ผู้เขียน หัวข้อ: รถมือสองกับงบไม่เกิน 400K มีรุ่นไหนน่าสนใจบ้างครับผม  (อ่าน 6664 ครั้ง)

ออฟไลน์ Diogo

• Full Member
คือด้วยความที่เพิ่งทำงานมายังไม่ถึงปีแล้วมีความจำเป็นต้องใช้รถยนต์แต่ยังไม่อยากเป็นภาระให้แก่ที่บ้าน ที่บ้านเลยให้ลองดูมือสองแล้วไปผ่อนกับที่บ้านเอา ตอนนี้เอา Civic FD ที่บ้านมาใช้งานชั่วคราวไปก่อน ผมเลยอยากให้ช่วยแนะนำหรือเสนอรุ่นอื่นๆที่ผมสนใจอยู่ ซึ่งก็จะมี

-Fista 1.6 แต่กลัวเรื่องเกียร์
-Yaris 2014
-Suzuki Swift Eco
-City,Jazz แต่ไม่ชอบช่วงล่าง

ปล.อยากทราบว่า Yaris กับ Swift ช่วงล่างเมื่อเทียบกับ B Car เจ้าตลาดอย่าง City Jazz Vios นี่ใครดีกว่าครับ เพราะเห็นคนจจชมทางฝั่ง Swift กับ Yaris ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• Hero Member
  • แมวบ้า(ขับ)รถ
400K ออกสด ผ่อนที่บ้าน และไม่ติดแก็สแน่ๆ ใช่ไหมครับ?

คำถามคือ: City, Jazz นี่ช่วงล่างมันต่างกะ Yaris, VIOS เท่าไรเนี่ย ผมงงคนวิจารณ์ที่ว่าสองตัวหลังดีกว่าด้วย City, Jazz ถ้าตัวปัจจุบันมี VSA อีก
คำถามที่ 2: ถ้าขยับได้นิดหน่อย หรือยอมปีเก่าลงนิดๆ ละไป C-Segment เลยดีกว่าไหม 400K นี่ อัลติสตัวที่แล้ว 1.8E หรือ G ปีราวๆ 2554-2555 หรือ Civic FD ปีราวๆ 2009-2010 น่าจะพอหาได้นะครับ (ใหม่กว่านี้อาจจะขยับเยอะไปถึง 4 กลางๆ) ขับดีกว่าพวก B-Seg แน่ๆ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Diogo

400K ออกสด ผ่อนที่บ้าน และไม่ติดแก็สแน่ๆ ใช่ไหมครับ?

คำถามคือ: City, Jazz นี่ช่วงล่างมันต่างกะ Yaris, VIOS เท่าไรเนี่ย ผมงงคนวิจารณ์ที่ว่าสองตัวหลังดีกว่าด้วย City, Jazz ถ้าตัวปัจจุบันมี VSA อีก
คำถามที่ 2: ถ้าขยับได้นิดหน่อย หรือยอมปีเก่าลงนิดๆ ละไป C-Segment เลยดีกว่าไหม 400K นี่ อัลติสตัวที่แล้ว 1.8E หรือ G ปีราวๆ 2554-2555 หรือ Civic FD ปีราวๆ 2009-2010 น่าจะพอหาได้นะครับ (ใหม่กว่านี้อาจจะขยับเยอะไปถึง 4 กลางๆ) ขับดีกว่าพวก B-Seg แน่ๆ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและคำถามนะครับ
ตอบคำถาม 1 : ผมยังไม่เคลียร์ว่าหมายถึงยังไงนะครับ แหะๆ
ตอบคำถามที่ 2 : จริงๆก็แอบมองๆอยู่ เพราะถ้าเอา FD จริงๆผมก็คงใช้คันที่ใช้อยู่ปัจจุบันได้เลยแล้วอาจจะให้ที่บ้านไปซื้อใหม่แทนซึ่งอาจจะต้องอ้อนแม่ 555

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

Sylphy 1.6E ครับ ของผมปี 2014 เต๊นรับ 380,000 โอย

ลองหาใน Taladrod แล้วต่อราคาดูครับ ขับดี ประหยัดสุดๆ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
Sylphy 1.6E ครับ ของผมปี 2014 เต๊นรับ 380,000 โอย

