ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามกฎหมายเกี่ยวกับการดัดแปลงรถ  (อ่าน 9224 ครั้ง)

ออฟไลน์ capton

• Sr. Member
สอบถามกฎหมายเกี่ยวกับการดัดแปลงรถ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 11:44:00 »
มีเรื่องจะปรึกษา และขอความเห็นครับ คือวันก่อนรถส่งของที่บริษัทโดนใบสั่ง ข้อหาเสริมแหนบ โดนค่าปรับ1พัน ตอนแรกผมยังไม่ได้จ่าย เนื่องจากรถผม
ไม่ได้เสริมอะไรเลย นอกจากหลังคา แต่ก็แจ้งลงเล่มไปแล้ว เลยให้ลูกน้องที่โดน ไปหา สว.จราจร เอาเอกสารการซื้อรถ โบร์ชัวร์ ไปให้ดูว่ารถมันก็เป็นแบบนี้
แต่ ตร.ก็ไม่ยอม ต้องจ่ายค่าปรับสถานเดียว ผมเลยขอจะคุยทางโทรศัพท์เพื่อสอบถาม แต่เขาไม่ยอมคุย เขาให้ลูกน้องผมอ่านเอกสาร 2หน้า ประมาณว่า
กฎหมายใหม่เพิ่งใช้เมื่อเดือนก่อน สุดท้ายก็จ่ายค่าปรับไป1พัน แล้วบอกให้ผมไปแจ้งขนส่ง ว่ามีการเสริมแหนบ

ผมเลยโทรไปถามกับ บริษัท ที่ออกรถมา ว่าโดนจับเนื่องจากเสริมแหนบ จนท.ก็บอกว่าได้รับแจ้งจากลูกค้ารายอื่นเหมือนกันว่าโดนจับ บอกเหมือนกันว่า มีกฎหมายเพิ่งจะออกมา
เลยถามว่าจะให้ผมทำยังไง จนท.บอกว่า ต้องให้ผมเอารถไปที่ สนง.ใหญ่ นัดให้วิศวะตรวจ แล้วออกเอกสาร เพื่อไปจดที่ขนส่ง ผมก็งง..อ้าว อุตส่าห์จ่ายแพงกว่า
ซื้อแบบที่ไม่ต้องดัดแปลง รถของผมก็มีแต่แบบนี้ รุ่นนี้ ยังต้องไปทำอะไรเพิ่มอีก แต่มันมี 2ประเด็นที่ผมอยากจะรู้ครับ

1. กฎหมายที่ออกมาใหม่ๆแบบนี้ เราจะดูที่ไหนได้บ้าง เหมือนกับว่า พอจับแล้ว เอาเอกสารมาให้อ่าน ว่าผิด เราก็ต้องจ่ายค่าปรับ
    คือถ้าผิดจริง ผมก็คงยอมจ่ายค่าปรับตั้งแต่แรก นี่ต้องขับรถไปกลับร้อยกว่าโล เสียเวลาอีกครึ่งวัน เพราะมั่นใจว่ารถไม่ได้ดัดแปลงอะไร
2. บริษัท ที่ทำรถออกมาขาย เราจะสามารถทราบได้อย่างไร ว่า รถแบบไหนที่ดัดแปลงมา เช่น รถวีโก้ ปกติ มีแหนบ 4 แผ่น รถวีโก้ ก้านกล้วย NGV มีถังแก๊สอยู่ใต้ท้อง
    เสริมแหนบมา 6 แผ่น  แบบนี้เรียกว่าดัดแปลง (ซึ่งก่อนจะทำได้ก็น่าจะต้องขออนุญาตขนส่งก่อนมาขาย) กรณีแบบโดนตำรวจจับ บริษัทรถต้องรับผิดชอบหรือไม่ เนื่องจาก
    ไม่ได้แจ้งลูกค้าก่อนว่าดัดแปลงมา แต่ไม่ได้ไปขออนุญาต

