ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคนใช้ HONDA CRV ครับ เรื่อง เปลี่ยนผ้าเบรค กับ ยาง ครับ  (อ่าน 3194 ครั้ง)

ออฟไลน์ bbbatticus

• Newbie
  • *
คือพอดีรถถึงวาระต้องเปลี่ยนครับ (60000 โล) เป็น CRV GEN 4 ล่าสุดนะครับ (ปี 2013)

ศูนย์บอกผ้าเบรคเหลือน้อยแล้ว

ตีราคามาว่า ผ้าเบรคคู่หน้า 4500 บาท

เลยตกใจว่าทำไมแพงมากเลย

เห็นว่าใช้ของ Nissin

อยากถามครับว่าถ้าเปลี่ยนข้างนอกดีกว่าไหม

เพราะไหนจะ ค่าแรงอีก 600 ค่าเจียรฺจารอีกเท่าไร

น่าจะเกือบๆ 6000 กับแค่เปลี่ยนผ้าเบรคหน้า

พอดีโทรถามร้านอ่ะไหล่แถวโชคชัยสี่ เขาบอกว่า ของศูนย์ เขามี ให้ราคามา 3000 นิดๆ

คุ้มไหมครับผม ที่จะซื้อมาแล้วไปให้ Cockpit แถวบ้านเปลี่ยน (เอาสบายใจ เลยให้ที่ Cockpit ใส่)

เขาคิดค่าใส่บวก เจียร์จาน 1000 บาท รวมๆ น่าจะแค่ 4000 นิดๆ

ไม่ทราบ ดีกว่าไหมครับถ้าพี่ๆ จะทำ

(หรือมีอู่ดีๆ ที่ทำแล้วสบายใจบอกทีนะครับ หรือ ร้านอ่ะไหล่ที่ถูกกว่านี้ 5555)

---------------------------------------------------------------------------------------------

อีกอย่างครับ

เรื่องยาง ก็กะจะเปลี่ยนไปเลย

ยางของรถ จากศูนย์ 225/60 R18 100H

มองๆ อยู่คือ
1. Dunlop P Sport MAXX 050 225/60 R18 100H << ยี่ห้อรุ่นเดิมจากศูนย์
2. Bridgestone ECOPIA EP850 225/60 R18
3. YOKOHAMA GEOLANDER SUB G055 225/60 R18

ไม่ทราบยางตัวไหนดีครับ
ขอราคาไม่แรงมาก
(ที่ ดูๆ Yokohama น่าจะถูกสุดในนี้รึป่าว)

ขอทราบแหล่ง เปลี่ยนยาง ที่ราคาดีๆหน่อยก็ดีครับผม

อยู่แถว บางนา รามคำแหง ลาดพร้าว บางกะปิ มินบุรี ได้หมดครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ taweek

• Full Member
ซื้อข้างนอกเถอะครับ 2500 เหลือๆ .. ให้ร้านขายยางใส่ให้  ค่าแรงไม่กี่บาท  3000 น่าจะจบฝ

จานไม่ต้องเจียร เดียวผ้ามันก็ปรับหน้า ของมันเอง

ออฟไลน์ ADS

ผมใช้ crv g3 มา 8ปี ใช้ เบนดิกส์ ตั้งแต่เปลี่ยนครั้งแรกเลย ราคา 1300 ค่าใส่ 200 บาท เปลี่ยนมา 4 รอบแล้วมั้ง ทุกวันนี้ก็ใช้อยู่ เลขไมล์ 190000 แล้ว  ส่วนยาง เปลี่ยนใช้ maxxis waltz 300 เส้นละ 3600 บาท มารอบที่2 แล้ว ใช้รอบแรกไปถึง 80000 โล แล้วเปลี่ยน แต่ยางติดรถเปลี่ยนตอน แสนโลแรกครับ ผมเน้นของที่ราคาไม่สูง คุณภาพใช้ได้ 
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ vitavas

ผมเปลี่ยนเป็น Geolander 055 มาได้สัก 3000 กม
ผมรู้สึกว่า ยางรุ่นนี้ ย้วย ครับ  ขับแล้วจะงงนิดๆ  ตอนแรก  ตอนนี้เริ่มชิน  แต่ก็ไม่ชอบ
สิ่งที่ประทับใจ คือ นิ่มครับ นิ่มมาก

ถ้าชอบ นิ่ม ก็ใช้ geolander เลยครับ แต่ถ้าไม่ชอบ เลือกรุ่นอื่น ของ yoko ก็ได้ แต่ราคาจะสูงขึ้น

ออฟไลน์ AyeBAng

• Jr. Member
  • **
เรื่องผ้าเบรค ผมไม่มีความรู้ครับ แต่ถ้าเป็นเรื่องยาง ก็ใช้ Michelin ดีกว่า รุ่นที่ผลิตในเมืองไทย นุ่ม ทนทาน และพิสูจน์แล้วกับสภาพร้อนชื้ันในเมืองไทย ส่วนยางนำเข้า ขออนุญาต ไม่แนะนำครับ