ผู้เขียน หัวข้อ: ++TheClip: Toyota Fortuner 2.4V- สำหรับคนส่วนใหญ่สเป็คนี้คงพอ++  (อ่าน 24705 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
ตัวนี้เป็น 2.4 ออโต้ 6 สปีด ขับหลัง หลายอย่างทำได้ดีขึ้นกว่ารุ่นเดิม เบาะนั่งแล้วรู้สึกหาความสบายได้มากขึ้น การเก็บเสียงลมทำได้ดีขึ้น การเลือกใช้วัสดุภายในรวมถึงการออกแบบมีความรู้สึกแตกต่างจากรถกระบะในเรื่องดีไซน์และวัสดุ พูดง่ายๆเลยว่าความประทับใจที่ได้เมื่อเดินดูรถตอนจอดนิ่งๆนั้นดีกว่า Pajero Sport 2.4GT ขับสองเสียอีก (อย่างน้อยรูปทรงโดยรวม ภายนอก ภายใน ผมชอบ Fortuner มากกว่า อันนี้มันก็ความเห็นส่วนตัวไม่ต้องมาเถียงกัน ความสวยไม่มีผิดหรือถูก)

แม้แต่ตอนใส่เกียร์ออกตัวหรือขับล่องไปในซอย มันก็ยังเป็นรถที่รู้สึกดี การสะเทือนของช่วงล่างจะมีมาให้รู้สึกบ้างแต่ไม่กระด้างมากเท่ารุ่นเก่า พวงมาลัยมีอัตราทดที่ดีและการตอบสนองในภาพรวมเป็นธรรมชาติที่สุดในหมู่ PPV ยุคใหม่ เครื่อง 2.4 ลิตร 150 แรงม้า 400 Nm ให้พลังเพียงพอ ขับแบบกดคันเร่งครึ่งๆกลางๆหรือแตะเบาะๆรถจะเดินหน้าได้ดีทันใจ

แต่พอใช้ความเร็วสูงขึ้นเจอถนนหลายแบบขึ้น ความประทับใจจะลดลง และถ้าให้พูดตรงๆ รู้สึกเหมือนคนเซ็ตช่วงล่างหน้ากับคนเซ็ตช่วงล่างหลังเป็นคนละคนกัน ด้านหน้าผมว่าจบ และไม่ได้แย่กว่า Pajero มากนัก แต่ช่วงล่างหลังนี่เวลาถนนเอียงไปมาก็โย้เย้ เวลาเจอปุ่มป่ำบางทีก็ส่งแรงดีดคล้ายรถปิคอัพยุคเก่า (แต่น้อยกว่า) เวลาเจอทางวิ่งตรงยาวที่ไม่เรียบจริง รู้สึกว่าท้ายรถนี่ล่ะที่หาจุดชมเชยได้ยาก ถ้าผมชมว่าช่วงล่างหลัง Fortuner ดี ผมคงไม่มีหน้าไปมองวิศวกร Ford, Mitsu หรือ Chev ..ผมมองว่ารถ PPV จากสามยี่ห้อข้างต้นมีช่วงล่างหลังที่ดีกว่า มั่นคงกว่า มั่นใจกว่า (ในกรณีของ Mitsu จะต่างกันไม่มากอย่างที่คิด..เพราะ Pajero Sport ตัวนี้เวลาบู๊ไม่มั่นใจเท่ารุ่นก่อน)

พวงมาลัยจะส่งถ่ายอาการสั่นสะเทือนของพื้นผิวถนนมาที่มือมากกว่าคู่แข่ง ลองขับดูแล้วกันว่าคุณรำคาญมั้ย ส่วนตัวผมเองขับรถซิ่งรถยางแก้มเตี้ยมาบ้าง ผมพบว่าผมรับได้และกลับชอบเสียด้วยซ้ำ ผมเคยลองขับพวงมาลัยไฟฟ้าของ Ford บนถนนออฟโรดแล้ว บางทีระหว่างพื้นแข็งกับพื้นโคลนเหลว พวงมาลัยไฟฟ้ามันกลืนอาการสภาพถนนไปเยอะกว่า

