ผู้เขียน หัวข้อ: ++TheClip: Ford Everest 3.2 ตัวท้อป แกร่งดังภูผา ออพชั่นมาเต็ม..แต๊กๆๆ++  (อ่าน 23458 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
ขอบคุณมากครับ ตรงดี

ผมแชร์ประสบการณ์ ตัว 3.2 Top ที่ใช้อยู่ เอาข้อเสียนะ ข้อดีไปอ่านคนที่ชอบอวยแล้วกัน
1. ช่วงล่างหน้านุ่ม แต่หลังหลังแข็งไป ---> แก้ไขแล้ว ตอนนี้แฮปปี้มากครับ นุ่มหนึบ จิกโค้ง
2. เสียงลำโพงไม่ค่อยใสเท่าไหร่ แต่พอผ่านการเบิร์นลำโพงมาก็ดีขึ้นพอควร กำลังคิดจะเปลี่ยนเครื่องเสียง แต่รอดูปัญหาที่จะเกิดจาก ANC แบบที่เจอใน accord g8
3. ยาง 256/55 r20 กระด้างไปนิดๆ เดี๋ยวรอเปลี่ยนใส่ 275/55 r20

นอกนั้นประทับใจ และคุ้มค่าเงินทุกบาทที่จ่ายไปครับ

สนใจเรื่องช่วงล่างครับ ขอทราบวิธีที่แก้ไปหน่อยได้ไหมครับ เผื่อเวลามีคนอ่านถามผมจะได้แนะนำให้ลองทำด้วย
เพราะหลายคนที่บ้านมีญาติผู้ใหญ่ นั่ง Everest แล้วบางท่านบ่นสะเทือนครับ

อยากทราบด้วยอีกเสียงครับ

คืองี้ครับ ช่วงล่างแต่งตรงรุ่นเลยมันยังไม่ออกมาจากโรงงาน ซักเจ้า มีแค่เอามาปรับจูนกันเอง
ผมเปลี่ยนโช๊ค 4 ต้น ของ Ozy westcost ครับ แต่มาปรับตั้งค่า Valve ตาม Spect ที่พี่ร้านแต่งช่วงล่างแถวบ้านผมกำหนดเป็น Spect สำหรับ Everest 3.2+ โดยเฉพาะ กับสปริงเดิมมันดีขึ้นเยอะมากเลยครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Doctorpook

• Full Member
ผมไม่มีปัญหากับช่วงล่างณตอนนี้ครับ ใช้มาเกือบ3เดือน ถ้ามีช่วงล่างตรงรุ่นที่ดีกว่ามากคุ้มกับการหมดประกันช่วงล่างก็อาจจะMoให้ดีขึ้น แต่สำหรับการใช้งานปัจจุบันมันดีพอแล้ว
ที่ไม่ชอบก็เครื่องเสียงมันด้อยไปหน่อย อุตส่าห์ทำห้องโดยสารเงียบซะขนาดนี้มาตกม้าตายตรงนี้เอง จะเปลี่ยนก็กลัวหมดประกันเลยฟังไปงั้นๆเพราะอยากฟังดีๆก็ฟังที่บ้านเอาแล้วกัน
เสียงMoon roofผมโชคดีไม่ดัง หัวเข็มขัดดังตอนรับรถใหม่ๆปรับเลื่อนระดับลงมา1กิ๊กเสียงหายจนทุกวันนี้
แต่มีเสียงตรงลิ้นชักฝั่งผู้โดยสารหน้าแทน เสียงมันมาจากตรงตัวเปิดลิ้นชัก ถ้าเปิดไว้ขับไปก็ไม่ดังแต่ถ้าปิดเมื่อไหร่มันจะดังซึ่งปรกติเราต้องปิดถูกมั้ยครับ
แต่แก้ได้ไม่ยากตอนนี้หายสนิทแล้ว อยากได้เครื่องเสียงดีๆแล้วเพิ่มค่าตัวมามากกว่าlane keeping assistหรือadaptive cruise controlเสียอีก หรือเอามันครบๆมีGPS,DVDแล้วจัดไปล้านเจ็ดก็ได้จะได้จบๆไม่ต้องแต่งให้หมดประกันครับ
ปัญหาที่ตัวรถเจอsensorหน้าเอ๋อหนึ่งครั้งเข้าศูนย์resetแล้วหายไป อย่างอื่นยังไม่มีอะไรจากการใช้งานมา6พันกิโลครับ ขอบคุณสำหรับคลิปด้วยครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ขอบคุณครับ
ดูแล้วเหมือนมีนัยยะว่า คุณจิมมี่กำลังจะเปลี่ยนรถใหม่  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ kinpa

• Newbie
  • *
ในคลิปมีใส่ subtitle มาบอกว่า ออฟชันที่เพิ่มมา ล่าสุดอาจจะเพิ่มมาไม่ทันกับปี 2016 ที่ขึ้นราคา
แต่ว่าตอนนี้กระแสเพิ่มราคา เพิ่มออฟชันมาแรงมาก โดยเฉพาะในหมู่ของเซลล์ฟอร์ด และตามคลับต่างๆ
ไม่แน่ใจว่า ทางทีมงาน Headlightmag พอจะมีข้อมูลล่าสุดอัพเดทอย่างไรบ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
สำหรับผู้สนใจตัวนี้

ดูการทดสอบเปรียบเทียบกับ Toyota Prado VX
ซึ่ง Prado นั้นมีชื่อเสียงในการเป็นรถลุยๆแบบ off road ตัวหนึ่ง

http://www.caradvice.com.au/406863/ford-everest-titanium-v-toyota-prado-vx-comparison-review/