ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง altis esport กับ mazda cx3  (อ่าน 10564 ครั้ง)

ออฟไลน์ sueadeaw

• Newbie
  • *
ระหว่าง altis esport กับ mazda cx3
« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 20:42:14 »
หากผมมีงบประมาณไม่เกิน 1 ล้านบาท จะเลือกอะไรดีครับ ตอนแรกผมสนใจ esport พอ cx3 มาผมเริ่มลังเล ผมทำงานในกรุงเทพ ออกต่างจังหวัดเฉพาะช่วงเทศกาล อยากได้รถซักคันที่ใช้ระยะยาว ถ้า cx3 ผมมองที่รุ่น 2.0 high กับ 2.0 core  ครับ

ออฟไลน์ Suriya 640

• Full Member
Re: ระหว่าง altis esport กับ mazda cx3
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 21:34:28 »
55555  กระทู้ Cx3 กับ ..... หลายกระทู้แล้ว แสดงว่าแต่ละท่าน นี้คงหนักใจกันจริงๆ

ส่วนตัวผม ถ้า ขับคนเดียว หรือ นั่งไม่เกินสองคน ใช้แถวสองนานๆ ครั้ง ผมว่า CX 3 คือคำตอบ

ส่วนตัวเลข อัตราเร่ง และการกินน้ำมัน นี้คงต้องรอและครับ และลองมาเปรียบเทียบกันอีกครั้ง

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member
Re: ระหว่าง altis esport กับ mazda cx3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 21:37:23 »
ตามความเห็นบนเลยครับ
แหม่ ถ้ามาสด้า cx3 กว้างได้เท่า hrv คงขายดีกระจุยแหงๆ

ออฟไลน์ rtong

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 21:40:24 »
ความสวย cx-3 ชนะเลิศ
เช่นเดียวกับความแคบ cx-3ก็ชนะเหมือนกัน
ถ้าขับคนเดียว  ไป cx-3 แต่ถ้ามีผู้โดยสาร 
ให้ไปมองที่ esport เพราะมันก็ถือว่าเป็น toyota ที่สวยมากคันนึง

ออฟไลน์ bookish1

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 21:49:59 »
ผมว่าอัลติสกินทุกอย่างยกเว้นความสูง

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 21:59:42 »
2 คันนี้แตกต่างกันชัดเจนเลยนะครับ

Esport ก็จะได้ในเรื่อง
- ห้องโดยสารกว้าง นั่งสบายทั้งหน้า และหลัง กระโปรงท้ายจุได้เยอะ แต่พับเบาะไม่ได้นะครับ
- ล้อ 17
- ไฟหน้า led
- เติม e85 , 91 ได้

คือถ้ามองความคุ้มค่า มองด้วยเหตุผลเทียบกับเงินที่จ่ายไป ผมว่า esport เป็นตัวเลือกที่คุ้มครับ ถ้ามีผู้โดยสารไปด้วย มีครอบครัว ทุกคนจะได้นั่งสบาย
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ sueadeaw

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 22:05:18 »
ผมคุยกับเซลของ esport อยู่สองโชว์รูม โชว์รูมนึงบอกลดให้ 4หมื่น กับอีกโชว์รูมบอกเดี๋ยวจะขอผู้จัดการให้ลด 10%
ส่วนตัวผมใช้รถคนเดียว นานๆช่วงเทศกาลจะกลับบ้าน ได้พาแม่และพี่สาวไปเที่ยว

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 22:32:37 »
ผมว่าอัลติสกินทุกอย่างยกเว้นความสูง

ตามนี้ครับ  ถ้าต้องการหล่อแบบรถ SUV ถึงจะเลือก CX-3 แต่ถ้าให้เปรียบรถต่างแบบ 2 คันนี้

- Altis  เครื่องยนต์เงียบกว่า
- Altis  ขับเคลื่อนด้วยเสียงที่เงียบกว่า
- อัตราเร่ง Altis น่าจะดีกว่า
- Altis น่าจะประหยัดน้ำมันมากกว่า
- Altis นั่งสบายกว่า โดยเฉพาะคนนั่งหลัง
- CX-3 เป็นรถทรง SUV แต่ก็รู้สึกว่าไม่ไ้ด้สูงเท่าไหร่ คล้ายๆ เก๋งนั่นแหละ

ที่เหลือก็..ความคุ้มค่าระยะยาว/การบริการ/ความพร้อมอะไหล่/ราคาขายต่อ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 22:51:43 »
ถ้าลังเลแบบนี้.......ผมอยากให้แนะนำไปลองขับทั้งคู่ดูนะ

