ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถาม อัตราสิ้นเปลืองน้ำมันเฉลี่ย Camry Hybrid  (อ่าน 26170 ครั้ง)

FC11887

• บุคคลทั่วไป
ตอนนี้ได้ขาย Camry 2.0 2008 E20 ไปแล้วครับ
และได้จอง Camry Hybrid เรียบร้อยแล้วครับ
สีฟ้า ตัว CD 6 แผ่น ครับ

เมื่อจดทะเบียนรถเสร็จเรียบร้อยแล้ว
ภรรยาผมจะใช้ Camry Hybrid ไปทำงานครับ

เลยขอทราบว่า อัตราสิ้นเปลืองน้ำมันเฉลี่ย
จากบ้านผม (ซอยพหลโยธิน 54) -> ถนนพหลโยธิน -> เลี้ยวขวาเข้าช่องทาง ทอ. -> ออกถนนวิภาวดีรังสิต -> กลับรถที่สะพานตรงคลังสินค้าเก่า -> เลี้ยวซ้าย ข้ามทางรถไฟ -> เลี้ยวซ้ายเข้า Local Road -> เลี้ยวขวาเข้าศูนย์อบรมลูกเรือการบินไทย หลักสี่

ตัวอักษรแดง หมายถึง ต้องหยุดรถติดไฟแดงครับ

จะสิ้นเปลืองน้ำมันเฉลี่ยกี่กิโลลิตรครับ
ใช้ เบนซิน 91 ครับ

แล้วผมขอถามว่า
-ทำไมอัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน เฉลี่ย ของ Accord G8 2.0 ถึงทำได้ดีกว่า Vios NCP93 1.5 ครับ
-แล้วถ้าได้ดีกว่าจริง จะดีกว่า Vios NCP42 1.5 มั้ยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ขอถาม อัตราสิ้นเปลืองน้ำมันเฉลี่ย Camry Hybrid
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 18:56:22 »
พื้นที่แถวนั้นการจราจรไม่น่านับเป็นในเมืองครับ น่าจะประหยัดสัก 12 กม.ต่อลิตรได้ไม่ยากนัก และการเติม E10 จะช่วยได้อีกเยอะครับ
ส่วนการที่แอคคอร์ดวิ่งความเร็วคงที่แล้วประหยัดกว่าเพราะว่าการทดรอบเกียร์ต่ำกว่า และเครื่องทรงพลังมากกว่า เวลาวิ่งทางด่วนเลย"เหนื่อยน้อยกว่า"นั่นเองครับ
แต่ถ้าเอามาจอดติดไฟแดงผลาญน้ำมันในเมือง เครื่องกระบอกสูบปริมาตรน้อยกว่าเปลืองน้ำมันน้อยกว่าแน่นอนครับ (ต้องเทคโนโลยีดีสูสีกันด้วยนะ)

ออฟไลน์ 380Z

• Sr. Member
Re: ขอถาม อัตราสิ้นเปลืองน้ำมันเฉลี่ย Camry Hybrid
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 20:11:04 »
12 เองเหรอครับ นึกว่าจะได้ซักยี่สิบ

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 20:30:21 »
ผมว่า 12 ก็หรูมากแล้วนะครับ ยิ่งตัวเลขระดับ 20 นี่ ถ้าคนขับทั่วไป ไม่น่าจะทำได้นะ ผมกลับมองว่า สัก 14-15 ก็ยอดเยี่ยมมากๆแล้วกับรถระดับ mid-size และน้ำหนักรถที่มากขึ้นกว่า 2.4 ปกติ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 20:33:24 »
12 เองเหรอครับ นึกว่าจะได้ซักยี่สิบ
วิ่ง 90 ด้วย ครูซคอนโทรล น่าจะเป็นไปได้ครับ
(เทียบจากยาริส ที่วิ่งได้ 19 โดยที่ วิ่ง 110 เท่ากันแล้วแคมรี่จะประหยัดกว่า)

ออฟไลน์ boneman_ktl

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 21:26:18 »
HVของผม ใช้ต่างจังหวัด
ถ้าเดินทางไปต่างจังหวัด ทางไกล ไปแบบเหยียบๆหน่อย (110-140)ได้ประมาณ 14.5-15.5 km/l
ถ้าเดินทาง ไปแบบสบายๆ ไม่รีบ(ระยะทางประมาณ 70 km) ได้ประมาณ 16.5-17 km/l
ถ้าวิ่งในเมือง ผ่านแยกไฟแดงพอควร แต่คงไม่ติดเหมือนกทม. ได้ค่อนข้าง vary มาก ตั้งแต่ 12-15 km/l

ต้องขับไปสักพัก เรียนรู้ระบบมัน จะดีสุด เหยียบแบบผู้ดีๆ ใจเย็นๆ
ช่วงที่ประหยัดน้ำมันที่สุดผมว่าไปเรื่อยๆ ที่ ความเร็ว 60-70km/hr (ถ้าไม่ขับขวางชาวบ้าน)
ซึ่งระบบจะเข้า E mode ได้มากสุด และ ได้ระยะทางต่อน้ำมัน มากสุดด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2010, 21:50:15 โดย boneman_ktl »

