ผู้เขียน หัวข้อ: รถป้ายแดงห้ามวิ่งเกิน 3000 โล ถ้าเกิดถือว่าผิดกฏหมายจริงเหรอครับ  (อ่าน 7236 ครั้ง)

ออฟไลน์ xman2029

• Hero Member
พอดีวันนี้เจอด่านตรวจ แล้วตำนวดเห็นเป็นป้ายแดง เลยถามว่า วิ่งมาแล้วกี่กิโล รถคันนี่ขับวิ่งไป 4500 กว่าแล้ว เลยจะโดนปรับไป 500 แต่พอดีมีผู้ใหญ่เป็นตำรวจนั่งมาในรถด้วยเลยเคลียให้ แต่ผมอยากทราบว่ามันมีกฏหมายว่า ป้ายแดงห้ามวิ่งเกิน 3000 โลด้วยเหรอครับ เพราะเห็นในจังหวัดผมโดนไปแล้วหลายคัน

ออฟไลน์ yourturle

กฏหมาย ใหม่ กันรถป้ายแดง ลากทะเบียน
ต้องไม่เกิน 3000km
One Day.

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
ผมป้ายแดงเหมือนกัน ก็วิ่งทั้ง ตอนดึกเพราะต้องขายของ วิ่งในกรุงเทพบ่อยเพราะไปรับแฟนตอนเที่ยงคืน เจอด่านบ่อยนะ เปิดกระจกให้เรียกด้วย แต่ไม่เคยโดนปรับเลย
ผมใช้ป้ายแดงไป 1 หมื่นโล ก่อนจะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องแล้วได้ป้ายขาวพอดี รถใช้เยอะเลยได้ป้ายพอดี

ออฟไลน์ ps000000

แถวบ้านผมยังเห็นพวกใช้ป้ายแดงจนรถเก่าแล้ว

สงสัยจะมีอะไรดีไม่กลัวโดนจับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
แล้วแต่ท้องที่ แล้วแต่เจ้าพนักงาน แล้วแต่ดวงด้วยว่าเจอใคร
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ tiger12r

สังคมไทยยังไงก็เส้นสายมาก่อน ใครไม่มีเส้นก็ต้องจ่าย  8) 8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ผมว่ากฏหมายมันไม่ ค่อยสมเหตุสมผลเท่าไรเพราะ ขนส่งกว่าจะได้ป้ายขาวนานมาก เกือบๆ 3เดือนถึงได้ อย่างเร็วก็ 2เดือน บางคนจำเป็นต้องใช้รถเยอะ ก็ชวยไปแบบนี้

ออฟไลน์ comcoth

• Jr. Member
  • **
ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงแย่เลย
ผมว่าการออกกฎบังคับใช้ ควรไปดูหน่วยงานอื่นๆให้ทำงานสอดคล้องด้วยเช่น วิ่งห้ามเกิน3000โล ขนส่งจะสามารถออกป้ายขาวได้ทันไหม ที่รู้มาอย่างเร็วสุด1เดือน บ้างคนมีธุรต้องใช้รถเช่นทำมาหากิน
ก่อนหน้านี้ มีกฎหมายห้ามดัดแปลงรถ แต่ดัดแปลงได้ต้องเป็นไปตามขนส่งกำหนด เช่น รถส่งของ มีคอกสูงถูกต้องตามขนส่งกำหนดแต่โดนตำรวจจับข้อหาดัดแปลงสภาพรถ
ดูๆแล้วเหมือนพวกเค้าไม่ประสานงานให้ดีและละเอียดก่อน ทำให้เข้าใจไม่ตรงกัน และขัดแย้งกัน ระหว่างตำรวจและขนส่ง

ออฟไลน์ dragonlance

• **
ผมใช้ป้ายแดงไป 6 เดือน เพราะเซลล์ไปยื่นจดทะเบียนช้า ยังไม่เคยโดนด่าน ตอนนี้ได้ป้ายขาวละ ได้ป้ายขาวมา 3 วัน หวยออกเลขทะเบียนป้ายขาวเลย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ทีนี้จะมีป้ายทะเบียนปลอมเพิ่มอีกรึเปล่าสิครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ natty ib-cm

แบบนี้คงต้องยกเลิกป้ายแดงไปเลย
แล้วรถออกศูนย์ต้องมีป้ายขาวไปเลยดีกว่า
เพราะส่วนมากคงซื้อรถมาใช้มากกว่าจอด

