ผู้เขียน หัวข้อ: รถ HYBRID ปัจจุบันสามารถเลือกโหมดได้ไหมครับว่าใช้แต่น้ำมันอย่างเดียว  (อ่าน 3381 ครั้ง)

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

• Hero Member
เผื่อไว้ตอนชุด MOTOR ไฟฟ้าหรือแบตเตอรี่มีปัญหาแล้วเลือกใช้น้ำมันอย่างเดียวไปก่อน
เห็น X TRAIL ตัวไหม่ราคาน่าสนใจครับ

ออฟไลน์ deathsheep

น่าจะไม่ได้นะครับ  ถ้าจำไม่ผิด

ออฟไลน์ ps000000

แต่ละรุ่น ระบบน่าจะไม่เหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
อาจจะมีบางยี่ห้อ ทำได้นะครับ (มั่ว)

ผมใช้ prius กับ c class เลือกไม่ได้ทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ Tomz

พี่โต กับ พี่ฮอน เลือกไม่ได้นะครับ เท่าที่สัมผัสมา
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ art_duron

เรื่องบังคับเป็นน้ำมันอย่างเดียวนี่ผมว่ามันไม่น่าจะทำได้นะครับ
แต่จากเคยอ่านมาอย่างเช่นของ Toyota (แต่ผมว่ามันก็พอจะอุปมาเป็นของเจ้าอื่นได้บ้าง)
เมื่อมันเริ่มเกิดปัญหาแบตเสื่อม เก็บไฟได้ไม่เยอะมอเตอร์ก็จะทำงานได้ไม่นานเครื่องก็ต้องสตาร์ทมาออกกำลัง รถจอดดับเครื่องก็ได้ไม่นานไฟหมดเครื่องก็ต้องสตาร์ท รถก็จะกินน้ำมันเพิ่มขึ้นเมื่อระบบมันค่อยๆ เสื่อมสภาพ แต่รถก็ยังใช้ได้
แต่ถ้าอุปกรณ์ตัวอื่นเสียนี้ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะออกอาการแบบไหน

ออฟไลน์ LimitedEdition

เวลามอเตอร์มีปัญหา มันก็ใช้เครื่องยนต์อย่างเดียวอยู่แล้วล่ะครับ ไม่ต้องเป็นห่วง

ออฟไลน์ pjs6306

รอคำตอบเหมือนกันครับโดยเฉพาะตัว xtrail

ออฟไลน์ thchalerms

อยากได้ Xtrail hb เหมือนกันครับ และอยากรู้เหมือนกัน

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ตอนระบบไฮบริทมีปัญหามันจะมีไฟเตือนขึ้นมาแล้ว ecu จะสั่งให้เครื่องยนต์ทำงานอย่างเดียวแทนครับ ไม่ต้องห่วง :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ SM.

น่าจะเลือกไม่ได้นะครับ