เรื่องการใช้งานผมว่าคงไม่แตกต่างกัน (นั่งได้ 4-5 คนแบบรถเก๋งทั่วไป ที่เก็บของท้ายพอๆกัน)
แต่การขับขึ่น่าจะได้ Feeling ต่างกันอยู่บ้าง ซึ่งมันต้องลองดูว่าชอบคันไหนมากกว่า

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 22:55:59 »
ขับคนเดียว หรือ​มี​แฟน​นั่ง​ข้างๆ C​X3 ยังพอน่าสนใจอยู่บ้าง

แต่ถ้ามีคนนั่งหลังบ่อยๆ ตัด C​X3 ออกไปได้เลย
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 23:06:20 »

ตามนี้ครับ  ถ้าต้องการหล่อแบบรถ SUV ถึงจะเลือก CX-3 แต่ถ้าให้เปรียบรถต่างแบบ 2 คันนี้

- Altis  ขับเคลื่อนด้วยเสียงที่เงียบกว่า
- Altis น่าจะประหยัดน้ำมันมากกว่า
- Altis นั่งสบายกว่า โดยเฉพาะคนนั่งหลัง
- CX-3 เป็นรถทรง SUV แต่ก็รู้สึกว่าไม่ไ้ด้สูงเท่าไหร่ คล้ายๆ เก๋งนั่นแหละ

ที่เหลือก็..ความคุ้มค่าระยะยาว/การบริการ/ความพร้อมอะไหล่/ราคาขายต่อ

ตามนี้เลยครับ ออฟชั่นอาจจะน้อยกว่า แต่ในราคานี้ก็คุ้มนั่งสบาย คือรถมันกลางๆที่สุดแล้วใช้ได้ทุกวัย และไม่ใช่มันไม่สวยนะ มันสวยมาก ผมเหลียวมองทุกครั้งเลยแหละ

ไป Esport ครับ( อย่างน้อยก็ไม่ต้องรออะไหล่ 3 เดือน แบบบางรุ่นยี่ห้อ Ma... ชนมาจอดทิ้ง 3 เดือนยังไม่ได้ซ่อมเลย รออะไหล่)

ออฟไลน์ sasori

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 23:33:46 »
คู่นี้แอบเชียร์ Esport ครับ เห็นว่าต้องการจะใช้ยาวๆ ออกต่างจังหวัด ผมว่าในระยะยาวไว้ใน altis ดีกว่า

ยิ่งออกตจว.ด้วย ไปอู่ไหนก็ซ่อมได้หมด

ไม่ลองรอดู Civic 2016 ตัวใหม่หรอครับ ตอนนี้กุญแจEsport ในมือผมสั่นนนนนน 55555555555

