ผู้เขียน หัวข้อ: คันไหนน่าสนใจกว่ากันครับ (MX5 nd & SLK200 AMG)  (อ่าน 5756 ครั้ง)

ออฟไลน์ huckimoto

• Newbie
  • *
คันไหนน่าสนใจกว่ากันครับ (MX5 nd & SLK200 AMG)
« เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2015, 13:40:18 »
สวัสดีครับ... สมาชิกน้องใหม่ มาแนะนำตัวครับ  ;D

ขออนุญาตสอบถาม ขอความเห็นพี่ๆหน่อยครับ

1. ถ้าจะต้องเลือกระหว่าง Mazda MX5 nd กับ SLK200 AMG รุ่นไหนน่าสนใจกว่าครับ?
(คำถามปลายเปิดนะครับ ไม่ได้เจาะจงเรื่อง...ตอบได้ทุกแนวเลยนะครับ  ;) ;) ;))
ปล. ใจจริงอยากได้ MX5 ตัว nd มากกว่า เห็นของจริงที่ญี่ปุ่นหลงรักเลยครับ แต่เข้าใจว่าที่จะมาขายบ้านเราในช่วงแรก หลังคาคงจะเป็นแบบ soft ไม่รู้ว่าจะมีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้าง และที่บ้านก็เชียร์แต่ SLK อีก แหง่มๆๆ

2. Nissan XTrail ตัว hybrid ที่กำลังจะเปิดตัวน่าสนใจไหมครับ หรือควรจะรอดู Mazda CX5 ตัว minor change ปีหน้าดีครับ (ในกรณีที่ไม่ได้รีบใช้ สามารถรอได้ครับ)

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆความเห็นนะครับ ... ;D

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
Re: คันไหนน่าสนใจกว่ากันครับ (MX5 nd & SLK200 AMG)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2015, 14:28:18 »
ผมแฟนมาสด้าmx5. มาตลอด เจอคันจิง nd. แล้วเฉยๆ ไม่ว้าว
Nc. สวยสุด. แต่นานไป ไม่รู้
ถ้าเลือกสองตัวนี้ขอไปslk. ครับ ดูสวยกว่า

ออฟไลน์ aobness

Re: คันไหนน่าสนใจกว่ากันครับ (MX5 nd & SLK200 AMG)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2015, 14:46:37 »
ชอบ mx5 ครับ ใช่เลย

ออฟไลน์ yourturle

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2015, 15:54:23 »
ซื้อได้กี่คันครับ

1. สนุก mx5
     ดูดี slk (ที่บ้านถึงเชียร)

2. X trail เคยลองขับตัว v ขับสบาย นุ่ม นั่งสบาย ตัวhv น่าจะคล้าย แต่เน้นประหยัด
    Cx5 ไม่รู้ภายในครีมมารึเปล่า ขนาด cx3 ตัวtop ยังโดนเปลี่ยน spec ที่เมืองนอกเลย ดำซะงั้น
One Day.

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2015, 16:13:21 »
รอได้ ก็รอ  CX-5 MC ก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Mac BRZ WR Blue

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2015, 16:16:10 »
เงินไม่ใช่ปัญหานี่Slk แน่นอน เทอร์โบ หลังคาแข็ง ดาวด้วย แต่ถ้างบจำกัดmx5ครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2015, 18:22:55 »
mx5 ตัวใหม่ เกรย์ตรงพระราม9
เอามาขายแล้วนะครับ ยัดเครื่องเสียง Bose
มาให้ด้วยครับ เปิดราคามา 2.4 ล้านครับ
ไปลองดูเผื่อจะชอบครับ

ปล.slk  สวยแต่ขับไม่สนุกนะครับบอกไว้ก่อนเลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2015, 22:42:23 »
จิ้มไปที่ mx5  ND แบบไม่ต้องคิดเลยครับ 
SLK โฉมนี้ไม่ค่อยถูกใจผมเท่าไร

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 01:23:34 »
mx5 ตัวใหม่ เกรย์ตรงพระราม9
เอามาขายแล้วนะครับ ยัดเครื่องเสียง Bose
มาให้ด้วยครับ เปิดราคามา 2.4 ล้านครับ
ไปลองดูเผื่อจะชอบครับ

ปล.slk  สวยแต่ขับไม่สนุกนะครับบอกไว้ก่อนเลยครับ
  ตอนไปดูที่เซ็นทรัลลาดพร้าวเกรย์เจ้านึงจำชื่อไม่ได้ที่อยู่ก่อนถึงเมืองทองธานีเขาเปิดราคามาที่ 2.6 ล้าน

