ผู้เขียน หัวข้อ: ขั้นตอนการรับรถใหม่  (อ่าน 3217 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pittch

• Newbie
  • *
ขั้นตอนการรับรถใหม่
« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 11:30:42 »
ผมกำลังจะรับรถ pajero sport รุ่น4wd
1.ต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้างคับ
2.ต้องดูจุดไหนบ้างคับ
3.เน้นจุดไหนเป็นพิเศษคับ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Re: ขั้นตอนการรับรถใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 12:11:43 »
ถ้าว่าง แนะนำให้ไปดูก่อนรอบนึง ก่อนที่จะไปรับจริงๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 12:53:18 »
ตามด้านบนครับ
หลักก็ๆดูสภาพล้อ ยาง สีรอบคัน ภายใน เลขไมล์ ห้องเครื่อง

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 16:44:57 »
แนะนำว่า อย่าเซ็นต์ชื่อรับรถก่อนที่จะทำการตรวจให้ละเอียดนะครับ
อย่าลืมหาเก้าอี้ปีนดูหลังคาด้วย รถมันสูง จะมองไม่เห็นว่ามันมีรอยอะไรมั้ยถ้าเราไม่ปีนเก้าอี้ดู
อีกอย่างนึงคือเบาะหรือแผงกันแดดหน้าที่มักจะหุ้มพลาสติคมา
ให้แกะแล้วตรวจความเรียบร้อยด้วยนะครับ
เคยมีปัญหากับเพื่อนผมที่รับรถมาแล้ว กว่าจะแกะพลาสติคหุ้มเบาะออกก็ปล่ิยเอาไว้สองสามวันถึงแกะ
ปรากฎว่า มีรอยแตกที่ตะเข็บเบาะ ทางศูนย์ก็อ้างว่า เจ้าของรถทำพลาดเอง เจ้าของรถก็ว่าไม่ได้เป็นคนทำ
ปัดกันไปปัดกันมา  ยุ่งครับกว่าจะเคลียร์กันได้ ฃนอกจากนี้ก็มาตรวจเอกสารครับ รวมทั้งของแถมตามที่ตกลงกันว่าครบถ้วยมั้ย

ออฟไลน์ J@K

• Sr. Member
  • ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2015, 14:49:18 »
ถ้าว่าง แนะนำให้ไปดูก่อนรอบนึง ก่อนที่จะไปรับจริงๆ

ละเอียดดีครับ
@ngel gunman

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2015, 14:55:29 »
ภายนอก

ตรวจสอบดูงานสีภายนอกก่อนเลยครับ มีร่องรอยการทำสีเพิ่มเติมรึเปล่า ระบบไฟส่องสว่างต่างๆ

ตรวจดูการรั่วซึ่มของลมยาง น้ำมันต่างๆ ในห้องเครื่อง

ภายใน

ระบบปรับอากาศ เครื่องเสียง เบาะนั่ง การขึ้นลงกระจกไฟฟ้ารอบคัน ตรวจดุว่ากลิ่นแปลกๆในรถหรือไม่ เช่นกลิ่นน้ำมันเครื่องต่างๆ

นอกนั้นก็ดูของแถมว่าครบตามที่ระบุในใบจองรถ

ที่สำคัญ อย่าพึ่งเซ็นรับรถก่อนเด็ดขาด จนกว่าเราจะตรวจแล้วเสร็จ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2015, 23:21:38 »
ถ้ามีเวลา ไปขอตรวจก่อนวันรับจริงเลยครับ