ผู้เขียน หัวข้อ: Eco car เกียร์ MT ค่ายไหนขับง่ายสุดครับ  (อ่าน 2752 ครั้ง)

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
Eco car เกียร์ MT ค่ายไหนขับง่ายสุดครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2015, 12:51:44 »
ท่านใดเคยลองเกียร์ MT ของ eco car แต่ละค่ายบ้าง
พอดีคุณแม่อยากได้ไว้ขับไปจ่ายตลาด
ท่านขับ Auto ไม่เป็น และกลัวไม่กล้าฝึกขับ (ข่าวชอบออกว่าชนนุ่นชนนี่บ่อย)
เลยจะมองหาเกียร์ MT ที่ขับง่ายๆ อารมณ์ขับกระบะสมัยก่อน
แบบว่าคลัชไม่หนัก ออกตัวง่าย มีแรงดึงเวลาปล่อยคลัชเยอะหน่อย
ไม่เน้นซิ่งครับ

ออฟไลน์ Livezion

• Jr. Member
  • **
Re: Eco car เกียร์ MT ค่ายไหนขับง่ายสุดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2015, 13:29:20 »
ในคลาส 1200 ผมเคยขับมาทุกคันแล้ว ยกเว้น almera mt / march mt

ผมว่า swift mt นี่แหละ ขับง่าย เบามือ ช่วงล่างดี ที่สุดแล้ว  ระยะครัช ไม่สั้น ไม่ดีด จนเกินไป (เช่น mazda 2)

อีกตัวก็ brio ง่ายเหมือนกัน แต่ ครัช + เกียร์ สุ้ สวิฟไม่ได้

หรือ จะ ไปใช้ 1500 ก็เหมาะนะครับ ขับง่ายกว่าชัว โดยเฉพาะ city / vios   mt (vios ตัวใหม่เข้าใจว่าปรับปรุงคันเร่งแล้ว)

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
Re: Eco car เกียร์ MT ค่ายไหนขับง่ายสุดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2015, 15:41:36 »

Swift / Ciaz
กับ
Brio / Brio Amaze

ฟิลลิ่งกำลังโอเค คลัตช์สู้เท้าเมื่อถอนออก ไม่นิ่มหรือแข็งเกินไป

ออฟไลน์ OHMMY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2015, 20:27:04 »
สวิฟอีกเสียงครับ คลัชลื่นน้ำหนักเบาควบคุมง่าย

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2015, 23:58:56 »
สวิฟสิครับ เปลี่ยนเกียร์ง่าย ครัชก็นิ่มๆ นุ่มๆ 
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 00:17:53 »
ถ้างบถึง ลอง Mobilio S MT 5 ที่นั่ง 597,000 พับเบาะแถวสองแล้วที่เยอะมากๆๆๆๆๆ ขับง่าย เกียร์ 1 ทดจัดกว่า Swift เฟืองท้ายทดจัดกว่าซึ่งน่าจะออกตัวง่ายกว่าแถมแรงบิดเครื่อง 1500 ก็เยอะกว่า ทั้งยังตอบโจทย์เรื่องแม่ขับไปตลาดด้วย ขนของกลับบ้านกระจาย

ออฟไลน์ gofiro

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 08:15:54 »
Swift ครับ ประจำการอยู่ที่บ้านเหมือนกันครับ

ขออนุญาติแนะนำครับ ฝึกเถอะครับ คุณพ่อ/แม่ ผม ขับเกียร์ธรรมดาที่คุ้นเคย มันเหนื่อยครับ

ลองซักพักก้อคุ้นครับ ไปก็เหยียบ หยุดก็เหยียบ ^^

อีกข้อคือ บางตัว คลัท จะเหยียบยากหน่อย เนื่องจากพื้นที่มันเล็ก และ อยู่ใกล้กันไปหน่อย

ต้องลองไปเหยียบดูก่อนนะครับ ถ้าจะเอาเกียร์ธรรมดา แน่ ๆ ล่ะก้อ