หรือว่า เป็นที่ตำรวจเอง ที่ไม่รู้จักรถแบบนี้ เคยจับแต่รถขนผลไม้ซะเคยตัว ก็เลยเหมาเลยว่าผิด เหมือนที่เห็นบ่อยๆเรื่อง จับมอเตอร์ไซค์ท่อดัง ทั้งๆที่รถก็ออกมาจากโรงงาน
    รถผมวีโก้ ก้านกล้วย ทำโดย สามมิตร

ปล. ผมไม่โทษตำรวจเลยนะครับ ผมเข้าใจว่าเป็นอาชีพของตำรวจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2015, 11:46:07 โดย capton »

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
Re: สอบถามกฎหมายเกี่ยวกับการดัดแปลงรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 12:07:07 »

รถที่ ออกจากผู้ขายที่ดัดแปลงรถขาย และ ผู้ขาย ผ่าน มี มาตราฐาน อุตสหกรรม  ( มอก)  และ มีทะเบียน ตั้งแต่แรก
ถือ ว่าไม่ใช่รถดัดแปลงครับ

คำวา ดัดแปลง คือ เราไปไปแก้ไขเอง หลังจาก รถได้ทะเบียนมาแล้ว

ออฟไลน์ Alcatraz

Re: สอบถามกฎหมายเกี่ยวกับการดัดแปลงรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 13:41:40 »
รถรุ่นไหน ปีอะไร รุ่นย่อยอะไร เครื่องอะไรครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 14:35:49 »
กระบะเรียบ ตอนเดียว วีโก้ ก้านกล้วย ครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 14:42:26 »

รถที่ ออกจากผู้ขายที่ดัดแปลงรถขาย และ ผู้ขาย ผ่าน มี มาตราฐาน อุตสหกรรม  ( มอก)  และ มีทะเบียน ตั้งแต่แรก

คำวา ดัดแปลง คือ เราไปไปแก้ไขเอง หลังจาก รถได้ทะเบียนมาแล้ว

ผมเข้าใจว่า สามมิตรเอารถของวีโก้มาดัดแปลง แต่สามมิตร ไม่ได้ทำถูกต้อง หรือทำถูกแล้ว แต่ตำรวจไม่รู้เรื่อง จับอย่างเดียว
เพราะเห็นรถมันไม่เหมือนทั่วๆไป หรือตำรวจนับแหนบแต่ละรุ่นไว้ เกินปุ๊ป จับเลย 

อีกอย่างถ้าดัดแปลงจริง ทำไมศูนย์ถึงไม่แจ้งลงเล่มให้ ทั้งๆที่ตอนต่อหลังคา ศูนย์ก็เป็นคนทำเรื่องต่อเติมหลังคาที่ขนส่งให้

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 15:37:06 »
โดนกันบ่อยครับ ไม่เข้าใจคือ ตำรวจกับขนส่ง พูดไม่ตรงกัน เรื่องดัดแปลง

ไปแจ้งขนส่ง ก็บอก มาแจ้งทำไม เสียเวลา

พอตำรวจตรวจก็บอก ดัดแปลงโดยไม่แจ้ง ไม่มีใบแจ้ง จับอีก ประเทศไทย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 16:24:47 »
โดนกันบ่อยครับ ไม่เข้าใจคือ ตำรวจกับขนส่ง พูดไม่ตรงกัน เรื่องดัดแปลง

ไปแจ้งขนส่ง ก็บอก มาแจ้งทำไม เสียเวลา

พอตำรวจตรวจก็บอก ดัดแปลงโดยไม่แจ้ง ไม่มีใบแจ้ง จับอีก ประเทศไทย

นี่แหละครับปัญหา ผมเคยโดนอีกอันนึง คือ รถใส่หลังคาตู้มา แจ้งขนส่งเรียบร้อย แต่โดนข้อหา ไม่ระบุว่ามีฝาท้ายเปิดปิด

