ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคนที่มีรถ มี Option เปิด-ปิด ไฟหน้าอัตโนมัติ ถึงใช้อัตโนมือกัน  (อ่าน 18364 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
ทำไมคนที่มีรถ มี Option เปิด-ปิด ไฟหน้าอัตโนมัติ ถึงไม่ใช้กัน
เห็นแทบทุกคัน หมุนกันเองทั้งนั้น สังเกตุจากขับเข้าอุโมง
รถดีๆ รถแพงๆ ไฟไม่ติดกันซักคัน มืดสนิท จริงๆ Option นี้
ถือว่าสำคัญเหมือนกันนะ แต่แปลกใจคนที่คอยเปิด-ปิด อัตโนมือ ^_^
ลงอุโม บางที่มืดๆ ถ้ามี Auto ช่วยเรื่องความปลอดภัยได้เลย

ออฟไลน์ Ponthakorn

ผมมีปัญหาตอนจอดรถกลางคืน พอล็อครถเอะไฟยังติด ตูตั้งโหมดใหนวะต้องปล็ดล็อคเข้ามาดูอีกทีเสียเวลาพักหลังเลยไม่ตั้งครับสบายใจ

ออฟไลน์ pongsakorn11

ผมมีปัญหาตอนจอดรถกลางคืน พอล็อครถเอะไฟยังติด ตูตั้งโหมดใหนวะต้องปล็ดล็อคเข้ามาดูอีกทีเสียเวลาพักหลังเลยไม่ตั้งครับสบายใจ

ส่วนใหญ่จะตั้งได้นะคับว่าให้มันดีเลย์นานกี่วิ

ออฟไลน์ namliab

• Jr. Member
  • **
ของผมใช้ตลอดนะครับ แต่ผมรู้สึกว่ามีรถบางรุ่นที่ระบบไฟอัตโนมัติมันทำงานไม่สัมพันธ์กับสภาพแสงความเป็นจริงเช่น Honda Accord รุ่นก่อนโฉมปัจจุบัน เวลาขับเจอร่มไม้นิดหน่อยไฟก็ติดเองแล้ว ติดๆ ดับๆ ติดๆ ดับๆ เหมือนเสียสติเลยกดเป็นอัตโนมือแทน อีกรุ่นที่เป็นคือ Toyota Priusแค่สลัวหน่อยไฟก็ติดแล้ว ยังไม่ทันเย็นเลยครับ แต่ของโฟกัสค่อนข้างโอเคนะครับ จะมีหน่วงๆ เล็กน้อยเวลาออกจากที่มืดพักนึง ไม่ทำให้ติดๆ ดับๆ บ่อยเกินไปครับ

แต่ผมก็สนับสนุนให้เปิดไฟออโต้นะ โดยเฉพาะรถที่มีเดย์ไลท์ ผมชอบเห็นลืมเปิดไฟใหญ่เวลามืดแล้วกันพอสมควร เดย์ไลท์แยงตามาก โดยเฉพาะ Honda Accord โฉมปัจจุบัน ไฟเดย์ไลท์แสบตามากๆ

ออฟไลน์ belkw202

เพราะว่าบางครั้งมันเปิดตอนที่เรายังไม่อยากให้มันเปิดครับ
เช่นตอนลงอุโมงค์ ลอดใต้สะพาน หรืออะไรก็แล้วแต่
รถคันที่ใช้อยู่ปัจจุบันไฟหน้าเป็นออโต้แบบปิดไม่ได้
ที่จอดรถผมอยู่ใต้ดิน ทุกครั้งที่ติดเครื่องไฟหน้าก็จะติดก่อนเลย ขับออกไปนิดเดียวก็ดับแล้ว
กลัวไฟหน้าจะไปไวครับแต่ทำอะไรไม่ได้
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ the kit

• Hero Member
 ของผมไม่ตั้งออโต้เพราะว่ากลัว ballast ของไฟซีนอนจะเสียเร็ว
 ยิ่งเป็นรถนำเข้าอยู่ด้วย
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ namliab

