ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมค่ายรถเกาหลีถึงไม่บุกตลาดไทยกับอาเซียนจริงจังซักทีครับ??  (อ่าน 3986 ครั้ง)

ออฟไลน์ Severus Snape

• Full Member
ทั้ง ๆ ที่ในตลาดอเมริกา จีน ก็ประสบความสำเร็จแล้ว แถมบริษัท Hyundai-Kia ก็ติด top  5 ของโลกแล้วด้วย อาเซียนเองก็พลเมืองรวม ๆ กันก็ 500 กว่าล้านคนแล้ว แต่ยังไม่มีโรงงานผลิตรถเกาหลีแบบเต็มตัวในภูมิภาคนี้เลย

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
ตลาดเล็กเกินไปที่จะมาทุ่มงบแข่ง
H.

ออฟไลน์ kris-lack

ไปเที่ยวลาว เห็นเยอะยุนา

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

น่าจะเปลี่ยนคำถามเป็นไม่เล่นตลาดไทยมากกว่าครับ ไปมาเลเห็นบ่อยกว่าโตโยต้าอีก เป็นแท็กซี่เยอะมาก

ผมว่าสาเหตุมาจากขายไม่ออก เต๊นไม่รับครับ ไม่ใช่แค่โดนกด Elantra รถดีมาก ขายได้จิ๊ดนึง

ปัญหาคือความเชื่อถือในแบรนด์มันเน่าไปช่วงยุคก่อนที่ Hyundai มาทำตลาดเองครับ จะแก้เกมต้องลงทุนเยอะ แล้วก็แข่งขันสูง เลยทำๆ ไป ขายแต่รถตู้ก็อยู่ได้

ออฟไลน์ Napat14

• Sr. Member
คนที่เคยใช้ ฮุนได จะจำชื่อพระนครยนต์การได้เลย ว่าทำแล้วอยู่ดีๆก็หายไปเฉยๆ (ก็คือทิ่งคนใช้รถนั้นเอง)
พอกลับมา ทำใหม่ คนไทยบางส่วนก็ บอกว่าอย่าไปใช้รถเกาหลี ถึงจะดีแค่ไหน แต่ทิ่งกันไปเฉยๆ และบริษัทใหม่ที่เข้ามาทำ ก็เป็น บริษัท ญี่ปุ่น นะครับ ไม่เห้นทำตลาดอะไรเลย แถม ราคาขายเทียบ toyota อีก เขาไปเล่นtoyota ไม่ดีกว่า หรอครับ รถเกาหลี ที่เคย ขาย นั้นเขาเน็นที่ราคาขายที่ถูกกว่าเยอะนะครับ ตลาดเลยเกิดได้ ดูอย่าง H1 สิ ราคาถูกกว่าเปล่า แล้วดีกว่าหรือเปล่า

หรือไม่ก็ต้องดู ต่างมุมครับ ว่า ตลาดอื่น ที่เขาใช้ เพราะว่าสินค้าเขาดีจริง ไม่ใช้คนไทยที่อะไรก็ พี่ต้าไว้ก่อน
พูดยากครับ ความหลากหลายเรื่อง รถ
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ MUK

ผมว่า Hyundai ประมาณช่วง ปี 2537 หรือหลังจากนี้ หรือเปล่าไม่แน่ใจ จำได้ว่า โชรูม ของ Hyundai มีเหมือนยังกะพี่โต แล้วก็หายไป
รถของ Hyundai ราคาถูกมากๆ แต่ผมไม่รู้ว่า ทำไม อยู่ๆ ก็หายไป และ จากการสังเกตุของผมนะ Hyundai ที่มีอายุเท่ากัน กับรถญี่ปุ่น
รถจะโทรมมากกว่า สภาพดูไม่ค่อยได้เลย ครับ  ผมว่า เขาบุกแล้ว แต่ทัพแตกไปแล้วครับ ถ้าจะมา ต้องมาเหนือชั้นกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

ฮุนได ได้บทเรียนไปคราวที่ดีลเลอร์ทิ้งลูกค้าในไทยคราวก่อน

ก็ทำการบ้านมาดีครับ จ้างมืออาชีพที่ไว้ใจได้มาบริหารแทนแบบชิมลาง ซึ่งทำได้ดีรถก็ไปได้ ถึงจะไม่ครบไลน์ทุกรุ่นก็ตาม