ออฟไลน์ CBC

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 23:34:55 »
ไปดูและลองนั่ง ตัว cx3 2.0 core สีแดงโชว์ในศูนย์ มีคนมาลองดู ลองนั่ง พอสมควร ภายนอกสวยสะดุดตา ขนาดใหญ่กว่า 2 นิดนึง เทียบจากเคยนั่ง 2ใหม่ และขับ 3 5Dr.2.0 Core อยู่ ตอนหน้าที่นั่งคนขับรู้สึกแคบกว่า 3 ตรงคอนโซลหน้าจะเบียดหัวเข่า ถ้าเทียบกับ 3  เบาะหลังพอได้แต่ถ้านั่ง 3 คงไม่สบาย ประมาณผู้ใหญ่ 2 เด็ก 1 นั่งตรงกลางพอไหว ที่เก็บของด้านหลัง ค่อนข้างเล็กพอกับ 3 5Dr. แต่ถ้าเป็น 2 4ประตูใหญ่กว่าทั้ง cx3 และ 3 มากกว่าคับ ถ้านั่ง 3-4 คน ผมว่ากำลังเหมาะ ถ้า 5คนมีเบียด เห็นคัตเอาท์มีเกทับเรื่องประหยัดน้ำมันกับ hr-v ด้วย เทียบจากเงินเติมน้ำมันจำนวน 100.000 บาท ตัว 2.0 ประหยัดกว่าราว 20,000 บาท แต่ถ้าเป็น 1.5 D ประหยัดกว่าถึง 120,000 บาทเลย (ราคาน้ำมันเห็นว่าเอาราคาวันที่ 18 กันยา 58 มาคำนวณนะคับ) อีกมุมในส่วนการซ่อมบำรุงตามระยะ [จากเคสการนำ 3 เข้าซ่อมบำรุง] โชว์รูมตัวแทนจำหน่าย ยังโตไม่ทันยอดรถที่ขายออกไปได้ ใช้เวลานานแม้นัดคิวล่วงหน้า ช่างยังไม่เก่ง แล้วตัวรถยังแอบมี defect คันที่ใช้เจอช่วงล่างหน้าดัง ปรากฏว่าเป็นกับกระบอกโช๊ค คู่หน้า แถมด้วยเรื่องประกันชั้น 1 กรณีเลือกซ่อมห้าง โชว์รูมที่เข้าไม่มี shop ก้อต้องส่งอู่นอก แต่มาสด้าคุมและการันตีงานให้ แต่คิวจะยาวมากเนื่องจากรถขายดี ถ้าเข้าอู่ประกันก้อต้องเช็คกันก่อนว่ารับมั้ย เพราะถ้าต้องซ่อมบอดี้แล้วยิ่งสีขาวหาอู่รับงานยากมาก จากราคาตั้งอาจจะเขวไปหาเจ้า 3 ได้คับ เพิ่มตังค์อีกนิด ได้ความสบายห้องโดยสาร ยังไงลองไปดู ไปเทสต์ไดร์ทั้งคู่ ขอให้ได้รถที่ถูกใจคับ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 23:41:55 »
ณ จุดนี้ไปกลางๆ มาสด้า 3 ไหมครับ
ขับสบาย กว้าง หน้าตาดี ถ้าลังเลแนวนี้ผมว่าน่าสนนะ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 23:45:58 »
ผมคงเป็นคนแปลก
ที่มอง CX3 ว่าเหมือน 2 กินสเตียรอยด์ ซึ่งไม่ได้ดูดีไปกว่า 2 เลย
ยังไงขับ Esport หรือ 3 ผมว่ามีคลาสกว่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 00:16:13 »
ไปดูและลองนั่ง ตัว cx3 2.0 core สีแดงโชว์ในศูนย์ มีคนมาลองดู ลองนั่ง พอสมควร ภายนอกสวยสะดุดตา ขนาดใหญ่กว่า 2 นิดนึง เทียบจากเคยนั่ง 2ใหม่ และขับ 3 5Dr.2.0 Core อยู่ ตอนหน้าที่นั่งคนขับรู้สึกแคบกว่า 3 ตรงคอนโซลหน้าจะเบียดหัวเข่า ถ้าเทียบกับ 3  เบาะหลังพอได้แต่ถ้านั่ง 3 คงไม่สบาย ประมาณผู้ใหญ่ 2 เด็ก 1 นั่งตรงกลางพอไหว ที่เก็บของด้านหลัง ค่อนข้างเล็กพอกับ 3 5Dr. แต่ถ้าเป็น 2 4ประตูใหญ่กว่าทั้ง cx3 และ 3 มากกว่าคับ ถ้านั่ง 3-4 คน ผมว่ากำลังเหมาะ ถ้า 5คนมีเบียด เห็นคัตเอาท์มีเกทับเรื่องประหยัดน้ำมันกับ hr-v ด้วย เทียบจากเงินเติมน้ำมันจำนวน 100.000 บาท ตัว 2.0 ประหยัดกว่าราว 20,000 บาท แต่ถ้าเป็น 1.5 D ประหยัดกว่าถึง 120,000 บาทเลย (ราคาน้ำมันเห็นว่าเอาราคาวันที่ 18 กันยา 58 มาคำนวณนะคับ) อีกมุมในส่วนการซ่อมบำรุงตามระยะ [จากเคสการนำ 3 เข้าซ่อมบำรุง] โชว์รูมตัวแทนจำหน่าย ยังโตไม่ทันยอดรถที่ขายออกไปได้ ใช้เวลานานแม้นัดคิวล่วงหน้า ช่างยังไม่เก่ง แล้วตัวรถยังแอบมี defect คันที่ใช้เจอช่วงล่างหน้าดัง ปรากฏว่าเป็นกับกระบอกโช๊ค คู่หน้า แถมด้วยเรื่องประกันชั้น 1 กรณีเลือกซ่อมห้าง โชว์รูมที่เข้าไม่มี shop ก้อต้องส่งอู่นอก แต่มาสด้าคุมและการันตีงานให้ แต่คิวจะยาวมากเนื่องจากรถขายดี ถ้าเข้าอู่ประกันก้อต้องเช็คกันก่อนว่ารับมั้ย เพราะถ้าต้องซ่อมบอดี้แล้วยิ่งสีขาวหาอู่รับงานยากมาก จากราคาตั้งอาจจะเขวไปหาเจ้า 3 ได้คับ เพิ่มตังค์อีกนิด ได้ความสบายห้องโดยสาร ยังไงลองไปดู ไปเทสต์ไดร์ทั้งคู่ ขอให้ได้รถที่ถูกใจคับ

