็วครับ
5. ยางรองแท่นเครื่อง ดูว่าเครื่องสั่นมากไหม ผมเคลมไปสองรอบแล้ว

FD มักเสียจุกจิกเล็กๆน้อยๆครับ ต้องใจเย็นๆในการดูรถ และควรหาคนที่ดูรถเป็นไปด้วย อย่ารีบร้อน เช็กประวัติการซ่อม เช็ก book service ไห้ดีๆครับ

ลองขับดู ลองจับอาการดูครับ ใจเย็นๆ อย่าคิดว่าลองแป๊บเดียวคงไม่มีอะไรเสีย  เราเป็นผู้ซื้อ เรามีสิทธิ์เลือกครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ    แต่ว่าหายากอยู่เหมือนกันคับรถบ้านๆ มีเพื่อนๆที่ใช้บอกเหมือนกันครับ ทั้งลูกปืนล้อยอดฮิต เสียงเครื่องสั่น 5555 ไม่รุ้จะจ๊ะเอ๋กับอะไรบ้าง

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 21:09:26 »
- ถ้าขับใกล้ๆ ไม่เกิน 10 กม
- ถ้าได้ส่วนลดสัก 180,000 + ป.1+ฟิล์มคุณภาพยี่ห้อตลาด+ของแถมทั่วๆไป
- ถ้าไม่มีรถสแปร์

นอกนั้นไป FD มือสอง ราคาอยู่แถว 3กลางขึ้นไป ช่วงล่างประเสริฐกว่ามาก ภายในดีกว่ามาก

ถ้าได้ลดแสนแปดจริงๆผมไป บริโอ้เลยครับ ฮ่าๆ  :-* :-* :-*

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 21:12:31 »
ถ้าจะใช้บริโอ้ เป็นผมยอมซ่อมซีวิคดีกว่า รถ5ปีปีก็ไม่ได้เก่าเวอร์ครับ

อยากจะได้น้องซีวิคสภาพๆนางฟ้าๆเหมือนกันนะครับ แต่ก็หายากใช่เล่น  :P :P :P :P

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 22:26:43 »

ส่วนตัวชอบ Brio Amaze มากกว่า ถ้าได้ส่วนลดเยอะๆ ราคาพอกับ FD ป้ายแดงผมว่าก็น่าสน ถ้าอยากได้รถใหม่นะ
คิดสภาพ Brio Amaze V MT ส่วนลดแสนกว่า ราคานี้เป็นอะไรที่น่าจัดมาก
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Mizuihisachi

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 23:14:38 »
ถ้ารถคันแรกผมกัดฟันออกวีออสตัวต่ำ ดีกว่าครับ รวมส่วนลด แล้วหารผ่อนต่อเดือนเพิ่มอีกนิดนึง(มั้ง)

ถ้ามีรถหลักแล้วมีเงินเหลือ ผมยังอยากได้ไว้แต่งนิดๆเอาพอมุดมันส์ๆในเมืองเลยครับ ใครว่าไงก็ตามผมว่าบริโอ้มันสวยนะครับ แนวๆเล็กจี๊ดๆ ตัวแสบเล็กอะไรประมานนั้น

