ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำรถมือสองไซส์เล็กๆ หน่อยครับ มีงบประมาณแสนนิดๆครับผม  (อ่าน 2050 ครั้ง)

ออฟไลน์ poolen0123

• Newbie
  • *
ตามหัวข้อเลยครับ พอดีที่บ้านที่จอดรถจะไม่พอครับถ้าซื้อคันใหญ่
มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ เป็นเกียร์ออโต้นะครับ
ที่สนใจก็มีอย่างพวก civic 3 door , NX coupe ครับผม
ถ้าซื้อมาอาจจะมีงบมาเพิ่ม เอามาไว้วางเครื่องใหม่ด้วยครับ
ช่วยรบกวนบอกข้อดีข้อเสียของรถคันที่แนะนำด้วยนะครับ
ปล. ผมสงสัยนิดนึงครับเรื่อง abs ถ้าขับรถไม่ได้เร็วมากจำเป็นไหมครับ เพราะถ้าซื้อรถราคาประมาณนี้และเก่าประมาณนี้ ไม่น่าจะมี abs แน่ๆ
รู้สึกโหวงๆ ถ้าไม่มีน่ะครับ แหะๆ

รบกวนไปหลายรอบมากๆแล้ว
ขอบคุณล่วงหน้าด้วยนะครับ

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
เคยใช้civic 3 door เดิมๆ เครื่องคาบู เกียออโต้ เครื่องอืด กินน้ำมัน ช่วงล่างไม่ค่อยดี ท่านั่งการขับก็ถ้าเป็นคนตัวใหญ่นี่อึดอัดเลย อะไหล่ตอนนี้หายากแถมบางชิ้นเริ่มแพงแล้วด้วย เมื่อ3ปีที่แล้วตอนใช้อยู่กะจะไปวางb16a ค่าวางแบบจบๆรวมๆมาเกือบแสน แพงกว่าค่ารถอีก แต่ถ้าชอบบอดี้จริงๆหารถที่วางเครื่องหัวฉีดมาแล้วดีกว่า จะได้ใช้ทีเดียวจบๆ ถ้าแค่ต้องการรถเล็กไปหารุ่นอื่นน่าสนใจกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
อ่านโจทย์แล้วผมกลับนึกถึงรถอีกรุ่นหนึ่งนะครับ ขอเสนอในมุมมองของผมแล้วกันนะครับ

ถ้าท่านไม่ซีเรียสว่าอยากได้รถคูเป้

Honda City ปี 1997 รุ่นแรก ตัวท็อป 1.5EXi (AS) ราคาปัจจุบันประมาณ 70,000-80,000 บาท ขนาดไม่ใหญ่กว่า Civic Coupe มากนัก

เฉพาะตัวท็อป จะได้ ABS พร้อมถุงลมให้อีก 1 ใบที่ฝั่งคนขับ (วิธีดูแบบหยาบๆ ตัวท็อปพวงมาลัย 4 ก้าน ไม่ท็อปพวงมาลัย 2 ก้าน)

เครื่องไม่แรงมาก แต่ประหยัดใช้ได้ ออปชั่นพอมี (เบาะกำมะหยี่ ที่วางแขนกลางเบาะคู่หน้า กระจกข้างปรับไฟฟ้า หน้าต่างไฟฟ้า 4 บาน

ถ้าอยากใช้งบประมาณเต็มแสน ก็ขยับมาเป็น Type Z ปี 1999 รุ่น 1.5VTi (AS) ก็จะได้เครื่อง VTEC 115 แรงม้าไว้เหยียบแก้เซ็งด้วยครับ

การบำรุงรักษา ก็คงไม่ง่ายนักตามอายุรถ แต่กรณีนี้ รถใหม่กว่าได้เปรียบกว่าเมื่อเทียบกับ Civic EG Coupe, NX Coupe ครับ

ตัวอย่าง รุ่นแรก ตัวท็อป

http://www.one2car.com/for-sale/honda-city-ek-e0-b8-9b-e0-b8-b5-95-99-29-exi---mueang-nakhon-ratchasima-district/2543602/

ปล. อย่าสนใจราคานะครับ มันราคาเต๊นท์ ถ้า Taladrod ไม่หลุด 80k ครับ

ออฟไลน์ Tan Int

City Type-Z , Soluna AL51 หยดน้ำ, Corolla ตูดเป็ด, Civic EK  ตัวเลือกหลักเลย
Civic 3-Door เท่าที่เข้าใจมันเครื่องคาร์บู ถ้ายกออกแล้วเอา VTEC วางแทนน่าจะดีกว่า
NX Coupe ในนี้พี่แพนก็ใช้ พี่แกก็ทำรีวิวทั้งการใช้การแต่งไว้ คิดว่าโอเคเหมือนกันถ้าไม่นับเรื่องอะไหล่ตัวถังที่หายาก อะไหล่อื่นไม่รู้ยากตามมั้ยนะ

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ redsun

3DOOR ต้องปี 1994 - 1995 ครับ
ส่วนมากเป็นเครื่องหัวฉีดแล้ว
(เครื่องคาร์บูกินน้ำมันเหมือนรถ 2000 cc ครับ(อืดด้วย))
รถปีดังกล่าว ส่วนมากเป็นกระจกไฟฟ้า(เข้าใจว่าพับได้ด้วย)
มีฉีดน้ำ+ปัดน้ำฝนหลัง (บริโอ้มีค้อน)
ผมว่ามันเข้าโค้งหนักได้เร็วกว่า VIOS รุ่นแรกนะ
(แต่ทางตรง VIOS รุ่นแรก วิ่ง 160 KM/H นิ่งดี)
แต่เป็นเกียร์ออโต้ก็ทำใจหน่อยต้องค่อยๆไป
ถ้าเกียร์ธรรมดาขับสนุกนะ
รุ่นนี้สีเหลืองสวยอยู่

หรือเพิ่มงบอีกหน่อย
VIOS ตัวแรก
ถ้าเอาเกียร์ออโต้ด้วย งบ 1.4 แสนพอลุ้นนะ
น่าจะได้ รุ่น E ปีประมาณ 2004
อยากให้เน้น ABS AIRBAG ครับ
(อาจจะไม่ได้พวก IVORY ลายไม้ เบาะหนัง ไมล์แสง สปอร์ตไลท์ ฯ)

ชอบของแปลก
เปอร์โย 205 GTI ครับ (แนวCLASSIC HOT HATCH)
ว่ากันว่าช่วงล่างดีมาก ช่วงล่างขับมันส์ พวงมาลัยหนุกหนาน อัตราเร่งดี
แต่งานนี้อะไหล่น่าจะลำบากครับ
(เข้าใจว่า 306XR (ตัวนี้มี ABS แล้ว) อะไหล่หาง่ายกว่า 205)
แต่ 205 คงไม่เหมาะจะเป็นรถคันเดียวในบ้านอ่ะ

เอารวมๆ ถ้าไม่ได้ชอบ 3 DOOR เป็นการส่วนตัว
ไป VIOS GEN แรกครับ :)

ออฟไลน์ Redcliff

• Jr. Member
  • **
งบแสนนิดๆรถเล็ก มีแววว่าอยากจะวางเครื่อง Civic EK Collora ae92 Viosตัวแรก น่าจะโอเคนะครับ โดยส่วนตัวถ้ามีโปรเจคจะวางเครื่องผมจิ้มCivic EKแบบไม่ลังเลเลย วางบน16ล่าง20(ไม่ใช่หวยนะครับ) หรืองบถึงจัดk20aก็ว่ากันไป

แต่ถ้ากลัวเรื่องบำรุงรักษาผมว่าวีออสโอเคนะ หันไปวาง4age,3sgeไอดีกลมใช้แบบยาวๆสบายๆขับสนุกหรืออยากจะโหดก็วาง3sโบไปเลย(จะได้ไม่เสียใจเหมือนผมที่ตอนแรกวาง3sgeแล้วดันไม่พอใจอยากแรงเพิ่ม ตอนนั้นราคาเครื่องโบกับไม่โบห่างกันหมื่นเดียว T_T)

ออฟไลน์ ps000000

เคยใช้ โซลูน่า หยดน้ำ กับ ซิตี้ Z ผมชอบ โซลูน่า ไม่จุกจิกดี

ออฟไลน์ poolen0123

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ซันนี้ นีโอ ไหมครับ

ไม่จุกจิก ทนทานใช้ได้     

อะไหล่ไม่แพง
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day