ราคาเปิดมา 1,369,000 บาท ฟังดูแพงเมื่อเทียบกับ Pajero Sport GT ขับหลัง ได้เปรียบเสียเปรียบกันคนละด้าน ผมขับรถ Fortuner สีขาวคันนี้ในช่วงเวลาเดียวกันกับที่เอา Pajero Sport GT สีขาวมางานมีตติ้งของเว็บ Headlightmag ผมสรุปแบบเข้าใจง่ายๆดังนี้ละกัน

1. Pajero ขับมันส์ ดีดออกสนุก กดเต็มๆแล้วสะใจ Fortuner กดเต็มๆแล้วรอบปลายไม่ค่อยไป แต่รอบต้นๆกดคันเร่งครึ่งๆกลางๆจะโลดแล่นได้ดี.. PJS=วัยรุ่นดุ Fortuner=ผู้ใหญ่ขับ

2. ช่วงล่าง PJS มั่นใจกว่า ดูดซับแรงกระแทกได้ดีกว่าโดยเฉพาะเนินลูกระนาด และคุมอาการดีดๆเด้งๆโยกไปโยกมาของช่วงล่างหลัง ได้ดีกว่า ถ้าวัดเรื่องความมั่นใจ Fortuner ได้คะแนน 4 จาก 10 Pajero ได้ 6 ส่วนเรื่องความสบายนุ่มนวล Fortuner ได้ 5 Pajero ได้ 9 ในขณะที่ Fortuner นั้นคนแก่นั่งหลังอาจจะเมาได้ ส่วน Pajero นุ่มแต่ได้คะแนนไม่เต็ม 10 เพราะยังมีโอกาสเมาเวลาขับเร็วๆบนถนนไม่เรียบจริง

3. พวงมาลัย Fortuner ถ่ายอาการถนนถึงมือมากกว่า แต่เวลาเลี้ยวแล้วจะคืนกลับเป็นธรรมชาติกว่า PJS ซึ่งถ้าหมุนเกิน 100 องศาแล้วจะไม่ค่อยคืน

4. เบาะหน้า PJS ตัวเบาะสบายกว่า แต่คอนโซลของมันเบียดขาซ้ายผมเวลาขับมากกว่า มือจับประตูทรงสวยก็ทำให้เวลากดกระจกไฟฟ้าต้องงอมือราวนาฏศิลป์เพื่อกด

5. Fortuner มีการเก็บเสียงในภาพรวมดีกว่า วัดจากรถ 2.8 ที่เคยลองและ 2.4V คันนี้ ส่วน PJS นั้น คัน 2.4GT มีเสียงลมดังกว่าตามขอบกระจก และมีเสียงเครื่องช่วง 1,500-1,700 รอบที่ดังกว่า แต่คัน 2.4GLS กลับไม่ดังเท่า

7. PJS มีระบบเตือนรถคันหน้าเบรก แต่มีถุงลมแค่ 2 ใบในขณะที่ Toyota มี 7 ใบ

เลือกแบบที่คุณชอบแล้วกันนะครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ ps000000

Re: ++TheClip: Toyota Fortuner 2.4V- สำหรับคนส่วนใหญ่สเป็คนี้คงพอ++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 20:12:36 »
อยากให้มีเกียออโต้ตัวถูกกว่านี้อีกตัวครับ

ออฟไลน์ yourturle

Re: ++TheClip: Toyota Fortuner 2.4V- สำหรับคนส่วนใหญ่สเป็คนี้คงพอ++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 20:13:58 »
wow มาแล้ว ขอดูก่อน
One Day.

