ผู้เขียน หัวข้อ: จองรถมาเกือบเดือนยังไม่มีกำหนดรับรถ(Corolla Esport Black Mica)  (อ่าน 5044 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kkkong

• Jr. Member
  • **
ช่วงนี้มีใครจองรถรุ่นเดียวสีเดียวกับผมเจอปัญหานี้มั้ยครับ

ผมชอบTheClipที่พี่แพนเทสEsport มาก และได้แรงบัลดาลใจให้ซื้อEsport (ธรรมดานะครับไม่ใช่Nurburgring - ส่วนตัวชอบEsportมากกว่า) พอแวะไปที่โชว์รูมครั้งแรกเซลล์เขาบอกว่ามีของเลยแต่เรากับแฟนกลับบ้านไปตัดสินใจครับ(และแวะไปโชว์รูมมาสด้า) ตัดสินใจรอบสุดท้ายหลังtest drive และจอง ณ  เวลานั้นเขายังยืนยันว่ามีรถ สองอาทิตย์ถ้ดมาคือฤกษ์ออกรถเขาบอกเราประมาณต้นอาทิตย์ว่ารถอาจไม่ได้เขาพยายามหาแลกอยู่ สองวันก่อนวันนัดเซลล์เขาพยายามถามว่าเราชอบNurburgring มั้ย มีสีขาวมุกรับได้รึเปล่า. พอถึงวันนัดเราก็พอจะทราบแล้วว่าไม่ได้รถเขาขอโทษและพยายามจะให้คำตอบเราให้เร็วที่สุด อาทิตย์เศษๆผ่านมาเขาก็ยังให้กำหนดเราไม่ได้    อยากทราบว่ามีพี่ๆเพื่อนๆเจอแบบนี้มั้ยครับ  ไม่แน่ใจเขาจะยื้อถึงปีหน้ารึเปล่า  หรือเพราะปีหน้าภาษีขึ้นคนออกรถเยอะ  แล้วผมควรจะ

1. รอต่อไป
2. เปลี่ยนศูนย์หรือไปดู Motor Expo เผื่อมีข้อเสนอดีกว่า
3. เปลี่ยนใจออก Mazda3 ที่ชอบพอๆกัน

ขอคำแนะนำจากพี่ๆเพื่อนๆด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
Re: จองรถมาเกือบเดือนยังไม่มีกำหนดรับรถ(Corolla Esport Black Mica)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2015, 20:58:58 »
ถ้าเป็นผมเอง ผมจะหาศูนย์ใหม่ครับ

ที่บ้านก็เคยเจอเหตุการณ์ตอนซื้อ Camry 2.4Q ตัวผลิตในไทยรุ่นแรก จองไว้กับเจ้าของศูนย์ แต่พอดีเดินทางไปต่างประเทศ กลับมาจะมานัดวันรับรถ ลูกน้องดันปล่อยรถไปให้คนอื่นแล้ว โดยอ้างว่าติดต่อเราไม่ได้ (ติดต่อได้ก็แปลก ไม่ได้อยู่เมืองไทย) พ่อแม่ผมก็เลยบอกเพื่อนที่เป็นเจ้าของว่า ถ้าไม่อยากขายไม่เป็นไร งั้นก็ไม่ซื้อ สุดท้ายเค้าก็ไปต่อรอง ตัดรถของศูนย์อื่นมาให้

ผมว่าลองไปหาศูนย์อื่นดูก็ดีครับ ไม่แน่ว่าศูนย์ที่คุณจอง เค้าไม่มีโควต้า ESport เหลือก็เลยออกมาตามที่เห็น (ซึ่งก็เป็นสันดานของเซลล์ขายรถทั่วไป)

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
Re: จองรถมาเกือบเดือนยังไม่มีกำหนดรับรถ(Corolla Esport Black Mica)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2015, 21:35:47 »
ผม Mazda 3  แค่ 1 อาทิตย์ได้

แต่จริงถ้า Esport มี VSC TRC และ Push start ผมก็เลือกนะ ผมอยากได้ออฟชั่นพวกนี้ พอรุ่นที่มี มันดันเป็นรุ่นขับไม่ดีซะงั้น 1.8G

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2015, 21:45:23 »
เปลี่ยนศูนย์ครับ
แถวบ้านผมรอไม่เกิน 1 อาทิตย์ บางศูนย์สต๊อกไว้เลยด้วยซ้ำ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Nut_SK

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2015, 21:55:53 »
ผมจองเมื่อ13/09/58 รับรถ20/09/58 1อาทิตผมได้รับแล้วครับ ของผมEsport สีดำ

แนะนำให้เปลี่ยนศูนย์ครับ ซึ่งตอนเเรกผมจอง1.8 E สีเทา-ดำ รับรถ1อาทิตเองครับ
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2015, 22:28:22 »
Esport ไม่น่าจะหายากขนาดนั้นนะครับ
อย่างของผม esport สีเงิน รอแค่ 2 อาทิตย์เองครับ
เซลล์กระตือรือร้นในการหารถมาก สต็อคที่ศูนย์ไม่มีก็ไล่หาจากศุนย์ในเครือครับ

ผมว่าลองเปลี่ยนศูนย์ดูครับ ลองไล่โทรถามจากเซลล์ในคลับเลยครับ ศูนย์ไหนมีรถเลย  วิธีนี้จะเร็วกว่าครับ

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2015, 22:55:44 »
ช่วงนี้เหมือนจะหารถยากจริงครับ เหห็นในคลับมีบ่นอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2015, 23:19:30 »
ผมคงเป็นคนเดียวที่จะบอกว่า...ไปเอา Mazda 3 เถอะ  อิอิ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 00:53:52 »
ผมอีกคน บอกว่าไป 3 3ขับสนุก

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 00:57:33 »
ถ้าเอาโจทย์เรื่องขับสนุกเป็นหลัก ไม่มองเรื่องขายต่อ หรือศูนย์บริการเลยก็ไป 3 ครับ รถก็น่าใช้ไม่แพ้กัน ถ้ายอมรับเรื่องปัญหาจุกจิกที่หลายๆคนเค้าเจอกันได้ (มีเครื่องดับกลางอากาศ ไฟเครื่องยนต์โชว์ เติม E85 ไม่ได้ อะไรพวกนีั้ครับ ไม่แน่ใจแก้หายกันหรือยังล็อทหลังๆ)

แต่ถ้าไม่อยากวุ่นวายใจ ผมแนะนำขอเงินจองคืน เพราะไม่ส่งมอบรถให้ตามสัญญา แล้วเราก็ไปหาศูนย์ใหม่เลยครับ ไม่ต้องรอ รถขายไม่ดีแบบนี้ยังไม่คิดจะหารถให้ลูกค้าแบบนี้ไม่ต้องไปง้อศูนย์นี้มันครับ (ศูนย์โตโยต้าเซลส์หยิ่งๆเริ่มเยอะครับ คุยแล้วอวดเก่งเยอะมากจนผมเดินลงโชว์รูมไม่คุยต่อแม้แต่คำเดียวเลย)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ pulp

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 05:50:53 »
ขอคืนเงินจองเปลี่ยนศูนย์ครับ

ไม่เกิน 7 วัน มีรถแน่นอน

ส่วนตัว แอบเชียร์ Mazda 3 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2015, 05:57:23 โดย pulp »
1996 City
2004 Wish
2008 Yaris
2015 GLA

ออฟไลน์ veturilo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 09:32:39 »
ศูนย์ฯอื่นถ้าราคาไม่ต่างมาก อยากได้รถเร็ว เปลี่ยนเลยครับ
ปกติโตโยต้ารุ่นยอดนิยมจองสัปดาห์นี้ สัปดาห์หน้าก็ได้แล้วครับ
ยิ่งถ้าเป็นดีลเลอร์จ้าวใหญ่ๆสาขาเยอะๆ อยากจะรับรถอีกสองสามวันยังทำได้เลย
เพราะใช้วิธีโยกรถระหว่างดีลเลอร์กันครับ สบายๆ

ถ้าไม่ติดใจเรื่องเสียงดังและชอบเปลี่ยนรถบ่อยๆทุก 3-5 ปี
MZD3 ก็เป็นตัวเลือกที่ไม่เลวครับ รถสวย แต่ดูๆก็มีเอียนๆเหมือนกันนะ
ทุกรุ่นมันหน้าเดียวกันหมดเลย

ออฟไลน์ Puitam

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 10:17:43 »
ไปซูมๆกันเหอะ 

ออฟไลน์ muying

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 13:35:32 »
มีข่าวว่าโรงงานเร่งสายการผลิตกะบะ เพื่อเร่งส่งลูกค้าก่อนที่ภาษีใหม่จะมีผลครับ  รถเล็กถ้าหมดสต๊อก ก็คงรอปีหน้า

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 14:20:48 »
ALTIS E SPORT คุ้มดีจริงๆครับ (รุ่นG ก็คุ้มนะ แต่ท่าทาง คนชอบ E SPORT มากกว่า)

ออฟไลน์ บางละมุง 1/3

• Jr. Member
  • **
  • แค่คิดดี ทำดี ก็พอ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 14:28:35 »
ผมจองevมา5เดือนแล้วยังไม่มีวี่แววว่าจะได้เดียวจะกำลังจะบ่อยมากจน ต้องลาแล้วจ๊ะเอาpjได้ขับแล้วสมใจแล้วจ๊ะ

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 14:40:48 »
พ้นช่วงโปรฯรถคันแรกไปแล้ว การรอรถผมว่าอย่างน่าเกลียดสุดคือ 3 เดือนครับ ยิ่งรถผลิตในประเทศและรถยี่ห้อตลาดด้วยแล้ว ควรรถไม่เกิดเดือนนึงเต็มที่ครับ

แนะให้ย้ายศูนย์ หรือถ้าไม่รีบใช้รถตอนนี้ก็รอต่อไปแบบมีเงื่อนไขยึกยัดหน่อย ควรต่อรองเป็นค่าเสียเวลา ลด แลก แจก แถม ไรงี้ครับ

ออฟไลน์ ~สาวก_BMW_~

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 17:04:25 »
ไปมาสด้าเถอะครับ ผมจองวันเสา วันพุธรถเข้าโชว์รูมละ ไวมากๆ ตอนนี้ยังติดใจบุคลิกการขับขี่อยู่เลย วิ่ง 120 นี่นิ่งมาก พวงมาลัยแน่นสุดๆ จสกที่เคยใช้โตโยต้ามาทั้งชีวิต เจอคันนี้เข้าไป คันต่อๆไปคงไม่ใช้โตโยต้าละครับ ศูนย์บริการที่ผมใช้ก็ดี บริการใช้ได้ ยังไม่มีปัญหาอะไรให้ขัดใจผมเลย ตอนนี้มีความสุขมาก รถอะไร หล่อดึงดูดสายตามากๆ ... ต้องลองครับ ผมไม่ได้พูดเกินไปจริงๆ อิอิ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 21:27:55 »
ผม Mazda 3  แค่ 1 อาทิตย์ได้

แต่จริงถ้า Esport มี VSC TRC และ Push start ผมก็เลือกนะ ผมอยากได้ออฟชั่นพวกนี้ พอรุ่นที่มี มันดันเป็นรุ่นขับไม่ดีซะงั้น 1.8G

1.8 G 979,000 บาท ไม่มีออพชันความปลอดภัย VSC, TRC ครับ

ต้อง 1.8V Navi A/T 1,069,000 บาท จะมี VSC, TRC ครบครับ

ออฟไลน์ PunTam

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 22:11:58 »
ผมแนะนำข้อ 3 ครับ แล้วจะลืม Esport ครับ :D

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 01:33:59 »
เลือกข้อ3สิครับ ผมขับV40 ยังชอบมองMazda3 อยู่บ่อยๆเลย สวยจริงๆ

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 14:22:17 »
น้องชายที่สนิทกันเพิ่งออกMazda3 รอ1สัปดาห์เองครับ ทันใจวัยรุ่นมากเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 13:49:27 »
มาสด้าสามสิครับ อิๆ