ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า Teana Hybrid ราคาพอๆ กับ Xtrail แล้ว Camry กับ Accord จะร้องไห้มั้ยครับ  (อ่าน 11964 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
สมมติว่า Teana Hybrid เปิดตัวเริ่มต้นที่ 1.25 ล้าน ซึ่งต่างจาก Camry กับ Accord ประมาณ 5-6 แสนในรุ่น Hybrid แบบนี้คิดว่าจะแย่งยอดขาย D-segment ถล่มทลายมั้ยครับ

ถ้าผมจะซื้อรถ D-segment ซักคันผมคงไม่ลังเลเลยที่จะเลือก Teana Hybrid ถึงคนจะบอกว่า CVT ขับไม่มันส์ แต่ผมว่าผมยอมประหยัด 5-6 แสนแล้วขับมันส์น้อยลงแต่ได้รถ Hybrid แน่นอน

เพื่อนๆ คิดยังไงครับ

ออฟไลน์ A K24A4

• Jr. Member
  • **
มีก็ดีสิครับ

ออฟไลน์ jajaboss

• Sr. Member
CVT ขับมันนะครับ - -'

ออฟไลน์ muza

• Sr. Member
 ??? ???
แต่ผมว่า ทาง นิสสันไทย
น่าจะลดรุ่นย่อยๆลง
ปรับราคาขายให้ใกล้ พวก มิสซู ดูจะดีกว่านะ

โมเดลรถเยอะมาก
แต่ยอดขาย เดินสวนทางแบบนี้

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

??? ???
แต่ผมว่า ทาง นิสสันไทย
น่าจะลดรุ่นย่อยๆลง
ปรับราคาขายให้ใกล้ พวก มิสซู ดูจะดีกว่านะ

โมเดลรถเยอะมาก
แต่ยอดขาย เดินสวนทางแบบนี้

ใจเย็นครับ ผมว่าเค้าเพิ่งเริ่มมีวิธีการตั้งราคาใหม่เริ่มต้นที่ Sylphy Turbo ซึ่งถ้าเทียบจริงๆ ถูกกว่า Lancer EX อีกนะครับ ทั้งสเป็คสูงกว่าและราคาถูกกว่า
ผมว่า X-Trail แซง CRV ได้หลายเดือนแน่ครับ ปกติ X-Trail ขายดีอยู่แล้ว พอราคาถูกแบบนี้น่าจะยิ่งขายดี
พวก  Eco Car ก็รอดูกันต่อไปครับ

ออฟไลน์ SM.

ทำได้ก็ดีครับ จะน่าสนใจมาก

แต่ส่วนตัวคิดว่า ทำไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ถ้าได้  ขายดีแน่นอนครับ แต่ส่วนตัวเชื่อว่ายังไงก็ไม่ต่างกันขนาดนั้นครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ ps000000

ค่ายรองๆ ถ้าไม่ขายถูก คงขายยากครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
X-Trail ทำได้ เทียน่าก็ไม่น่าจะทำไม่ได้ครับ
บางทีอาจจะเป็นเพราะมือดีด้านการตลาดใหม่ คุณ ซ. จาก M....

ก็หวังว่าจะดีทั้งการตลาด ดีไซน์+คุณภาพผลิตภัณฑ์ และบริการหลังการขายครับ
ยังไงทุกวันนี้ศูนย์นิสสันก็ยังห่างโตกะฮอนอยู่ช่วงใหญ่ๆ
ยังโชคดีที่ปริมาณรถไม่สูงเท่าก็เท่านั้นเอง

คนก็ยังพูดกันเรื่องเกียร์เปราะ พัดลมพัง (พวก HR ทั้งหลาย) จุกจิก ฯลฯ กันจนชินสำหรับแบรนด์นี้
ปล. อย่าเอาอารมณ์ CVT-7 มารวมกับ CVT-8 นะครับ คนละเรื่องเลย โหมดสปอร์ตรอบมันดีดเหมือน 7-Wonder เลยแหละ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ nemus

• **
มีลุ้นนะครับ ว่าจะเหมือนตอน  j32  มั้ย
เพราะมาทำยอดดีได้ ช่วงหลัง mc ช่วงท้ายๆอายุ

ออฟไลน์ deathsheep

ตลาดรถ Hybridบ้านเราไม่ค่อยบูมเท่าไร   ถึงราคาx-trailจะออกมาWowมากๆก็เถอะ 

แต่ถ้าทำได้จริงๆ  ดูแล้วเทียน่าอาจจะเกาะกลุ่มอันดับ 1-2ได้แบบเบียดสนุกก็ได้นะ  ผมว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2015, 13:24:20 โดย deathsheep »

ออฟไลน์ AkE

ค่ายรองๆ ถ้าไม่ขายถูก คงขายยากครับ
ถูกต้องครับ ส่วนเรื่องยอดน่าจะดีขึ้นแต่ไม่รุนแรงหรอกครับ รถตลาดนี้เดี๋ยวนี้ตลาดแคบมาก

ออฟไลน์ yourturle

ไม่ร้อง แบรนด์ใหญ่กว่า
แค่ลด สองแสน-สามแสน
พร้อม ดอก0%
ฟรี ป.1+พรบ.+จดทะเบียน

One Day.