ออฟไลน์ PREM

แบบนี้คงต้องยกเลิกป้ายแดงไปเลย
แล้วรถออกศูนย์ต้องมีป้ายขาวไปเลยดีกว่า
เพราะส่วนมากคงซื้อรถมาใช้มากกว่าจอด

เห็นด้วยครับ
มีป้ายแดงแล้วข้อห้ามมากมาย
แล้วยังมีพวกลากป้าย ทำผิดตามจับไม่ได้อีก
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ DriveOnly

เห็นควรยกเลิกป้ายแดงครับ ศูนย์ไม่ยื่นจดทะเบียนก็แบกภาระ stock ไป แต่กรมขนส่งก็ต้องปรับตัวเอง มนการออกเบขให้เร็วขึ้น

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
ผมงงกับพวกใช้ป้ายแดงนานๆ จริงๆ นะครับ สำหรับคนที่รอทะเบียนพอเข้าใจได้ แต่พวกที่รอเป็นปี เพื่อ?

ที่บ้านนี่ ตอนป้ายแดงแทบไม่เอาออกเลย รอป้ายขาวก่อน ขนาดรอเปลี่ยนทะเบียนเป็นทะเบียนเก่าก็ไม่เกิน 2 เดือนเลย

ออฟไลน์ salamander

• Newbie
  • *
แถวบ้านผม เห็นมีคนขับยาริสป้ายแดงมาอย่างน้อยๆก็ปีครึ่งแล้วครับ  ไม่เห็นเปลี่ยนเป็นป้ายขาวซักที

ออฟไลน์ SM.

F430 ที่คอนโด ยังป้ายแดงอยู่เลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เมื่อ6ปีที่แล้ว ผมขับAccordG8 ยามวิกาล ตอนนั้นป้ายแดง
เจอด่านตำรวจไม่จับ แต่ Yaris LancerEX โดนเรียบ อิๆ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ไม่ต้องยกเลิกหรอกครับป้ายแดงน่ะ
แต่ให้คิดมีการเสียภาษีเหมือนป้ายขาว
แต่ให้เสียในอัตราที่สูงกว่า ป้ายขาวใน
อัตรา 2-3 เท่า (ได้ไม่เกินกี่ปีก็ว่าไป)
ผมว่าคนที่ยินดีจ่ายก็ให้จ่ายไป
ได้ภาษีเข้าประเทศด้วย

และที่สำคัญที่สุดต้องแก้ที่ขนส่ง
ให้สามารถออกป้ายขาวได้รวดเร็ว
กว่านี้ครับ ผมรอเลขเหมือนกัน
บางทีก็เบื่อครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Fly to dream

ที่คอนโดเห็นมี C-krasse W203 ป้ายแดงอยู่เลยครับ  ;D ;D ;D

ละก็ Z4 ปีกว่าถึงจะได้ป้าย แต่ก็เปลี่ยนนะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ unsignedint16

• **
มีประเทศใหน ในโลกที่มีระบบป้ายแดง แบบบ้านเราบ้างครับ ท่านใดทราบบ้าง

บ้านผมมี mu-7 ป้ายแดงอยู่เลย ออกรถตั้งแต่ mu-7 ออกใหม่ๆ ตอนนี้ก็ยังใช้ป้ายแดงอยู่

ออฟไลน์ Mikefca23

• Newbie
  • *
F430 ที่คอนโด ยังป้ายแดงอยู่เลยครับ

กรณีแบบนี้มี 2 แบบหลักๆ
1. เส้นใหญ่ (ไม่ใช่ก๋วยเตี๋ยว) ใช้ป้ายแดงลากนานๆเพื่อหลบเลี่ยงภาษี ซึ่งรถ supercar แบบ Ferrari กับ Lamborghini นี่ลากป้ายแดงกันได้เลยล่ะครับ เพราะบางทีมันตรวจสอบยากนะ อย่าง F430 รถมันอาจจะเกือบ 10 ปีแล้วก็จริงแต่ผมดูแล้วมันยังไม่รู้สึกว่าเก่าเลยด้วยซ้ำ บางครั้งผมยังคิดว่าเป็นรถใหม่ๆอยู่เลย อีกอย่างคืออาจจะหลบเลี่ยงภาษีเข้ามาหรือเปล่าอันนี้ก็อาจจะมีส่วนครับ เพราะภาษีรถ supercar แพงมากกก