ออฟไลน์ musicman1892

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 12:38:24 »
อ้างถึง
ตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 12:52:42 »
Civic fd รถผม 1.8 e20 ล็อตแรก อายุมากกว่าเจ็ดปีครึ่ง วิ่ง 11x,xxx กิโลเมตร ไม่ค่อยมีอะไรให้ซ่อมจุกจิกนะครับ ตั้งแต่ใช้มามีนอกเรื่องจากเช็คระยะที่ศูนย์แค่ยางรองแท่นเครื่องกับโช้ค ยางรองแท่นเครื่องทรุดผมเคลมไม่ทัน เสียเงินเปลี่ยนพาร์ทแท้รหัสที่ได้รับการปรับปรุงแล้วตอนรถอายุหกปีนิดนิด ตอนนี้มันทรุดลงมาเยอะแล้ว แต่ยังอยู่ในระยะปลอดภัย งง เซ็งมาก แค่ปีกว่าเอง ส่วนโช้คก็ตามอายุการใช้งาน ผมขับระวัง รักษามาก ถึงเวลามันก็ตายเหมือนเดิม มีแค่สองอย่างนี้จริงจริง แต่ผมก็ไม่ไว้ได้ใจมันหรอกครับ เตรียมตัวไว้บ้างแล้ว ยางรองแท่นเครื่องอีกรอบ ลูกปืนล้อหลัง ปั้มเพาเวอร์ คลัตช์คอมแอร์ ผมปิด ac ตลอดก่อนเหยียบเต็มตีน อย่ามาเลย 555

ถ้าเลือก civic fd มือสองจริง ได้มาแล้วไม่อยากเสียเงินเยอะแนะนำให้ไปร้านนี้ครับ
https://www.facebook.com/%E0%B8%A2%E0%B8%AD%E0%B8%94%E0%B8%AD%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B9%88-%E0%B8%96%E0%B8%B9%E0%B8%81%E0%B9%86-372062859567752/

แต่ถ้าเป็นผมจะเลือกรถใหม่ เพราะของใหม่ก็คือของใหม่ ผมขับยาริสอีกคันแล้วรู้สึกดีกว่าขับซีวิคเก่าเยอะ ยกเว้นตอนไปต่างจังหวัด
brio ก็โอเคนะครับ เครื่องดี คันเล็ก คล่องตัว จอดง่าย มันเคยอยู่ในตัวเลือกของผมระหว่าง yaris swift brio แต่สุดท้ายเลือกยาริสเพราะซีวิคอายุเยอะแล้ว เผื่อไว้เดินทางไกลแทนกันได้
ถ้าโอเคกับหน้าตามันก็ไม่ต้องคิดมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2015, 12:57:44 โดย MFD1995 »

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 16:11:20 »
Civic fd รถผม 1.8 e20 ล็อตแรก อายุมากกว่าเจ็ดปีครึ่ง วิ่ง 11x,xxx กิโลเมตร ไม่ค่อยมีอะไรให้ซ่อมจุกจิกนะครับ ตั้งแต่ใช้มามีนอกเรื่องจากเช็คระยะที่ศูนย์แค่ยางรองแท่นเครื่องกับโช้ค ยางรองแท่นเครื่องทรุดผมเคลมไม่ทัน เสียเงินเปลี่ยนพาร์ทแท้รหัสที่ได้รับการปรับปรุงแล้วตอนรถอายุหกปีนิดนิด ตอนนี้มันทรุดลงมาเยอะแล้ว แต่ยังอยู่ในระยะปลอดภัย งง เซ็งมาก แค่ปีกว่าเอง ส่วนโช้คก็ตามอายุการใช้งาน ผมขับระวัง รักษามาก ถึงเวลามันก็ตายเหมือนเดิม มีแค่สองอย่างนี้จริงจริง แต่ผมก็ไม่ไว้ได้ใจมันหรอกครับ เตรียมตัวไว้บ้างแล้ว ยางรองแท่นเครื่องอีกรอบ ลูกปืนล้อหลัง ปั้มเพาเวอร์ คลัตช์คอมแอร์ ผมปิด ac ตลอดก่อนเหยียบเต็มตีน อย่ามาเลย 555

ถ้าเลือก civic fd มือสองจริง ได้มาแล้วไม่อยากเสียเงินเยอะแนะนำให้ไปร้านนี้ครับ
https://www.facebook.com/%E0%B8%A2%E0%B8%AD%E0%B8%94%E0%B8%AD%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B9%88-%E0%B8%96%E0%B8%B9%E0%B8%81%E0%B9%86-372062859567752/

