ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงในห้องโดยสาร รุ่นนี้เสียงดัง รุ่นนี้เงียบ ทำไมถึงไม่มีการวัดบอกเป็นตัวเลข  (อ่าน 7744 ครั้ง)

ออฟไลน์ TABO9

• Full Member
คือผมสงสัยนะครับ อาจจะอ้างอิงวิ่งที่ 100 km/h หรือที่ 60 ในทางเรียบ ว่าเสียงภายนอกทั้งเครื่อง ทั้งเสียงยาง  ดังเข้ามาเท่าไหร่

1. มีการวัดไหม  ?

คือตอนนี้ผมขับ SWIFT ขับที่ 100 เรื่องเสียงภายในก็พอรับได้  ผิดกับ  ขับ  VIOS 2013  รุ่น ปจบ  ของแฟน  ขับที่ 100 ถึง 120 เสียงเครื่องดัง เข้ามามาก ฟังเพลงไม่รู้เรื่องเลย  เคยขับรุ่น VIOS รุ่นแรก ก็ยังไม่ยังขนาดนี้   เลยไม่รู้ว่า  รุ่นนี้เป็นปกติที่เครื่องดัง เหมือนขับรถกะบะดีเซลอยู่เลยไหมครับ

2.  VIOS 2013  รุ่น ปจบ เสียงเครื่องดังกว่ารุ่นก่อนๆ เป็นปกติของรุ่นนี้ ?

คือเรื่องเสียงดังเข้ามาในรถ ตอนนี้ผมเลยกังวล  มากครับ ว่าคันตอนไป ที่ผมสนใจ ออกปีหน้า ระหว่าง  accord  กับ   hrv   เสียงในห้องโดยสารจะเงียบขนาดไหน  ยิ่งเห็นคนขับ accord  รุ่นนี้ เสียงดังเข้ามาก ผมเลยอยากรู้ว่า   ทำไมถึงไม่มีการวัดบอกเป็นตัวเลข  เที่ยบกันในรถแต่ละรุ่นครับ

3.  accord  กับ   hrv  เสียงในห้องโดยสาร  คันไหนเงียบกว่า ?

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
รถวิ่งมันมีสารพัดเสียงนะครับ ทั้งเสียงลม เสียงยาง เสียงเครื่อง เสียงจากพื้น ฯลฯ

วัดออกมา คันนึงสมมติ 15.0dB  อีกคัน 14.7dB  ถามว่าฟังจริง จะแยกออกหรือเปล่า บางคนอาจจะไวต่อเสียงสูงต่ำไม่เท่ากันอีก

ไปลองขับเถอะครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

ดีครับ ถ้าคุณจิมมี่ยอมทำให้โดยการซื้อเครื่องวัดมาวัด

แต่ปัญหาคือบางคันเสียงเครื่องหวานๆจะโดนมองเป็นแง่ลบรึเปล่า

ออฟไลน์ DriveOnly

website review ของ ตปท มี จะมีสรุปว่า แต่ละย่านความเร็ว มีเสียงรบก่วนเท่าไหร่
ผมว่ามันน่าเชื่อถือกว่าความรู้สึกของตัวเอง

ออฟไลน์ TABO9

รถวิ่งมันมีสารพัดเสียงนะครับ ทั้งเสียงลม เสียงยาง เสียงเครื่อง เสียงจากพื้น ฯลฯ

วัดออกมา คันนึงสมมติ 15.0dB  อีกคัน 14.7dB  ถามว่าฟังจริง จะแยกออกหรือเปล่า บางคนอาจจะไวต่อเสียงสูงต่ำไม่เท่ากันอีก

ไปลองขับเถอะครับ

หลักการอ้างอิงก็เหมือน  วิ่งบนถนนเรียบ เช่นทางด่วน  เหมือนที่ทดสอบอัตราสิ้นเปลื่อง   เสียงที่ดัง  คือเสียงดังโดยรวมทั้งหมดที่ได้ยิน ณ ในห้องโดยสาร 

ออฟไลน์ ไทบ้าน

เพิ่งได้ความรู้ว่านอกจากจะตกแต่งด้วยลายหนังปลอม (พลาสติกขึ้นรูป) แล้วยังเก็บเสียงได้ห่วยอีกด้วย
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ akewizard