ลองหาใน Taladrod แล้วต่อราคาดูครับ ขับดี ประหยัดสุดๆ

;D ราคาหายไปเกือบครึ่ง ตายแล้วววว
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Artist

มือสอง ซื้อง่าย ขายคล่อง ซ่อมสะดวก แนะนำ altis ส่วนรถปีไหนที่อยู่ในงบ ผมไม่ค่อยชำนาญ...
เห็นว่าจะเล่นมือสอง เลือกรถที่ซ่อมง่ายน่าจะดีกว่ายี่ห้อแปลกๆ ศูนย์หายากหรือซ่อมไม่หายครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

งบนี้ผมจะซื้อ....

1. Mitsubishi Mirage ใหม่เอี่ยม
2. C Segment ยี่ห้อจากญี่ปุ่น ซึ่งจะได้รถประมาณปี 2010+ 
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ ps000000

เฟียสต้า ขอให้ ตัดออก ครับ สุดๆ

สวิฟท์ เกียร์ ตัวปัญหารึเปล่า JATCO CVT 7 ใช้ในหลายรุ่น

ชี้ไปที่ วีออส แจ๊ส ซิตี้

ออฟไลน์ mothsan

City Jazz เป็นตัวเลือกแรก ของรถมือสองครับ

ตั yaris ตัวเก่าเพราะเก่าเกิน
ตัด yaris ตัวใหม่เพราะราคามือสองสูงเกิน
ตัด Swift เพราะรำคาญเสียงก็อกแก็กภายในเวลาเก่าๆ
ตัด Fiesta เพราะกลัวเกียร์มีปัญหา แต่จริงๆ ราคามือสองปีใหม่ แค่ สามแสนนิดๆ เอง ราคาโคตรๆ ตก

ไม่ก็ FD มือสอง เครื่อง 2 พัน แต่ขับอยู่แล้ว ก็ซื้อคันอื่นให้ที่บ้านแทน
เช่น ซื้อ Accord Gen 7 ให้พ่อแม่ ถ้าใช้น้อยๆ ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Fiesta & Swift ผมอยากให้ตัดออกเลย ปัญหาเยอะ
แต่สวิฟของผมไม่มีปัญหาเลย โชคดีโคตร

Swift Eco ผมรู้สึกว่ามั่นกว่า Jazz City โฉมที่แล้ว(ไม่รู้เพราะสวิฟล้อ16 และพี่น้องฮอนด้าล้อ15ด้วยรึเปล่า มีช่วงนึงขับสลับกันบ่อยอยู่3คันนี้)
ส่วนYaris Eco เทียบกับ3ตัวบน นิ่มสบายกว่า ซับแรงสะเทือนดีกว่า เก็บเสียงดีกว่า ความมั่นเป็นรองสวิฟอีกเช่นเคย
ส่วนวีออสเคยขับเมื่อนนานมาแล้วจำฟิลไม่ได้

ถ้าเป็นผมจะเลือก Jazz/City ครับ เพราะชอบรูปทรง อัตราเร่งสิ้นเปลืองเข้าท่าดี ดีไซน์ไม่หนีจากรุ่นใหม่มาก

ออฟไลน์ wesborland

D segment ปีประมาณ 2005-2007 ออฟชั่นครบๆ ขับหรูๆ  8)
C segment ปีประมาณ 2008-2010 สดใหม่ เทคโนโลยีร่วมยุคปัจจุบัน

แต่ใจท่านชอบรถเล็ก เลยเชียร์ไม่ขึ้น :'(

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Altis 1.6G MC 2010 ครับ
ใช้งานยาวๆ ไม่มีไรน่าห่วง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ pee1818

• Sr. Member
สนใจอีเอ็กไหมครับ จะได้รถปีใหม่หน่อย บางทีอาจได้รถมีประกันอยู่ด้วยนะ

ออฟไลน์ SM.

FD ที่ใช้อยู่ ผมว่าดีกว่าตัวเลือกอื่นอีกนะครับ