ออฟไลน์ musicman1892

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 02:44:36 »
SLK ท่านจะได้ภาพลักษณ์ที่ดูภูมิฐาน
MX5 ท่านจะได้รถที่ขับสนุก
อยู่ที่ท่านแล้วจะเลือกแบบไหน  ;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 03:55:43 »
1.SLKแน่นอนครับ ผมไม่ชอบMX-5สักกะรุ่น
2.รอดูก่อนเลยครับทั้งคู่ ไฮบริดก็น่าสนใจถ้าไม่กังวลราคาขายต่อหรืออะไหล่

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 08:51:52 »
ND ผมว่า ไม่ต่างจาก NC เท่าไร เพราะเกียร์ใช้ลูกเดียวกัน แต่เครื่องเล็กลง ม้าน้อยลง แต่รีดสมรรถนะ ได้เกือบเท่าเครื่องเดิม 2000 cc อันนี้น่าสนใจมาก

mx 5 มีดีตรง นน.ของรถ และ การ balance รถ ผมว่า มันดีจริงๆ อีกทั้งเกียร์ ฉลาดพอควรในระดับราคานี้ คงไม่ต้องเอาไปเทียบกับ pdk ของ porsche นะครับ แต่ฉลาดพอสมควร ทำให้ ขับสนุกมากๆ  และการ balance ของรถที่ดี ทำให้มันเกาะถนนในระดับที่เรียกว่า ดีทีเดียว

slk 200 ผมเคยลองขับ และ ชั่งใจอยู่ แต่เมื่อได้ลองขับและใช้งานของเพื่อนสักพัก พบว่า  สมรถรถนะดีมาก แต่เกียร์ไม่ฉลาดเหมือนเดิม ยิ่งขับซิกแซกจะมีอาหารหน่วงไม่ตอบสนอง  อีกอย่างคือ หลังคาไฟฟ้า ผมไม่ชอบมัน มีปัญหาเยอะ หลังคาผ้าใบเป้นกลไก ซ่อมบำรุงต่ำกว่า  และ แบบการพับของเบนซ์มันกินเข้าไปใน trunk ด้านหลัง ด้วย
สิ่งที่ slk เหนือกว่า คือ ช่วงล่าง และ เครื่องยนต์ ซึ่งแรงกว่า ในทางตรงอย่างไม่ต้องสงสัย กด 200 นี่แป้บเดียว  ส่วน mx5 กว่าจะได้ 180 ยังหืดแทบจับ
แต่ผมอยากให้คุณไปลองขับ จริงจัง ในทางโค้ง mx ดีกว่าอย่างชัดเจน คำว่าขับสนุกมันคือ ไม่จำเป็นต้องแรงมาก และแน่นอนค่าซ่อม มันถูกกว่า slk แบบเห็นหน้าเห็นหลังครับ
เมื่อ 3 ปีก่อน ผมเคยคิดจะเปลี่ยนเป็น slk แต่พอได้ลองขับ ผมว่า ผมขับ mx 5 คันเดิมต่อไป บอกตรงๆ มันด้อยกว่าตรง ความหรูแค่นั้นเอง อย่างอื่นผมเฉยๆ อีกอย่างผมมี เบนซ์ sedan และ coupe อยู่แล้ว ผมก็เลยไม่ได้ถวิลหา slk เท่าไร เพราะ feeling มันก็ไม่ได้ต่างอะไรกันมาก

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 09:11:45 »
เน้นขับเที่ยวในวันว่าง มีรถใช้งานอยู่แล้ว เลือก MX5 ไม่คิดมาก หากใช้งานผสมขับเที่ยวในคันเดียวก็ SLK
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 09:17:23 »
ส่วนตัวผมรู้สึกว่าประวัติอันยาวนานของ mx5 จบไปแล้วที่ nc3
nd ที่ออกมาใหม่ ผมไม่รู้สึกถึงความเป็น mx5 สักเท่าไหร่ ในด้านการ design นะ
แต่ในฟิลลิ่ง อาจยังมีอยู่ก็ได้ ผมเองก็ยังไม่เคยลองขับ nd
ส่วนตัวผม คู่นี้ ผมจิ้มไปที่ slk ครับ

ส่วน x-trail กะ cx5
 ผมว่าผมมองไป x-trail มากกว่า เพราะนั่งสบายกว่า
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ starlight

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 12:13:05 »
2. x-trail ก้อนจะซื้อไปหาข้อมูลใน คลับเค้าก่อนนะ อ่านๆเห็นปัญหาจุกจิกเยอะมาก  มีทั้งที่ได้ข้อสรุป และยังหาข้อสรุปไม่ได้   อ่านจบค่อยตัดสินใจ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 12:30:17 »
คู่นี้ผมเลือกmx5จะเอาไปใส่เทอโบ :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 14:24:25 »
XTRAIL Hybrid ขอให้ตัดไปก่อนครับ เอาสองตัวแรกอ่ะแหละ

ออฟไลน์ arya

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 21:37:32 »
ND ตัวนี้ผมมองว่าไม่เข้าตาเท่าไหร่ ให้ความรู้สึกคล้ายๆกับ 86 คือดีไซน์ยังไม่โดน