• **
เพราะว่าบางครั้งมันเปิดตอนที่เรายังไม่อยากให้มันเปิดครับ
เช่นตอนลงอุโมงค์ ลอดใต้สะพาน หรืออะไรก็แล้วแต่
รถคันที่ใช้อยู่ปัจจุบันไฟหน้าเป็นออโต้แบบปิดไม่ได้
ที่จอดรถผมอยู่ใต้ดิน ทุกครั้งที่ติดเครื่องไฟหน้าก็จะติดก่อนเลย ขับออกไปนิดเดียวก็ดับแล้ว
กลัวไฟหน้าจะไปไวครับแต่ทำอะไรไม่ได้

รถรุ่นอะไรเหรอครับ ไฟหน้าบังคับออโต้ตลอดเวลาเลยเหรอครับ  :o

ออฟไลน์ bubball

ผมเปิด Auto ตลอดครับ แต่บางทีถ้ามันเกิดติดขึ้นมาในสภาพแสงที่มีเงาเยอะๆ แดดแรงๆ ผมก็จะปรับให้มันเป็นโหมดปกติเพื่อไม่ให้รบกวนผู้ร่วมทางคนอื่นครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

มีแต่ไม่ใช้
1. ลอดใต้สะพาน หรือทางด่วน ไฟกระพริบ หลอดพังไปแล้วหลายชุด
2. บ้านผ่านเขตทหาร ต้องปิดไฟหน้า กระพริบบ่อย

ปัญหาคือ ต้องเปิดผ่าน manual ถ้าข้ามได้หลอดไฟคงเหลือเพียบ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Minidog

• Full Member
ชินกับระบบมือครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

เพราะมันไม่แม่นครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

ที่ไม่ใช้เพราะ เวลาจะสตาร์ทรถ (ที่มืด) ไฟหน้ามันติดก่อนสตาร์ทเครื่อง กลัวพัง

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ง่ายๆ ครับ กลัวพัง และเปิดเองก็ไม่ได้ลำบากครับ

และส่วนตัวก็ไม่เคยลืมเปิดไฟตอนกลางคืนครับ
เพราะไฟจากหน้าจอในโหมด GPS จะแยงตาและจะหรี่ลงเมื่อเราเปิดไฟหน้า

8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Newhang

พูดไปแล้วน่าอาย  รถผมมันเปิดไฟหน้าเร็ว 5โมงเย็นยังมีแดดนิดหน่อย มันก็เปิดแล้ว

ตั้งค่าให้สุดแล้วก็ทำได้แค่นี้ โรงงานยังตั้งไม่ได้เลย :'(

ออฟไลน์ Kritnat

• Newbie
  • *
ที่ไม่เปิด เพราะบางที
ขับรถเข้าห้าง เวลาวนขึ้นอาคารจอดรถ  ไฟก็ เปิด ๆ ปิด ๆ
วนออกวงนอกโดนแสงหน่อยดับ  วนเข้าอาคารเปิด สลับกัน หลายห้างเลย
บางทีขับเส้นบางนาตราด  ขับเข้าเลนใน ก็เปิด  นอกหน่อย ก็ดับ มันดูตลก ๆ
แต่หลอดก็ไม่เคยขาดนะครับ 

สรุปแล้วปิดดีกว่า กลัวเขาหมั่นไส้เวลาจอดติดใต้สะพานแปป ๆ  ( แถวบ้าน ต้องขับลอดใต้สะพานเยอะ )  :D

ออฟไลน์ ps000000

ขับผ่านเงาต้นไม้ใหญ่หรือเงาสะพานลอย พวกเปิดเฉยเลยขนาดตั้งความไวต่ำสุด
คันหน้านึกว่าดิฟไฟหาเรื่องครับ ปิดๆซะ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ผมคนนึงที่ไม่ใช้  เพราะเวลาสตาร์ทตอนกลางคืนไฟติดขึ้นมาก่อน  ฉุดแรงมากๆ ที่สำคัญกลัวหลอดขาดครับ  HIDโตต้ายังหลอดละ5พันไม่อยากจะนึกถึงLEDเลย