งงครับ เติมน้ำมัน 100,000 บาท ทำไม 1.5D ถึงประหยัดกว่าได้ถึง 120,000

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 00:16:56 »
พบกันครึ่งทางก็ mazda 3 สิครับ  :D

ออฟไลน์ Olympuspen

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 07:51:07 »
พบกันครึ่งทางก็ mazda 3 สิครับ  :D
ผมก็ว่างั้นครับ ..... ไปลองนั่งดู ทั้งหน้า-หลัง CX-3 เดินดูรอบคัน แล้วก็ ไปลองนั่ง Mazda 3 ทั้งหน้า-หลัง แล้วก็ดูราคาเทียบ...ผมเอียงไป Mazda 3 ทันทีเลย
แต่ถ้าต้องเลือกระหว่าง altis esport กับ mazda cx3  แค่สองตัวนี้ ผมคงเลือก CX-3

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 08:41:12 »
รถ B Crossover นี่ไม่ได้สูงเท่าไหร่นะครับ ไม่เหมือน C SUV หรือ PPV

ออฟไลน์ anakkal

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 09:00:16 »
คิดว่าเจ้าของกระทู้คงจะลังเลกับ cx3 เพราะความสดใหม่และความสวยของมันนะครับ คิดว่าควรไปลองนั่งทั้งคู่ดูครับแล้วจะพบคำตอบ

ออฟไลน์ ืnuc001

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 09:06:41 »

งงครับ เติมน้ำมัน 100,000 บาท ทำไม 1.5D ถึงประหยัดกว่าได้ถึง 120,000

งงเหมือนกันครับ หรือว่ามีโปรแถมบัตรเติมน้ำมัน แล้วเอาส่วนลดมารวมด้วย

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 09:30:09 »
ตอบตามความคุ้ม es คุ้มกว่า
เงิน สบาย ไม่ mind service and parts = cx3

พูดได้อย่างเดียวว่าเลือกยาก ต้องใช้ใจ จบ
One Day.

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 09:31:59 »
ถ้าเอาความสวยงามเข้าว่า มันต้อง cx3 อยู่แล้วแต่ถ้าสมรรถนะเครื่องยนต์เกียร์ผมว่า altis ไม่แพ้แน่นอน แล้วแต่จะชอบเลยครับ

แต่ถ้าเป็นนาทีนี้ cx 3 ครับ

ออฟไลน์ Kritnat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 10:18:43 »
ผมคงเป็นคนแปลก
ที่มอง CX3 ว่าเหมือน 2 กินสเตียรอยด์ ซึ่งไม่ได้ดูดีไปกว่า 2 เลย
ยังไงขับ Esport หรือ 3 ผมว่ามีคลาสกว่า

เห็นด้วยอย่างยิ่งยวด แต่อย่างว่า นา ๆ จิตตังครับ
สำหรับผมดูความคุ้มค่ารวม ๆ นี่ไม่ผ่านเลย  อนาคตคงมีลด 1 แสน+ ตามฟอร์มมาสด้า

ออฟไลน์ jes191

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 10:27:36 »
ชอบ CX3 แต่ไม่เชียร์ครับ  คันมันเล็ก ข้างหลังแคบ  ไม่สิ  แค้บแคบ ต่างหากยิ่งเมื่อเทียบกับ Altis นะ
ผมว่าเปรียบมวยผิดรุ่นนะ  Altis น่าจะเทียบกับ Maxda 3  มากกว่า 

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 10:33:58 »
บอกจะใช้ระยะยาว ก็เสร็จพวกรถตลาดหมดนะครับ ไม่ว่าจะอยู่ในประเทศไหนๆในโลกนี้
ผมมองว่าอัลติสคุ้มค่ากว่า อย่าลืมเผื่อพาครอบครัว เพื่อนพ้อง นั่งเบาะหลังไปเที่ยว ตจว.ด้วยนะ
แต่ CX-3 อาจได้เปรียบตรงลุยน้ำท่วมได้ดีกว่าอัสติส