ผมก็เอาใบสั่งไปที่ขนส่งเลย  บอกว่า ที่ลงเล่มแค่หลังคา ตำรวจจับ พี่ต้องลงเพิ่มให้ด้วย ว่ามีฝาเปิดปิดด้วย ขนส่งก็ไม่ยอมลงให้ บอกคนจับ ปัญญาอ่อน

ผมเลยกลับไปคุยกับ ตำรวจที่เป็นหัวหน้า ไม่ใช่คนที่จับ (คนจับไม่ยอมมาคุย อ้างว่าติดธุระ)  ว่าขนส่งไม่เขียนเพิ่มให้ แกก็เลยบอกว่า ไม่ต้องจ่ายค่าปรับ

เปลี่ยนให้ผมโดนว่ากล่าวแทน แถมยังบอกอีกว่า อย่าเอาไปออกสื่อนะ ... โชคดี ที่ตอนนั้นผมยังเล่นเฟซไม่เป็น

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 20:23:09 »

ผมเข้าใจว่า สามมิตรเอารถของวีโก้มาดัดแปลง แต่สามมิตร ไม่ได้ทำถูกต้อง หรือทำถูกแล้ว แต่ตำรวจไม่รู้เรื่อง จับอย่างเดียว
เพราะเห็นรถมันไม่เหมือนทั่วๆไป หรือตำรวจนับแหนบแต่ละรุ่นไว้ เกินปุ๊ป จับเลย 

อีกอย่างถ้าดัดแปลงจริง ทำไมศูนย์ถึงไม่แจ้งลงเล่มให้ ทั้งๆที่ตอนต่อหลังคา ศูนย์ก็เป็นคนทำเรื่องต่อเติมหลังคาที่ขนส่งให้

สามมิตร ทำถูกต้องทุกอย่างแล้วครับ
รถออกจากสามมิตรเป็น OEM และการดัดแปลง ผ่านมาตราฐาน มอก ตามกฏหมาย
ให้ถือ สามมิตร คือ มาตราฐานได้เลย
ดังนั้น อย่าได้ยอมครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 21:00:12 »

สามมิตร ทำถูกต้องทุกอย่างแล้วครับ
รถออกจากสามมิตรเป็น OEM และการดัดแปลง ผ่านมาตราฐาน มอก ตามกฏหมาย
ให้ถือ สามมิตร คือ มาตราฐานได้เลย
ดังนั้น อย่าได้ยอมครับ

คือตอนแรกผมก็ไม่ได้จ่ายครับ ให้เด็กกลับมา อีกวันถือเอกสารซื้อรถ โบรชัวร์ ไปให้ดู พี่แกไม่ยอมฟังเลย บอกยังไงก็ดัดแปลง
ผมจะขอคุยเพื่อสอบถาม ก็ไม่คุย ให้เด็กอ่านกฏหมายสองแผ่น แล้วบอกว่าต้องไปจดลงเล่มที่ขนส่งอย่างเดียวเลย
ก็เลยต้องยอมจ่ายไป พอดีวันนั้นผมไม่ได้ไปเอง ไม่งั้นผมจะไปศูนย์ดำรงธรรมเลย

คือตอนนี้ ทางศูนย์ที่ออกรถมาก็ยังไม่มีคำตอบที่แน่นอน ว่าตกลงสามมิตรทำถูกต้องมาหรือยัง บอกแค่ว่าต้องขับรถเข้า
สนง ใหญ่ให้วิศวะตรวจก่อน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 21:35:37 »