ส่วนคนทั่วไปผมเชื่อว่าไม่อยากใช้ออโต้เพราะมันติดเร็ว  ผมอยากบอกว่าติดเร็วหน่ะดีแล้วครับ  ใครๆจะได้เห็นรถเรา ปลอดภัยกว่าครับ  อีกแบบคือประเภทติดแล้วดับง่ายจนเหมือนไฟสูง  อันนี้คนรู้จักเคยโดนคันหน้าจอดรถลงมาถามกระพริบไฟทำไมมาแล้ว

ออฟไลน์ PREM

แล้วแต่คันครับ บางคันมันติดเร็วไปอย่างที่หลายท่านบอก
คือผมก็ไม่ได้ชอบเปิดไฟช้านะ เปิดเร็วกว่าคนทั่วไปด้วย แต่บางรุ่น 5 โมงเย็นติดแล้ว เร็วเกิน

คันไหนที่ไฟ auto เวิร์กๆ ผมก็จะทิ้งไว้ออโต้ตลอดครับ เช่น CRV CX5
แต่ของ CX5 ไม่มีดีเลย์บางทีลอดใต้สะพานก็เปิดๆ ปิดๆ อันนี้ก็แอบกลัวพังเหมือนกัน
ของ CRV ฉลาดกว่า เหมือนรู้ว่าลอดใต้สะพานสั้นๆ มันก็จะไม่เปิด
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ mozart

ไม่ใช้เพราะเวลาจะสตาร์ทเครื่องในโรงรถที่บ้านหลอดไฟมักติดเวลาสตาร์ทไฟมันกระชาก หลอดไฟก็แพงอยู่แต่ที่ทำใจตอนเสียไม่ได้คือบาลานซ์ ครับ

ออฟไลน์ Dubee

ที่ใช้อัตโนมือเพราะว่ารำคาญในความในความเซ้นเซทรีฟองระบบอัตโนมัตครับ ทางทีแค่ลงทางลอดแป๊ปเดียวไฟติด พอพ้นปากอุโมงค์ไปอีกนานครับกว่าไฟจะดับ บางทีก็เกรงใจรถที่สวนมาเหมือนกัน บางทีตอนเย็นๆยังไม่มืดเลยไฟก็ติด อะไรของมันนักหนา รอให้มืดอีกสักหน่อยก็ไม่ได้ เฮ้อออออ ยังมีอีกเยอะครับที่ยังบ่นไม่หมด

ผมใ้เปิดปิดมือมันนี่แหละครับ คุมเองง่ายสุด

ออฟไลน์ Doctorpook

• Full Member
ผมใช้Autoเกือบตลอด ที่ไม่ตลอดก็เวลาที่ท่านทั้งหลายเจอสภาวะแสงไม่สม่ำเสมอ หลังจากนั้นก็ตั้งAutoไว้ต่อ
คันที่ใช้นานที่สุดคือBenz 211คันนี้11ปีแล้วBallastและหลอดHIDไม่เคยขาดครับ ถ้าขาดก็ซ่อมแสดงว่าเราใช้คุ้มไม่ใช่ไม่ใช้เพราะกลัวเสียอันนี้มันไม่น่าจะกลัวครับ
รถผมทุกคันตั้งแบบนี้หมดถ้าเขาทำมาให้เพื่อความสะดวกและปลอดภัยแล้วเราไม่ใช้
เราจ่ายแพงเพื่ออะไรครับ ที่ปัดน้ำฝนก็เหมือนกัน ตั้งเป็นAutoตลอด อยู่ดีๆน้ำจากถนนข้างบนลงมาก็ไม่ต้องรออะไร พวกนี้มีราคาทั้งนั้นไม่ใช่ใส่มาฟรีๆครับ