ออฟไลน์ Kkkong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 10:56:18 »
ผมแนะนำลอง CX-3 ขายไปสักพักแล้วเก็บ defect ก็ดีครับ(6-12 เดือน)  แต่ป่านนั้น Altis อาจมี Minor Change แล้วก็ได้ซึ่งน่าจะทำมาแก้เกม 2016 Civic ที่จะออกปีหน้าครับ

ออฟไลน์ kumpol2511

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 11:50:07 »

ตามนี้เลยครับ ออฟชั่นอาจจะน้อยกว่า แต่ในราคานี้ก็คุ้มนั่งสบาย คือรถมันกลางๆที่สุดแล้วใช้ได้ทุกวัย และไม่ใช่มันไม่สวยนะ มันสวยมาก ผมเหลียวมองทุกครั้งเลยแหละ

ไป Esport ครับ( อย่างน้อยก็ไม่ต้องรออะไหล่ 3 เดือน แบบบางรุ่นยี่ห้อ Ma... ชนมาจอดทิ้ง 3 เดือนยังไม่ได้ซ่อมเลย รออะไหล่)
  ขอแชร์ เรื่องรออะไหล่ Mazda (สะกดเต็มๆได้ครับ) พอดีรถภรรยา M2 1.5D พึ่งถูกชน
ท้ายซ้าย ไฟท้ายซ้ายกับกันชนหลังแตก(สุดเซ็งรถพึ่งถอดป้ายแดงออก) เคลม บ.วิริยะ อู่นอก(ในชลบุรีไม่มีศูนย์ซ่อมตัวถัง)แต่จากชื่ออู่ที่แจ้งมาเป็นอู่ที่ผมรู้จักมานานในพื่นที่ (วิริยะแจ้งให้หาอู่เองก็ได้) ยอมรับเรื่องฝีมือครับ(ซ่อมงานดีและแพง ติดช้านิดหน่อย) หลังจากอู่แจ้งรายการอะไหล่ให้ บ. วันพฤหัส ที่ 5พ.ย.  อู่แจ้งกลับแฟนผมวันอังคารที่ 10 พ.ย.ว่าได้อะไหล่แล้วให้เอาเข้าซ่อมได้วัน พฤหัส(เร็วจนผมงง )แถมราคาไฟท้ายถูกกว่าที่ผมเช็คอีก (ร้านแถววรจักร 2,700 ศูนย์ชลบุรี 2,900 ต้องสั่งของทั้งสองที่ อู่แจ้งว่าราคา 2,300ของศูนย์ตอนนี้ยังไม่มีของเทียบ)  จะบอกว่าบางครั้งเรื่องแบบนี้มันไม่แน่เสมอไปครับ จะเหมาเป็นบรรทัดฐานทุกกรณี
ไม่ได้ ตอนนี้รอลุ้นงานสีอย่างเดียวครับว่า จะ OK หรือเปล่า

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 12:19:07 »
ส่วนตัวผม การซื้อรถ คือการเผื่อไว้ เผื่อไว้ก่อน เพราะผมเปนคนใช้รถนั่งคนถึง2คนเหมือนกัน แต่บางครั้งออกตจวไกลๆ มีคนนั่งหลังด้วย ก็เลยเลือกซื้อรถที่ให้ความสบาย ละเก็บสัมภาระด้านหลังได้เยอะ คือเผื่อไว้ก่อน ก็เลยไม่ซื้อรถที่เล็กหรือจำกัดประโยชน์มากเกินไป

ออฟไลน์ dongdui

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 12:32:02 »
หลายคนอยากซื้อ CX-3 เเต่ผมรู้สึกว่ามันเเคบมากเลยครับ เปรียบเทียบกีบ Altis อย่างที่หลายๆ คนบอกเลยคือ Altis นั่งสบายกว่าจริงๆ ยิ่งตอนหลังเหลือ Legroom ค่อนข้างเยอะ อันนี้อยู่ที่ จขกท. เเล้วครับว่าอยากได้ขับสมรรถนะดีหรือจะเอานั่งสบายด้วย เเต่ส่วนตัวผมว่า Altis ก็ไม่ได้เเย่กว่า CX-3 ขนาดนั้น ถ้าเทียบกับความสบายที่ได้รับผมไป Altis ยาวๆ เลย

เเต่อยากรู้ว่าทำไมถึงตัด Mazda 3 ทิ้งไปเลยล่ะครับ ราคามันพอๆ กันเลยนะ นั่งสบายกว่า CX-3 อีก