ออฟไลน์ CN16888

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 22:23:16 »
อัตราสิ้นเปลืองก็ตาม ความหนักของเท้าเลยครับ

ของผมขับในเมือง(ตจว.) ได้14+- km/l
นอกเมือง ขอไม่พูดถึง เพราะมิดตลอดทาง

แนะนำว่า
ไม่เกิน60 ประหยัดสุดๆ(ฮา) ;D

ออฟไลน์ E@K

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 08:59:57 »
ผมใช้ตัว 2.4V E20 อยู่ วิ่งทั่วไปแถวบางนา-ตราด รถไม่ติดอยู่แล้วความเร็วประมาณ 100-160 ที่จอ AVG ขึ้นราวๆ 10-11 ส่วนถ้าเข้ากรุงเทพ 7-9 ลงไปครับ

ไม่รู้ว่าที่รถคำนวนให้มันเชื่อถือได้หรือเปล่า กะว่าจะลองจับเองดูแต่ยังไม่ได้ทำเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 13:14:28 »
จากจอ AVG ก็เกือบแม่นนะครับ ขับต่างจังหวัดจอขึ้น 11 ผมคำนวนเองได้ 10.5
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 15:16:17 »
ตอบเป็นตัวเลขแน่นอนไม่ได้หรอกครับ
การจราจรทุกวันไม่ได้เหมือนกัน ลักษณะการขับขี่แต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน
เฉลี่ยนี่ จะเอาเฉลี่ยวัน เฉลี่ยเดือน เฉลี่ยปี หรือเฉลี่ยกี่กิโลเมตร ก็ไม่ทราบได้

ดูจากลักษณะแล้ว รถติดแค่นิดหน่อย แต่มีวิ่งทางยาวมากกว่าพอสมควร
สมมติว่าขับ 90 เท่ากับตอนขับ 2.0 E20 ก็แล้วกัน
บอกได้คำเดียวว่า งานนี้มีโอกาส "สะอื้น" สูง

ไปไปมามา Camry Hybrid อาจจะกินกว่า Vios
และประหยัดกว่า Camry 2.0 นิดเดียวจนช้ำใจ
ต้องศึกษาลักษณะการทำงานของ Hybrid ให้ดีๆ ครับ
ขับทางยาว ความเร็วสูงก็จริง แต่เครื่อง 2.4 ทำงานตลอดนะครับ
แถมรถเครื่องเล็ก ถ้าวิ่งแค่ 90-100 ทางไกล มักจะประหยัดกว่าเครื่องโตกว่าเสมอ

ถ้าจะคิดจุดคุ้มทุนจากการประหยัดน้ำมันกับ Hybrid กับส่วนต่างราคารถ
ยิ่งต้องเอาอวัยวะหลายส่วน ก่ายหน้าผาก พร้อมๆ กันไปเลยทีเดียวครับ
คงเป็นสิบปี กว่าจะคุ้ม

:'(

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 16:41:03 »
ตอบเป็นตัวเลขแน่นอนไม่ได้หรอกครับ
การจราจรทุกวันไม่ได้เหมือนกัน ลักษณะการขับขี่แต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน
เฉลี่ยนี่ จะเอาเฉลี่ยวัน เฉลี่ยเดือน เฉลี่ยปี หรือเฉลี่ยกี่กิโลเมตร ก็ไม่ทราบได้

ดูจากลักษณะแล้ว รถติดแค่นิดหน่อย แต่มีวิ่งทางยาวมากกว่าพอสมควร
สมมติว่าขับ 90 เท่ากับตอนขับ 2.0 E20 ก็แล้วกัน
บอกได้คำเดียวว่า งานนี้มีโอกาส "สะอื้น" สูง

ไปไปมามา Camry Hybrid อาจจะกินกว่า Vios
และประหยัดกว่า Camry 2.0 นิดเดียวจนช้ำใจ
ต้องศึกษาลักษณะการทำงานของ Hybrid ให้ดีๆ ครับ
ขับทางยาว ความเร็วสูงก็จริง แต่เครื่อง 2.4 ทำงานตลอดนะครับ
แถมรถเครื่องเล็ก ถ้าวิ่งแค่ 90-100 ทางไกล มักจะประหยัดกว่าเครื่องโตกว่าเสมอ

ถ้าจะคิดจุดคุ้มทุนจากการประหยัดน้ำมันกับ Hybrid กับส่วนต่างราคารถ
ยิ่งต้องเอาอวัยวะหลายส่วน ก่ายหน้าผาก พร้อมๆ กันไปเลยทีเดียวครับ
คงเป็นสิบปี กว่าจะคุ้ม

:'(
ผมว่าถ้าเทียบกับ 2.4V ที่เคยขาย ก็ไม่ต่างกันมากมั้งครับ