แต่ถ้าเป็นผมจะเลือกรถใหม่ เพราะของใหม่ก็คือของใหม่ ผมขับยาริสอีกคันแล้วรู้สึกดีกว่าขับซีวิคเก่าเยอะ ยกเว้นตอนไปต่างจังหวัด
brio ก็โอเคนะครับ เครื่องดี คันเล็ก คล่องตัว จอดง่าย มันเคยอยู่ในตัวเลือกของผมระหว่าง yaris swift brio แต่สุดท้ายเลือกยาริสเพราะซีวิคอายุเยอะแล้ว เผื่อไว้เดินทางไกลแทนกันได้
ถ้าโอเคกับหน้าตามันก็ไม่ต้องคิดมากครับ

ใจเริ่มเอียงๆไปทางรถใหม่แล้วเหมือนกันครับ   ;D

แต่ก็มีคนเชียรซีวิคเยอะอะ ครับ

มีพี่คนนึงเค้าบอกผมประมานว่า ถ้าใจมันชอบซีวิคจริงๆรักมันจริงๆ ไม่ว่ามันจะมีปัญหาอะไรก็ซ่อมได้หมดใจล้วนๆ ให้ตั้งงบเผื่อไว้ด้วย ประมานนี้     

ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจที่เค้าพูดสักเท่าไหร่ 555  แต่งบซ่อมนี่ก็สำคัญนะครับ ฮ่าๆ   ::)

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 10:20:55 »
ถ้าเล่นมือสองก็ต้องยอมรับในเรื่องของการซ่อมบำรุงจะมากจะน้อยก็แล้วแต่ว่าเราได้สภาพไหนมา
ถ้าเล่นรถใหม่นอกจาก brio แล้วมันก็มีอีกหลายตัวเลือกนะครับ ใจเย็น ๆ
มาดูว่าเราใช้งานอะไรเป็นหลัก ก็หามาใช้งานให้มันเหมาะกะเรา
ซึ่งหากเป็นรถคันที่สองของคุณ ก็คงจะเล่น brio ได้ไม่ต้องคิดมาก
แต่หากเป็นรถคันเดียวที่ต้องใช้งาน brio จะมีข้อด้อยเวลาใช้เดินทางไกล เพราะมันเหมาะกับการใช้งานในเมืองมากกว่า
เราต้องคิดเผื่อไว้ด้วย เพราะรถคันเดียวมันก็ต้องมีบ้งล่ะครับ ที่ใช้เดินทางไกลไปไหนต่อไหน เราก็ควรหารถที่เดินทางไกลได้สบายหน่อย
จะได้คุ้มค่าเงินที่จ่ายไป
ขออนุญาตแนะนำตัวเลือกเพิ่มเติมจากท่านอื่น ๆ นะครับ เผื่อ จขกท.ไว้พิจารณา ซึ่งให้ดูว่าเราสามารถใช้บริการของศูนย์ได้สะดวกมั้ยด้วยนะครับ
 - suzuki swift
 - suzuki celerio
 - honda mobillio
 - suzuki ciaz
นึกได้แค่นี้ครับ 555 เพราะทั้ง 4 ตัวนี้ผมไปทดลองขับมาแล้ว ใช้ในเมืองก็ดี ใช้ทางไกลก็ได้  จขกท. ลองเข้าไปในคลับของรถพวกนี้ดู
ศึกษาเรื่องปัญหาการใช้งานในคลับ ดูราคาแต่ละรุ่นเปรียบเทียบ
แล้วค่อยตัดสินใจครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2015, 10:22:31 โดย adis »

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 10:36:00 »
ถ้าจะซื้อรถมือสอง
นี่จะซื้อเงินสด หรือเปล่า ครับ
ถ้าจะผ่อน ลองบวกลบ ดอกเบี้ยดูก่อนตัดสินใจด้วยนะครับ

รถใหม่ ผมถูกชะตา กับ Ciaz มากกว่านะ 555+