กำ จริงๆ สามมิตรทำนาดนี้
เค้ามี วิศว อยู่ในกระบวนการทำงานอยู่แล้ว

ทำไม ซ้ำซ้อน

ผมนี่มึนเลย

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 22:13:41 »
ง่ายๆครับ ยกกล้องขึ้นมาถ่าย ตอนคุยกับตำรวจ แล้วอัดคลิปที่คุยกับตำรวจไว้เป็นหลักฐาน ถ้าเราไม่ผิดจริงๆไม่ต้องกลัวเลยครับ เกิดมีปัญหาอะไรก็มีหลักฐานไว้ต่อรองได้ ถ้าเราไม่ผิดจริงๆก็ไม่ต้องจ่ายครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 08:45:10 »
ง่ายๆครับ ยกกล้องขึ้นมาถ่าย ตอนคุยกับตำรวจ แล้วอัดคลิปที่คุยกับตำรวจไว้เป็นหลักฐาน ถ้าเราไม่ผิดจริงๆไม่ต้องกลัวเลยครับ เกิดมีปัญหาอะไรก็มีหลักฐานไว้ต่อรองได้ ถ้าเราไม่ผิดจริงๆก็ไม่ต้องจ่ายครับ

ถ้าเป็นเคสอื่นคงทำแบบนั้นครับ แต่อันนี้มันจับกรณีเสริมแหนบ คาอยู่ในรถ แล้วก็บอกว่าผิด ผมว่าจะไปที่ขนส่งครับ จะไปลองปรึกษาดู ว่าต้องทำแบบไหนให้ถูกต้อง

ถ้าเอารถไปให้ดูแล้วขนส่งบอก ไม่ผิด .. ผมจะกลับไปคุยกับตำรวจอีกที ช่วงนี้ผมว่าง 5555

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 09:38:32 »
มาตราฐานตำรวจคือยึดวีโก้ธรรมดาเป็นหลักแหนบเดิมมีกี่แผ่นก็ต้องมีแค่นั้น ถ้ารถคุณยัดโน่นนี้ใส่ต่างจากตัวที่ออกจากโรงงานโตโยต้าคือผิด  (นอกจากว่าคุณมีใบรับรองจดทะเบียนดัดแปรงจากกรมการขนส่งทางบกมาชี้แจงว่าเพิ่มเติมส่วนไหนมาบ้าง)  8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 12:48:59 »
เคสนี้ไม่น่าผิดนะครับเพราะสามมิตรจะต้องส่งแบบและเอารถต้นแบบให้ขนส่งตรวจก่อนจดทะเบียนอยู่แล้ว ถ้ายังไม่ได้เรื่องรบกวนคุณCaptonส่งรายละเอียดเลขคัสซีรถมาให้ผมก็ได้ ผมจะไปถามเซลล์สามมิตรให้หรืออาจจะถามเพื่อนผมที่เป็นน้องชายเจ้าของสามมิตรให้เลย ผมส่งรถพ่วงไปให้สามมิตรต่อกระบะให้ก็จดทะเบียนได้และไม่เคยเจอปัญหาถูกจับข้อหาดัดแปลงใดๆครับ
BMW 750E M SPORT

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 16:55:55 »
เคสนี้ไม่น่าผิดนะครับเพราะสามมิตรจะต้องส่งแบบและเอารถต้นแบบให้ขนส่งตรวจก่อนจดทะเบียนอยู่แล้ว ถ้ายังไม่ได้เรื่องรบกวนคุณCaptonส่งรายละเอียดเลขคัสซีรถมาให้ผมก็ได้ ผมจะไปถามเซลล์สามมิตรให้หรืออาจจะถามเพื่อนผมที่เป็นน้องชายเจ้าของสามมิตรให้เลย ผมส่งรถพ่วงไปให้สามมิตรต่อกระบะให้ก็จดทะเบียนได้และไม่เคยเจอปัญหาถูกจับข้อหาดัดแปลงใดๆครับ