ออฟไลน์ Redcliff

• **
คันไหนมีผมก็เปิดautoไว้ตลอดครับ ตั้งแต่ใช้Corona Exior แล้ว สะดวกดีครับ ตอนนี้ใช้Xtrail ก็เปิดออโต้ไว้ตลอด มีแค่ตัดหมอกที่จะเปิดเฉพาะจำเป็น

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
Hilux Revo นี่มันปิดระบบ Auto ได้มั้ย เห็นไฟหรี่ไฟหน้าติดเร็วมากแทบทุกคัน แต่ผมก็ว่าดีน่ะครับ เวลาหัวค่ำตัดปัญหาเรื่อง DRL แยงตาเพื่อนร่วมทาง

ออฟไลน์ nuntapon.s

Hilux Revo นี่มันปิดระบบ Auto ได้มั้ย เห็นไฟหรี่ไฟหน้าติดเร็วมากแทบทุกคัน แต่ผมก็ว่าดีน่ะครับ เวลาหัวค่ำตัดปัญหาเรื่อง DRL แยงตาเพื่อนร่วมทาง

อันนั้นDRLครับ

ออฟไลน์ baeyongcai

ด้วยเหตุผลด้านความปลอดภัย ถ้ารถคันไหนมี Auto ผมจะตั้งตลอดครับ

ออฟไลน์ Buffy

ผมชอบ analog มากกว่า digital

ชินกับระบบมือ..........นาฬิกายังอยากได้แบบเห็นเข็มเดิน หรือ แอร์ ยังอยากได้แบบดันไปมา แทน ปุ่มกดเพิ่มลด อุณหภูมิ

ออฟไลน์ AkE

ผมก้ไม่ใช้ครับ ผมว่า sensitivity มันเยอะไปขนาดตั้งให้ต่ำแถมบางทีพอกลับมาออกแดดก้ใช่ว่าจะดับทันที ไม่ได้ว่ามันแย่นะคับ ระบบดีอยุ่แล้วใช้ก้ปลอดภัยดีแต่ผมว่าค่ามันไม่ค่อยโอ พอดีผมไม่เคยลืมเปิดไฟอยู่แล้วคับ

ออฟไลน์ toonze

คือสตาทรถในบ้านที่จอดมันติดและ พอครับออกมา ก้ดับ  กลัว บัลลาสซีนอนเสีย

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
accord g9 ผมก็ใช้ auto แต่ถ้ามาจากโรงงานเลยมันจะเซ้นซิถีบมาก ก็เข้าไปตั้งค่าใหม่ มันก็ดีขึ้นมากไม่เปิดปิดไวเกินไป
F10 ผมก็ใช้ auto คันนี้ก็ตั้งค่าได้แต่ดีฟอล์ตมันพอดีแล้วเลยไม่ได้ตั้ง
R172 ผมก็ใช้ auto คันนี้ก็ตั้งค่าได้แต่ดีฟอล์ตมันพอดีแล้วเลยไม่ได้ตั้ง

คันไหนมีออโต้ก็ลองอ่านคู่มือดูนะครับเผื่อมีให้ปรับ จะได้ถูกใจ
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ Aggressor

• **
  • Be CLASSIC
ไม่ชอบให้รถทำอะไรเองโดยพลการครับ(ยกเว้นระบบควบคุมการขับขี่)
เชื่อในสมองตัวเองมากกว่าจึงเลือกManualครับ ติดๆดับๆน่ารำคาญ บางช่วงไม่น่าจะติดก็ติดมันเสร่อสุดๆ Autoไปหมดเดี๋ยวจะเป็นง่อยซะก่อนน่ะครับ ::) แล้วยิ่งระบบปัดน้ำฝนAutoนี่ก็พอกัน แค่ฝนตกปรอยๆเสร่อปัดรัวยิกเลย ผมกลับชอบปัดน้ำฝนแบบตั้งหน่วงเวลาเอาเองมากกว่าซะอีก แต่รถใหม่ๆนับวันอะไรๆมันก็ออโต้ไปหมด