ออฟไลน์ kris-lack

เอ่ออ อันนี้แค่สมมติ หรือว่า นิสสันจะเอามาขายจริงๆคะ
ขออภัยตกข่าว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าเป็นตาม X-trail จริงๆ ผมว่าน่าสนใจนะ
เพราะกลุ่มลูกค้าหลักของDคือ2.0 แต่ถ้า Teana HV เปิดราคาถูกกว่าคู่แข่งเยอะยอดขายจะเป็นยังไง
ครั้งนี้จะได้รู้กันว่า คนไทยกลัวHybrid หรือเพราะมันราคาแพง(ตอนซื้อ)
ปล.กรณีของ Xtrailนี่รอดูเลยครับว่ายอดขายจะเป็นยังไง ถ้าขายดีแสดงว่ามันอยู่ที่ราคา เพราะไฮบริดมักจะอยู่รุ่นบนๆแล้วราคาแพง

ออฟไลน์ rotaryman

ทำได้อยู่แล้ว อยู่ที่จะกล้าทำรึป่าวเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ได้ภาษี Hybrid ช่วยทำให้ราคาถูก
อย่าเอากำไรต่อคันเยอะ
เน้นปริมาณยอดขาย
ทำรถให้ แบบไปไหนก็เจอ
เดี๋ยวอะไหล่ ช่างซ่อม ก็จะเยอะตาม
คนซื้อจะอุ่นใจ ไม่ใช่รถที่มีความเสี่ยง
แล้วรถก็จะน่าใช้เอง
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
Hybrid ต้องเจ็บเอง ถึงจะรู้ครับ..

ผมว่าทำรถที่มีอยู่อย่าง L33 ให้จุกจิกน้อยกว่านี้ กินน้ำมันน้อยกว่านี้ เร่งดีกว่านี้ ก่อน
ขนาด Toyota ที่ว่าทำรถออกมาถึกทน ยังเงิบกับ Hybrid มาแล้ว

อยากได้เทคโนโลยีเทพๆ ในราคาเอื้อมได้ แล้วมีเงินซ่อมบำรุงหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Siamtech

• Full Member
ผมมองว่า ค่ายที่ทำไฮบริดมา ณ เวลานี้ เหมือนนต้องการประโยชน์ด้านภาษี ครับ

ส่วนเรื่องที่ว่า Teana มาแล้ว Camry Accord ร้องไห้ ผมว่ายากครับ เพราะคนไทยยึดติดกับแบรนด์มากเกินไป

และอีกอย่าง Nissan ควรทำการบ้านเรื่อง ศูนย์บริการอีกสักนิด ผมว่าอนาคต ไม่เกิน 5ปี ภาพรวมอาจจะดีขึ้นครับ

ช่วงนี้ก็ฝ่าฟันอุปสรรค์ความคิด และ ตลาดมือสองที่ไม่รองรับ รถไฮบริดก่อนครับ

ออฟไลน์ O_o"

เหมือนเทคโนโลยี Hybrid ยังไม่เป็นที่ยอมรับนะครับ ลูกค้าส่วนน้อยจริงๆที่จะซื้อ สังเกตจากยอกขายไม่ได้สูงมากนัก

ต่างกับตอนอยากได้อยากให้มาขาย เรียกร้องกันเหลือเกิน พอเอามาขายจริงๆมีสักกี่คนในนั้นที่เรียกร้อง มาซื้อจริงๆ

ออฟไลน์ amiyama

• **
เอ่ออ อันนี้แค่สมมติ หรือว่า นิสสันจะเอามาขายจริงๆคะ
ขออภัยตกข่าว

เปิดตัวเมื่อวาน ข่าวใหญ่สำหรับวงการรถอยู่นะครับ  :-[

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ผมซื้อรถไว้เดินทางด้วยความสุนทรีย์ครับ (ไม่เอามันส์) ดังนั้น CVT ยิ่งช่วยประหยัดน้ำมันจึงไม่ใช่เรื่องน่ารังเกียจแถมน่ารักด้วยซ้ำ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03