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 20:36:09 »
อยากให้มีเกียออโต้ตัวถูกกว่านี้อีกตัวครับ

เห็นด่้วยครับ ออก 2.4g at มาหน่อยนะโตต้า ตัดออฟชั่นออกบ้าง แล้วขายให้ถูกลงสักแสน

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 20:50:07 »
ถ้าอยากให้ตัดออพชั่นเพื่อให้ราคาถูกลง ผมว่าทีนี้ก็จะมีอีกกลุ่มนึงบอกว่าออพชั่นไม่ถึง

แต่ก็ลองคิดกันดูก็ได้ครับว่ามีอะไรบ้างที่ถ้าเป็นเรา เราจะเอาออก ลองดู เอาตัว 2.4V เป็นตัวตั้งนี่ล่ะ
มีอะไรที่เอาออกได้บ้าง
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 20:54:57 »
เอาตรงๆเลย ผมว่าตัดชุดจอเครื่องเสียงระบบนำทางออกแล้วใส่วิทยุธรรมดาปรับราคาลงสัก4-50000 รับรองจะได้ใจลูกค้ากลุ่มที่จะเอาไปทำเครื่องเสียงเพิ่มอีก

ผมเห็นหลายคันที่เปลี่ยนฟร้อนท์ทำระบบเครื่องเสียงเพิ่มเติมแล้วถอดมาขายกันหมื่นกว่าๆบอกตามตรงเสียดายครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 20:58:00 »
ตัวรถและแบรนด์น่าใช้จริง 

แม้กับสมรรถนะแค่พอไปวัดวา ด้านความคุ้มค่ากลับไม่เลวร้าย

แต่ขอรอดูอีกสักหน่อย เพราะเปิดราคามาค่อนข้างแรง

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 21:42:03 »
แอบแรงนิดๆ ประหยัดน้ำมัน
ขอบคุณครับ พี่แพน พี่จิมมี่
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ J@K

• Sr. Member
  • ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 22:35:16 »
มาแล้ววววว
@ngel gunman

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 23:35:38 »
จริงๆๆผมลองขับFortuner 2.8V ขับ2มาครับ ผมค้นพบว่าตัวขับ2จะมีอาการท้ายออกปัดนะครับสนามที่ผมทดสอบจะเปนวงกลมขับไปจะมีอาการท้ายปัดมีอย่างชัดเจนมากๆขนาดเปีดVSCแล้วนะครับผมขับยังแอบเสียวนิ้ดๆๆครับ อาการก็คงเปนเหมีอนตัว2.4Vครับถ้าเปนผมชีอตัวขับ2มาผมคงต้องเปลียนสปริงหลัง กับโช็คอัพ ดีๆ แล้วทุกอย่างมันจะดีครับ ขอบคุณคลิปนะครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Nut_SK

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 02:18:33 »
เบาะนั่งคู่หน้า ยกมาจาก Altis Esport เลยใช่รึป่าวครับ???
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 08:08:17 »
ขอบคุณครับ

ถึงไม่ใช่PPVที่ดีสุดแต่ยังคงเป็นPPVคุ้มค่าสุดในด้านการใช้งานเช่นเคย
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 09:01:37 »
เหมือนเดิม ค่ายนี้เน้นความเสถียรของระบบเครื่องยนต์และส่งกำลัง รวมถึงระบบไฟฟ้าที่ไม่จุกจิกกวนใจ
 เน้นรูปลักษณ์ภายนอก ตกแต่งภายในที่จับต้องได้

แต่ช่วงล่างยังต้องปรับปรุง ว่ากันตามเนื้อผ้า การปรับปรุงจุดยึดช่วงล่างดูดีขึ้น เมื่อลงเงินเพิ่มอีก 5-6 หมื่นก็ได้พวก Ohlins , Fox racing ผลที่ออกมาจึงดีกว่ารุ่นเดิมแบบสัมผัสได้ชัดเจน

Drum เบรคหลัง อาจจะตอบสนองช้านิดหน่อยถ้าเทียบกับ Disk แต่ได้ผ้าเบรคดีๆก็ดีขึ้นเยอะ

สุดท้ายด้วยความที่เป็นเจ้าตลาด ของแต่ง after market มีให้เลือกเยอะมาก จนบางครั้งยังตกใจที่แบรนด์ดังๆก็ทำมาตรงรุ่นด้วย