วัดเป็นตัวเลขออกมา มันก็บอกอะไรได้ไม่มากครับ

รถคันนึงๆ เวลาเอาไปทดสอบวิ่งมันจะเจอสถานการณ์ที่ไม่แน่นอนตลอดเวลา บางเวลาวิ่งถนนบนทางด่วนก็เงียบดี แต่พอวิ่งทางปูนเสียงกลับดังแทน
บางคันวิ่งแล้วเสียงลมดัง....บางทีก็ไม่ดัง ขึ้นอยู่กับตอนนั้นเจอลมปะทะตัวรถแบบไหน
บางคันเงียบดี.....แต่พอเจอฝนตกเสียงหยดน้ำกระแทกหลังคาดังอย่างกับสังกะสี

และรถรุ่นที่เอามาทดสอบ...บางทีก็ไม่ได้แปลว่าคันอื่นๆจะไม่เจอปัญหาอะไร  บางคันมี Defect เสียงลมรั่ว บางคันประตูปิดได้ไม่สนิทมีเสียงดังเวลาเจอทางไม่เรียบ
ซึ่งทางผู้ทดสอบคงไม่อยากเน้นตรงนี้มาก จึงมักจะบอกเล่าผ่านความรู้สึกเอามากกว่าว่ามันเงียบดีนะ หรือมันมีเสียงลมดัง  สุดท้ายแล้วคนที่คิดจะซื้อรถควรไปลองด้วยตัวเองก่อนจะดีสุดครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
เพิ่งได้ความรู้ว่านอกจากจะตกแต่งด้วยลายหนังปลอม (พลาสติกขึ้นรูป) แล้วยังเก็บเสียงได้ห่วยอีกด้วย

เค้าทำลายมาให้ก็ด่าเค้า งี้เรียบๆไปเลยจะดีหรอ ?  แบบนี้มันก็สวยกว่า

คนเราก็แขวะดีจริง

ออฟไลน์ O_o"

เป็นตัวเลขออกมาเลยก็ดีครับ  :D :D :D ความรู้สึกของแต่ละคนไม่เท่ากัน บางคนอาจพอใจเสียงระดับนี้ อีกคนอาจไม่ชอบก็ได้

จะไม่ต้องมาเถียงกันว่าคันไหนเงียบหรือดังกว่ากัน วัดมาเป็นตัวเลขเห็นๆกันไปเลย วิ่งเส้นทางเดียวกัน กลางวันกลางคืนก็ว่ากันไป

วัดที่ความเร็วต่างๆ  100 120 140 และจอดสตาร์ทรถอยู่กับที่ เปิดแอร์ เร่งพัดลมแอร์

เคยเหมือนกันครับเปิดเครื่องเสียงในรถ เปิดระดับความดังแค่ 20-25 เราว่าเฉยๆ แต่คนอื่นมานั่งด้วยบอกว่าเสียงดังไป

ความรู้สึกแต่ละคนไม่เท่ากันครับ ขนาดเปิดแอร์ 24 องศา เราเฉยๆ คนอื่นมานั่งบ่นว่าหนาว

นี้ละครับทำไมถึงต้องมีระดับตัวเลขแสดงไว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2015, 23:29:17 โดย O_o" »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ไม่รู้จะช่วยได้มากแค่ไหน หากเจอฝนตกก็เรียบร้อยแล้วครับ อีกอย่าง ต้องวิ่งทดสอบอีกรอบเพิ่มเพราะต้องนั่งกันเงียบๆไม่พูดไม่จาบนถนนที่ดีมากๆและยาวพอจะให้วัดได้สักนาทีสองนาที (ที่ไหนละ) อันนี้ยากกับการวัดน๊ะ ผมว่างั้น
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

promt

• บุคคลทั่วไป
ไปขอลองขับเลยครับ

จากที่ผมลองขับทั้ง 2 คน
accord เสียงเงียบกว่า เบาะนั่งดีกว่า

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
ปัญหาคือถ้าใช้เครื่องวัดเสียงจะติดตั้งเครื่องวัดเสียงตรงไหนดีครับ ผมเคยลองเอาที่วัดเสียงมาวัดรถที่บ้านเล่นบางคันที่ว่าเงียบนี่คือ เสียงตรงตำแหน่งของหูคนขับมันไม่ค่อยมีแต่เสียงตรงเบาะนั่งมันดังเอาเรื่องเลย (แบบว่าเสียงดังมาจากพื้นด้านล่างชัดอยู่)

