ผู้เขียน หัวข้อ: ปิดสวิทกุญแจแล้ว แต่เครื่องเสียงยังเปิดได้ เพราะอะไรครับ  (อ่าน 25426 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
รถ ciaz ตัวรองท้อปครับ มีปัญหาว่า พอปิดสวิทกุญแจแล้ว
แต่กดปุ่มเครื่องเสียง มันยังเปิดเครื่องเสียงได้อีก
ก่อนหน้านี้ไม่เป็นครับ อยู่มาเป็น ไม่รู้สาเหตุเพราะอะไร
เอาเข้าศูนย์ ศูนย์บอกว่าต้องไปเปลี่ยนสวิทคอพวงมาลัย
ใครเคยเจออาการแบบนี้บ้าง พอจะแนะนำได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ rojsak2021

ระบบไฟในรถจะมีต่อผ่านสวิทกุญแจ กับต่อตรงเข้ากับแบตเตอรี่, เครื่องเสียงอาจต่อตรงกับแบต แต่ตัวสวิทควบคุมที่คอพวงมาลัยคงเสียเหมือนที่ช่างบอก

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
อ่าวว รถเพิ่งออกมาปะครับ ตอนแรกเป็นไหมอะ

ออฟไลน์ adis

อ่าวว รถเพิ่งออกมาปะครับ ตอนแรกเป็นไหมอะ
ครับ เพิ่งสามเดือนครับ เพิ่งมาเป้น รถลูกน้องผมครับ

ออฟไลน์ berm

ต้องลองดูนะครับ เดี๋ยวนี้รถหลายๆรุ่นก็สามารถเปิดวิทยุได้โดยไม่ต้อง

บิดสวิทซ์กุญแจ ที่เคยเห็นก็พวก benz นี่แหละ เปิดได้เลย แต่ประมาณ

30 นาทีมันจะดับไปเอง

promt

• บุคคลทั่วไป
ดีซะอีกครับ แต่ต้องดูว่ามันดับเองได้ไหม

ครูซคันที่ผมใช้ก็สามารถเปิดเครื่องเสียงวิทยุฟังเพลงได้ประมาณ 15 นาที หลังจากนั้นมันจะตัดไฟครับ
หรือดับเครื่องดึงกุญแจออกยังสามารถพับกระจกไฟฟ้าได้ ภายในเวลา 15 นาที
มันก็สะดวกดีครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ลองทดลองตามนี้....-ติดเครื่องเปิดวิทยฟัง....ดับเครื่อง  วิทยุดับด้วย....

กดเปิดวิทยุอีกครั้งไม่ต้องเปิดกุญแจ   เปิดได้  กดล็อคกันขโมย  วิทยุปิด...

ถ้าเป็นแบบนี้  ปกติครับ 

saab 93ss ก็เป็นเช่นนั้นครับ....

ออฟไลน์ Devil13

ครับ เพิ่งสามเดือนครับ เพิ่งมาเป้น รถลูกน้องผมครับ

ถ้าเป็น H ต้องดับเครื่อง แล้วบิดอีกครึ่งรอบ พร้อมถอดกุญแจออกครับ ไฟถึงจะไม่มี
แต่แค่ดับเครื่องเฉยๆ และปิดดับไฟคอนโซล วิทยุ+พักลมแอร์ยังใช้ได้ครับ

ออฟไลน์ TDCI

รถบางรุ่นเปิดได้ครับ โฟกัสก็เปิดได้

ออฟไลน์ V221

ต้องลองดูนะครับ เดี๋ยวนี้รถหลายๆรุ่นก็สามารถเปิดวิทยุได้โดยไม่ต้อง

บิดสวิทซ์กุญแจ ที่เคยเห็นก็พวก benz นี่แหละ เปิดได้เลย แต่ประมาณ

30 นาทีมันจะดับไปเอง
ใช่ครับ Audiก็เหมือนกัน
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถามต่อเลยละกันครับ
ทำไมความเย็นแอร์มันเหมือนมีแต่ลม ตอนบิดกุญแจแต่ไม่ได้สตาร์ท