2. รอป้ายเลขสวยๆ บางทีรถ supercar ระดับนี้ถ้าใส่ป้ายทะเบียนประมูลเลขสวยๆหรือเลขตามรุ่นไปเพื่อให้คนจะได้มองว่าทั้งรถสวยป้ายทะเบียนสวยครับ หรืออาจจะรอเลขที่มีความหมายครับอย่างเลข 8 ในธรรมเนียมจีนแปลว่า ร่ำรวยตลอดไป และป้ายทะเบียนสวยๆแบบนี้ไม่ได้มีกันบ่อยๆครับต้องประมูลกันนานเลยทีเดียว

ปล. ผมไม่สนับสนุนเลยนะถ้าทำผิดกฎหมายขนาดนี้ เพราะถ้าเป็นที่ต่างประเทศโดนจับปรับกันทีเป็นล้าน ที่ USA นี่หนักเลยแค่แซงซ้ายไม่เปิดไฟ เจอตำรวจปรับที 6000 เลยทีเดียว

ออฟไลน์ warez

กรณีแบบนี้มี 2 แบบหลักๆ
1. เส้นใหญ่ (ไม่ใช่ก๋วยเตี๋ยว) ใช้ป้ายแดงลากนานๆเพื่อหลบเลี่ยงภาษี ซึ่งรถ supercar แบบ Ferrari กับ Lamborghini นี่ลากป้ายแดงกันได้เลยล่ะครับ เพราะบางทีมันตรวจสอบยากนะ อย่าง F430 รถมันอาจจะเกือบ 10 ปีแล้วก็จริงแต่ผมดูแล้วมันยังไม่รู้สึกว่าเก่าเลยด้วยซ้ำ บางครั้งผมยังคิดว่าเป็นรถใหม่ๆอยู่เลย อีกอย่างคืออาจจะหลบเลี่ยงภาษีเข้ามาหรือเปล่าอันนี้ก็อาจจะมีส่วนครับ เพราะภาษีรถ supercar แพงมากกก

2. รอป้ายเลขสวยๆ บางทีรถ supercar ระดับนี้ถ้าใส่ป้ายทะเบียนประมูลเลขสวยๆหรือเลขตามรุ่นไปเพื่อให้คนจะได้มองว่าทั้งรถสวยป้ายทะเบียนสวยครับ หรืออาจจะรอเลขที่มีความหมายครับอย่างเลข 8 ในธรรมเนียมจีนแปลว่า ร่ำรวยตลอดไป และป้ายทะเบียนสวยๆแบบนี้ไม่ได้มีกันบ่อยๆครับต้องประมูลกันนานเลยทีเดียว

ปล. ผมไม่สนับสนุนเลยนะถ้าทำผิดกฎหมายขนาดนี้ เพราะถ้าเป็นที่ต่างประเทศโดนจับปรับกันทีเป็นล้าน ที่ USA นี่หนักเลยแค่แซงซ้ายไม่เปิดไฟ เจอตำรวจปรับที 6000 เลยทีเดียว

1. ภาษีแพงอะไรครับ มันก็เสียภาษี รถนั่งตามซีซี เท่านั้นเองครับ ป้ายแดงมันไม่เกี่ยวกับภาษีนำเข้านะครับ
2. รอเลข มันก็อ้างไปได้เรื่อยๆ ถ้าผมบอกรอเลข 168 ซึ่งเป็นเลขไม่มีประมูล ไม่ต้องรอจนเหลนรับปริญญาเลยเหรอครับ

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
ผมไม่รู้นะ แต่ของผมใช้เวลาจดป้ายขาว 3 อาทิตย์อ่ะ แต่กว่าจะไปเอาก็เดือนนึงพอดี และขณะยังไม่ได้ป้ายขาวผมขับไปไหนลงเล่มไว้ตลอดครับ โดยตรวจก็คุยกับตำรวจดีๆ ว่าไปไหนมายังไง ก็ไม่เคยโดนจับปรับนะครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เคยเจอ หลายคัน ลากป้ายแดงเป็นปี   :-X

เคยเจอ Lexus Rx 300 โฉมประมาณปี 2000 โคมไฟหน้าเหลืองแล้ว ยังป้ายแดงอยู่อ่ะ  :P

เท่าที่จำได้ ป้ายแดง ห้ามวิ่งหลัง 6 โมงเย็น กับ ห้ามวิ่งออก ต่างจังหวัด นะ  8)