ออฟไลน์ Tumm 1987

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 09:04:26 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 09:17:52 »
ขอบคุณครับ
มีวิธีแก้ไข ให้ ด้านหลัง ดีขึ้นกว่าที่เป็นไหมครับผม
หมายถึงไม่ให้มีอาการปัด หรือว่าอาการโยนตัวมากเกินไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2015, 09:29:24 โดย MUK »

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 10:00:45 »
เหมือนเดิม ค่ายนี้เน้นความเสถียรของระบบเครื่องยนต์และส่งกำลัง รวมถึงระบบไฟฟ้าที่ไม่จุกจิกกวนใจ
 เน้นรูปลักษณ์ภายนอก ตกแต่งภายในที่จับต้องได้

แต่ช่วงล่างยังต้องปรับปรุง ว่ากันตามเนื้อผ้า การปรับปรุงจุดยึดช่วงล่างดูดีขึ้น เมื่อลงเงินเพิ่มอีก 5-6 หมื่นก็ได้พวก Ohlins , Fox racing ผลที่ออกมาจึงดีกว่ารุ่นเดิมแบบสัมผัสได้ชัดเจน

Drum เบรคหลัง อาจจะตอบสนองช้านิดหน่อยถ้าเทียบกับ Disk แต่ได้ผ้าเบรคดีๆก็ดีขึ้นเยอะ

สุดท้ายด้วยความที่เป็นเจ้าตลาด ของแต่ง after market มีให้เลือกเยอะมาก จนบางครั้งยังตกใจที่แบรนด์ดังๆก็ทำมาตรงรุ่นด้วย

ต้องใช้เงิน5-6หมื่นเลยเหรอครับ

ถ้าเปลี่ยนแค่โชคหลังคู่เดียว จะพอไหวไหมครับ

ถ้าต้องการแก้อาการการแกว่ง และกระพือเป็นคลื่น(ตามที่คุณแพนเม้นมา) เท่านั้นอ่ะครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 10:07:39 »
คุณ delete
 ลองดู procomp MX-6 ไม่ถึงหมื่น แล้วปรับเบอร์นุ่มดู เพราะใช้สปริงเดิม

แต่ถ้าไม่พอใจก็ค่อยขยับเปลี่ยนสปริง dobinson ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 13:16:48 »
รุ่นนี้ผมเสียดายไม่ให้ Cruise Control
ออพชั่นอย่างอื่นน่ะโอเคหมดแล้ว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 13:46:15 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ounsoautumn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 18:26:20 »
ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล ข้อมูลดีมากเลยครับ

ออฟไลน์ p.kong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 19:06:52 »
พี่แพน ช่วยเทียบกับ everest ด้วยได้ไม้ครับ
2.2นี่มันมี diff lockไม้ครับ

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 19:45:43 »
ผมชอบภายนอกของFTNมากกว่าPJS
ยิ่งเห็นบนถนน ยิ่งชอบFTN ท้ายสวยมาก ไฟLEDเส้นๆนี่ดูพรีเมี่ยมดี
แต่เห็นด้วยว่าควรจะมีเกียร์AUTOรุ่นถูกกว่านี้หน่อย ถูกกว่าซัก8หมื่นถึงแสน

ตัดอะไรออกดีให้ราคาถูกลง ในความคิดผมนะ
- ถุงลม ตัดออกเหลือ2ใบ
- จอNaviตัดออก เป็นฟรอนท์วิทยุธรรมดา
- ตัดกล้องมองหลัง
ตัดออกเท่านี้จะลดราคาลงซักแสนได้มะ  :P

ถ้าโตโยต้าจะทำ2.4G Autoออกมาจริงๆ ได้ตัดไฟหน้าBi-Beamออกแน่ๆ หมดหล่อเลย

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 21:02:25 »
ผมว่าเรื่องราคา เอาแบบนี้น่าจะดี ยืนราคานี้ไม่ขึ้นตามภาษีใหม่จนกว่าจะ mc จับรองจะเป็นรถที่คนไม่บ่นว่าแพงแล้วเพราะเจ้าอื่นขึ้นหมด :)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2015, 22:41:23 »
ขอบคุณครับ