ส่งไปให้แล้วครับพี่ V221  ขอบคุณพี่มากๆครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2015, 07:55:42 »
ได้รับแล้วครับ วันจันทร์จะถามให้นะครับ ผมชื่อวีครับ ตอนก้านกล้วยออกก็เคยคิดจะซื้อเหมือนกันแต่ลูกน้องผมบอกว่าเส้นทางวิ่งหาCNGยากเลยซื้อรถติดLPGแทนครับ

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 08:54:14 »
ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ

1 ถ้าเราซื้อรถกะบะมา แล้วจะติด โครงเหล็กหรือโครงอลูมิเนียมอะไรก็แล้วแต่ เพื่อไว้บรรทุกของ ต้อไปแจ้งขนส่ง เพื่อให้จดลงเล่มทะเบียน ด้วยใช่ไหมครับ

2 แล้วถ้ารถที่เราซื้อ ยังเป็นรถผ่อน จะจดลงเล่มได้ยังไง เพราะเล่มอยู่ที่บริษัทขายรถ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 09:57:21 »

1 ถ้าเราซื้อรถกะบะมา แล้วจะติด โครงเหล็กหรือโครงอลูมิเนียมอะไรก็แล้วแต่ เพื่อไว้บรรทุกของ ต้อไปแจ้งขนส่ง เพื่อให้จดลงเล่มทะเบียน ด้วยใช่ไหมครับ

2 แล้วถ้ารถที่เราซื้อ ยังเป็นรถผ่อน จะจดลงเล่มได้ยังไง เพราะเล่มอยู่ที่บริษัทขายรถ

1.แจ้งจดที่ขนส่งได้ครับ
2.ไม่ต้องใช้เล่มจริงครับ แค่เอาสำเนาเล่ม ไป ทำการ แจ้งได้เลย
    พวกนี้ใช้ระบบ ฐานข้อมูลครับ เหมือนทะเบียนบ้าน
    จะเสีย ค่า คัดสำเนาเพิ่ม
   เหมือนเราจ่ายภาษ๊รถ ก็ไม่ต้อง ใช้เล่มจริงกรณี ที่เล่นไม่อยู่กับเรา
  ใช้ วิธี คัดสำเนา ได้ครับ เต้จะ พิพม์ออกมาให้

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 10:51:37 »
คนจับคงคิดอยู่ในใจ "กุจะเอา"

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 13:42:59 »

1.แจ้งจดที่ขนส่งได้ครับ
2.ไม่ต้องใช้เล่มจริงครับ แค่เอาสำเนาเล่ม ไป ทำการ แจ้งได้เลย
    พวกนี้ใช้ระบบ ฐานข้อมูลครับ เหมือนทะเบียนบ้าน
    จะเสีย ค่า คัดสำเนาเพิ่ม
   เหมือนเราจ่ายภาษ๊รถ ก็ไม่ต้อง ใช้เล่มจริงกรณี ที่เล่นไม่อยู่กับเรา
  ใช้ วิธี คัดสำเนา ได้ครับ เต้จะ พิพม์ออกมาให้

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2015, 14:32:41 »

ส่งไปให้แล้วครับพี่ V221  ขอบคุณพี่มากๆครับ
คุยให้แล้วนะครับ ติดต่อคุณอ้วนที่ 0845439998 ได้เลยครับ สามมิตรกรีนพาวเวอร์

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2015, 19:56:36 »

คุยให้แล้วนะครับ ติดต่อคุณอ้วนที่ 0845439998 ได้เลยครับ สามมิตรกรีนพาวเวอร์

โหสุดยอดเลย

ช่วยสรุปทีได้ไหมว่า

ตกลง ต้องแจ้งลงเล่นไหม

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2015, 20:24:21 »

โหสุดยอดเลย

ช่วยสรุปทีได้ไหมว่า

ตกลง ต้องแจ้งลงเล่นไหม
สรุปว่าต้องลงเล่มครับ แต่สำหรับก้านกล้วยที่จดทะเบียนหลังเดือน8ทางสามมิตรทำให้เรียบร้อยครับ