ถ้าเป็น 2 ตัวเลือกนี้ ผมเลือก SLK ครับ

แต่ดูแล้ว จขกท อยากได้ ND แสดงว่าต้องยังเป็นวัยรุ่นอยู่ เพราะฉะนั้น เอา ND ดีกว่าครับ ตามที่ตัวเองต้องการ พอมีอายุสักหน่อย ค่อยมาเล่น SLK ก้อยังไม่สาย

ND ก้อได้ความแปลกใหม่ ไม่ซ้ำใคร อาจไม่หล่อเท่า SLK แต่ผมว่าเด่นกว่าแน่นอน เพราะจำนวนน่าจะน้อยกว่ากันพอดู

เอาตามใจตัวเองดีสุดครับ ถ้าไม่เดือดร้อนใครนะครับ

ขอให้มีความสุขกับรถใหม่นะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 00:02:08 »
ND ผมว่า ไม่ต่างจาก NC เท่าไร เพราะเกียร์ใช้ลูกเดียวกัน แต่เครื่องเล็กลง ม้าน้อยลง แต่รีดสมรรถนะ ได้เกือบเท่าเครื่องเดิม 2000 cc อันนี้น่าสนใจมาก

mx 5 มีดีตรง นน.ของรถ และ การ balance รถ ผมว่า มันดีจริงๆ อีกทั้งเกียร์ ฉลาดพอควรในระดับราคานี้ คงไม่ต้องเอาไปเทียบกับ pdk ของ porsche นะครับ แต่ฉลาดพอสมควร ทำให้ ขับสนุกมากๆ  และการ balance ของรถที่ดี ทำให้มันเกาะถนนในระดับที่เรียกว่า ดีทีเดียว

slk 200 ผมเคยลองขับ และ ชั่งใจอยู่ แต่เมื่อได้ลองขับและใช้งานของเพื่อนสักพัก พบว่า  สมรถรถนะดีมาก แต่เกียร์ไม่ฉลาดเหมือนเดิม ยิ่งขับซิกแซกจะมีอาหารหน่วงไม่ตอบสนอง  อีกอย่างคือ หลังคาไฟฟ้า ผมไม่ชอบมัน มีปัญหาเยอะ หลังคาผ้าใบเป้นกลไก ซ่อมบำรุงต่ำกว่า  และ แบบการพับของเบนซ์มันกินเข้าไปใน trunk ด้านหลัง ด้วย
สิ่งที่ slk เหนือกว่า คือ ช่วงล่าง และ เครื่องยนต์ ซึ่งแรงกว่า ในทางตรงอย่างไม่ต้องสงสัย กด 200 นี่แป้บเดียว  ส่วน mx5 กว่าจะได้ 180 ยังหืดแทบจับ
แต่ผมอยากให้คุณไปลองขับ จริงจัง ในทางโค้ง mx ดีกว่าอย่างชัดเจน คำว่าขับสนุกมันคือ ไม่จำเป็นต้องแรงมาก และแน่นอนค่าซ่อม มันถูกกว่า slk แบบเห็นหน้าเห็นหลังครับ
เมื่อ 3 ปีก่อน ผมเคยคิดจะเปลี่ยนเป็น slk แต่พอได้ลองขับ ผมว่า ผมขับ mx 5 คันเดิมต่อไป บอกตรงๆ มันด้อยกว่าตรง ความหรูแค่นั้นเอง อย่างอื่นผมเฉยๆ อีกอย่างผมมี เบนซ์ sedan และ coupe อยู่แล้ว ผมก็เลยไม่ได้ถวิลหา slk เท่าไร เพราะ feeling มันก็ไม่ได้ต่างอะไรกันมาก

ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ๆนะครับพี่... ::) ::) สงสัยอีกอย่างว่าหลังคาผ้านี่มันแข็งแรงไหมครับ กรณีเกิดอุบัติเหตุ คนจ่ายตังค์ถามมา ติดแค่เรื่องเดียวครับตอนนี้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 00:10:39 »
ขอบคุณพี่ๆสำหรับทุกๆคำตอบ และความคิดเห็นนะครับ

MX5 กะ SLK เป็นคันของผมเองครับ ซึ่งตอนนี้คิดว่าจะต้องไปลองขับ Mx5 ก่อน แต่ใจมันไปซะละ ติดแค่คนจ่ายกะตังค์ ผู้มีอุปการะคุณคนเดียวจริงๆ  :'( :'( :'(

ส่วนอีกคันเป็นของพี่สาวอะครับ พี่ผมเค้าก็ สรุปว่าน่าจะ รอหน่อยอีกซักแปป กลัวรีบตัดสินใจไปแล้วจะผิดพลาด แต่เมื่อตอนเย็นเห็นพูดถึงเรื่อง lexus nx300 ไรซักอย่าง ผู้หญิงนี่เปลี่ยนใจง่ายจุง..