บ้านเราตราบใดที่ราคาขายต่อมือสอง (เคยได้ยินว่าราคาดีที่สุดลำดับต้นๆของโลกก็ว่าได้) ยังเป็นปัจจัยหลัก จากราคารถที่ค่อนข้างสูง เมื่อเทียบกับประเทศที่ผลิตรถยนต์ได้ส่วนใหญ่อยู่แบบนี้

ยากที่ค่ายใหม่ๆ จะมาตีตลาดกลาง ถึงล่างได้ครับ เพราะต้องใช้เงินลงทุน และเวลามหาศาล เสี่ยงต่อการขาดทุนอย่างมโหฬารได้ไม่ยาก

ออฟไลน์ O_o"

บุกตลาดเมืองไทยจริงๆ ต้องถามก่อนว่ามีใครจะซื้อบ้าง

ชงมาหมดทุกอย่าง สวยถูกใจ เครื่องแรง ขับขี่ดี ราคาไม่แพง

แต่จะมีกี่คนซื้อละครับ ในเมื่อเอาชนะใจคนไทยส่วนใหญ่ไม่ได้ อะไรๆก็รถญี่ปุ่น

ขนาดรถจากอเมริกาที่ว่าแน่ๆอยากได้กันจัง ยังเอาตัวแทบไม่รอดเลยตอนนี้

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ผมว่าคนรุ่นก่อนๆยังจำฝังใจกับฮุนไดที่ซื้อรถแถมแพ
ปัจจุบันฮุนไดผมว่าที่ไปได้คือ H-1 ล้วนๆ ที่ขายได้
เพราะไร้คู่แข่ง และความคุ้มค่าในตัวรถจริงๆ 

แต่ลองให้ญี่ปุ่นลงมาเล่นเซ็กเม้นท์นี้จริงๆจัง ผมว่าฮุนไดไม่น่ารอด
H-1 มันตอบโจทย์ที่ตัวรถดี และไม่แพง สำหรับคนที่ไม่อยาก
หรือไม่มีกำลังไปแล่นพวก Alphard , Vellfire , Caravelle 
พวกนั้น 
ลองดูง่ายๆ ชัดๆเลย Sonata กับ Elatra เป็นไงมั่งครับ ถึงแม้
ตัวรถจะดีจริง แต่เจอพี่ยุ่นขาใหญ่ก็ไปแทบไม่รอด ผมถึงบอกว่า
ถ้าตอนนั้นฮุนไดไม่แถมแพลูกค้า วันนี้เราอาจเห็นฮุนไดยิ่งใหญ่ในไทย
ก็เป็นได้  อันนี้ผมคิดวิเคราะห์เองล้วนๆครับ 
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ ps000000

ผมว่า MG ยังบุกแบบจริงจังกว่า Hyundai

ออฟไลน์ SUPAPID

• Full Member
อาเซียน?
ผมเห็นเกือบครึ่งในเวียตนามเป็นรถเกาหลีทั้งนั้น
 ;) ;) ;)

ออฟไลน์ ไทบ้าน

สินค้าเกาหลี....ไม่ทนครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ OHMMY

• Sr. Member
จริงจังแค่ไหน แค่ไหนเรียกจริงจัง ผิดเพียง 8 ครั้งถึง9 ซะที่ไหน ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Noise

• Jr. Member
  • **
เท่าที่ไปฮานอยมา เห็นมีแต่รถเกาหลีตรึมเลยครับ เก๋งเล็กเป็นแท็กซี่นี่เพียบ

ออฟไลน์ recycleman

ฮุนได เกีย ลองไปดูในเวปไซต์ของเกาหลีเองออฟชั่นนี่จัดเต็มเหลือล้นมากๆ แต่พอมาไทยหายเกลี้ยง

คือถ้าไม่หั่นออฟชั่นซะโล้นแบบน่าเกลียดและตั้งราคาขายให้มันโดนใจกว่านี้ผมว่าขายได้อยู่น่ะ ดีไซน์และองค์ประกอบต่างๆมันขายได้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ yourturle

ล่าสุด ในบ้านเค้าเอง ยอดยังตก โดนต่างชาติบุก
One Day.

promt

• บุคคลทั่วไป
ยังตัดใจไม่ลง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าพูดถึงไทยนี่ ตลาดเล็กมาก

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ต้องค่อยเป็น ค่อยไปครับ  8)