จากประสบการณ์ที่เจอ ความดังเสียงตรงหูคนขับ เบาะนั่งข้างคนขับ แล้วก็เบาะหลัง มันก็ดังไม่เท่ากันอีก บางคันมันก็เงียบแต่ตรงคนขับนั่นละตำแหน่งอื่นมันดังก็มีนะครับ

ออฟไลน์ yourturle

ตอนนี้มี Eco sticker
อีกหน่อยอาจจะมี noise control sticker
แต่ถ้ามี ค่ายรถ คงกลัวไม่ได้ขาย เพราะ.... ถ้าค่ายไหมดีมาก ลอยลำ
One Day.

ออฟไลน์ gnext

• Jr. Member
  • **
มันวัดยากนะครับ
และก็มีหลายปัจจัยต้องคำนึงด้วย
อย่าง Noise Cancellation ใน Everest วัดออกมาก็ไม่ได้เบาไปกว่าเสียงถนน แต่เป็นเสียงสูงต่ำที่ต่างออกไป

ออฟไลน์ mamaman

ผมเคยบอกแล้ว ฟิลลิ่งกับ ตัวเลข มันควรจะมีตัวเลข
Sound Level ไม่กี่บาท ซื้อได้ครับ
หรือใช้ของ มือถือได้ แต่ไม่มีความ ถูกต้อง สักเท่าไหร่

คำว่าเสียงในห้องโดยสารก็ต้องแยกอีก ว่าเสียงตอนไหน

เสียง ตอนจอดนิ่งๆ
เสียงตอน วิ่ง
เสียงรบกวน เช่น มาเป็นจังหวะ ก่อให้เกิดความรำคาญ บางคันดังแต่ ดังตลอด กลายเป็น บอกว่าเงียบก็มี บางคัน ดังๆ เงียบๆ กลายเป็น ดังกกว่า

แต่ถ้ามีเครื่องมือวัดเราจะตอบได้เลย ว่าอันไหนดีกว่ากัน แบบ เป็นตัวเลข

cardit: http://noiselimiters.co.uk/buy/noise-levels-what-is-noise.php

แต่ ทุกวันนี้ รถยนต์ มรมาตราฐาน ใหม่เรื่องเสียงรบกวนในห้องโดยสารครับ

อยากรู้ คันไหนเงียบ ให้ ดู มาตราฐาน NVH ครับ รถ อเมริกันหลายๆรุ่น ผ่านมาตราฐานตัวนี
และ เมื่อลองไปสัมผัส รถที่ ผ่านมาตราฐาน NVH จะรู้สึกถึงความต่างกับคันที่ไม่ผ่านมาตราฐาน NVH ครับ

https://www.head-acoustics.de/downloads/publications/sound_quality/IJVNV04_The_sound_quality_vehicle_noise.pdf

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2015, 10:41:04 โดย mamaman »

ตอนนี้มี Eco sticker
อีกหน่อยอาจจะมี noise control sticker
แต่ถ้ามี ค่ายรถ คงกลัวไม่ได้ขาย เพราะ.... ถ้าค่ายไหมดีมาก ลอยลำ

ไม่ต้องมี สติกเกอร์ครับ
ให้ดู โบรชัวร์เลย

รถที่ผ่าน มาตราฐาน NVH ครับ

ออฟไลน์ madboy

วัดออกมาเป็นตัวเลขมันก็น่าจะแน่นอนกว่าหูคนเรานะครับ  ;)

ออฟไลน์ testmaster

iphone android ก็มี sound meter ครับ พอใช้ได้อยู่โหลด app มาลง แต่ที่นี่สำคัญที่ตำแหน่งวางครับต้องให้เป็น standard

iphone android ก็มี sound meter ครับ พอใช้ได้อยู่โหลด app มาลง แต่ที่นี่สำคัญที่ตำแหน่งวางครับต้องให้เป็น standard

ผมเคยลองวัดเทียบกับ อุปกรณ์มาตราฐาน ปรากฏว่า อ่านค่าเพี้ยนไปจากค่ามาตราฐานเยอะพอสมควร
ใช้เปรียบเทียบ รถ ต่อ รถ โดยใช้อุปกรณ์เดียวกันกันได้ เพื่อดูความต่างได้
แต่ใช้ ตัวเลข มาเป็น มาตราฐาน อ้างอิงไม่ได้