ปล.ซีเรียสนะครับ ไม่ทราบจริงๆ ฮาๆ

ออฟไลน์ sukhontha

ทำไมความเย็นแอร์มันเหมือนมีแต่ลม ตอนบิดกุญแจแต่ไม่ได้สตาร์ท

ปล.ซีเรียสนะครับ ไม่ทราบจริงๆ ฮาๆ

น่าจะพอรู้นะครับ  ว่าคอมฯแอร์ยังไม่หมุน  มันก็ฉีดน้ำยาไม่ได้  ก็จะมีแต่พัดลมเท่านั้นที่ทำงาน

ออฟไลน์ namliab

• Jr. Member
  • **
ของฟอร์ดก็เปิดวิทยุได้แม้ไม่เสียบกุญแจแทบทุกรุ่นนะครับ เท่าที่ลองเล่นมาทั้งโฟกัส เฟียสต้า เอคโค่สปอร์ต เรนเจอร์ แต่เล่นได้พักนึงจะดับไปน่ะครับ ประมาณ 10-15 นาทีมั้งครับ แล้วก็ของโฟกัสถ้าดับเครื่องแล้ววิทยุจะยังไม่ดับ กระจกหน้าต่างยังสามารถเปิดปิดได้อยู่ กระจกมองข้างก็สามารถพับได้ตราบใดที่ยังไม่เปิดประตูครับ ถ้าเปิดประตูปุ๊บจะตัดการทำงานทั้งหมดน่ะครับ ปล.แต่วิทยุก็กดเปิดได้อีกนะครับ 55

น่าจะพอรู้นะครับ  ว่าคอมฯแอร์ยังไม่หมุน  มันก็ฉีดน้ำยาไม่ได้  ก็จะมีแต่พัดลมเท่านั้นที่ทำงาน

แล้วทำไมไม่ทำให้มันหมุนได้เลยละครับ เพราะมันยาก หรือต้องการความทนทาน หรืออื่นๆครับ

ออฟไลน์ art_duron

แล้วทำไมไม่ทำให้มันหมุนได้เลยละครับ เพราะมันยาก หรือต้องการความทนทาน หรืออื่นๆครับ
เพราะแอร์มันใช้ไฟเยอะครับ ลำพังแค่ไฟจากแบตมันจึงไม่พอในการขับ คอมฯ
รถปกติจึงใช้เครื่องยนต์เป็นตัวจ่ายกำลังให้ระบบแอร์ ยกเว้นพวกรถไฮบริดที่มีแบตก้อนใหญ่จึงใช้คอมฯไฟฟ้าได้

ออฟไลน์ art_duron

ของ ciaz นี่ถ้าจำไม่ผิดเหมือนตอนมอเตอร์โชว์ผมก็ลองเล่นหน้าจอ touch screen ของรถ ทั้งๆ ที่รถไม่ได้สตาร์ทนะครับ (คันนั้นเป็นรุ่นท็อปล้อ 16 มีจอ)
แต่ถ้าเป็นรถยุโรปนี่ก็เปิดเครื่องเสียงตอนที่ไม่สตาร์ทได้แทบทั้งนั้นเลยนะครับ เพราะผมยังลองเครื่องเสียงตอนมอเตอร์โชว์อยู่บ่อยๆ
เสียดาย Lexus ทำไม่ได้ อยากจะลอง Mark Levinson ใน LS อยู่เหมือนกันครับ  ;D

เพราะแอร์มันใช้ไฟเยอะครับ ลำพังแค่ไฟจากแบตมันจึงไม่พอในการขับ คอมฯ
รถปกติจึงใช้เครื่องยนต์เป็นตัวจ่ายกำลังให้ระบบแอร์ ยกเว้นพวกรถไฮบริดที่มีแบตก้อนใหญ่จึงใช้คอมฯไฟฟ้าได้

เก็ตแล้ว ขอบคุณครับ
 :-* :-* :-*

ออฟไลน์ focus2012

Ford Focus โฉมปัจจุบัน ดับไฟหมด เอากุญแจออก รู้สึกเครื่องเสียงเล่นได้อีก 1 ชั่วโมงครับ หลังจากนั้นจะดับเอง