ออฟไลน์ testmaster

ผมเคยลองวัดเทียบกับ อุปกรณ์มาตราฐาน ปรากฏว่า อ่านค่าเพี้ยนไปจากค่ามาตราฐานเยอะพอสมควร
ใช้เปรียบเทียบ รถ ต่อ รถ โดยใช้อุปกรณ์เดียวกันกันได้ เพื่อดูความต่างได้
แต่ใช้ ตัวเลข มาเป็น มาตราฐาน อ้างอิงไม่ได้

เข้าใจเครื่องว่ามือถือคงไม่แม่นเท่า sound meter แพงๆ หรอกครับ แต่มันพอใช้ได้ทางเวปจะได้ไม่ต้องเปลืองมากแค่นั้นอะครับ

เข้าใจเครื่องว่ามือถือคงไม่แม่นเท่า sound meter แพงๆ หรอกครับ แต่มันพอใช้ได้ทางเวปจะได้ไม่ต้องเปลืองมากแค่นั้นอะครับ

Sound Level มาตราฐาน IEC ราคา ถูกกว่า สมาร์ทโฟนเยอะนะครับผม
ในไทยมีขายเยอะแยะ 2000 กว่าบาทครับ เอาไว้จับ ท่อดัง ไว้เถียงกับตำรวจก็ได้ครับ

http://www.ebay.com/bhp/digital-sound-level-meter

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
งั้นกลับมาที่คำถามของเจ้าของกระทู้ครับ เค้าคงอยากรู้ข้อนี้ที่สุด

accord  กับ   hrv  เสียงในห้องโดยสาร  คันไหนเงียบกว่า ?

แฟน honda ตอบได้แน่นอนครับ 555

งั้นกลับมาที่คำถามของเจ้าของกระทู้ครับ เค้าคงอยากรู้ข้อนี้ที่สุด

accord  กับ   hrv  เสียงในห้องโดยสาร  คันไหนเงียบกว่า ?

แฟน honda ตอบได้แน่นอนครับ 555

ขอความช่วยเหลือ สมาชิก Board
เอามือถือ ลง App Sound  Level
แล้ววัดเลยครับ
จะเอา วัด จุดไหน ตรงไหน ก็ตกลงร่วมกัน

ออฟไลน์ SM.

ถ้าต้องวัดกันชัดเจนขนาดนั้น เกรงว่าจะไม่มีใครทำให้นะสิครับ คนซื้อที่กังวลเรื่องพวกนี้ คงต้องทำเอง

ออฟไลน์ Mizuihisachi

ผมใช้ HRV ครับ เก็บเสียงพอรับได้
ติด stuffit ครับ เงียบขึ้นมาก

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
มีครับ
แล้วแต่มาตรฐานของผู้ทดสอบ

ไม่เพียงแต่เรื่องของความดังของเสียงเท่านั้นนะครับ
ยังมีเรื่องของชอบยึดความเร็วของไมล์ที่หน้าปัดเป็นตัววัดซะด้วย
ซึ่งรู้ทั้งรู้ว่า ไมล์รถแต่ละรุ่น มันไม่เท่ากัน ถ้าไปเปลี่ยนขนาดวงล้อด้วย ก็ยิ่งเพี้ยนเลย

ผมเห็นมีเว็บทดสอบรถอยู่เหมือนกัน ที่มีตัวเลขบอกความดังของเสียงไว้ตามระดับความเร็วต่างๆ
นอกจากนั้น ยังมีตัวเลขต่างๆ วัดต่างๆ มากมาย โดยใช้เครื่องมือทดสอบ แยกต่างหาก เป็นมาตรฐาน
เพราะเป็นที่รู้กันว่า มาตรฐานของ รถแต่ละประเทศ ไม่เหมือนกัน

ลองเข้าไปดูก็ได้ครับ เป็นเว็บนิตยสาร ด้านรถยนต์เก่าแก่มาก
ผมลองไปค้นๆ ดู มีผลการทดสอบรถยนต์ตั้งแต่ปี 1998 แน่ะ
เจ้าของเว็บคือ คนจัดงาน Motor Expo ทุกปีไงครับ
www.autoinfo.co.th
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด