ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบเบรคอัตโนมัตของPajero SportกับระบบForward Collision WarningของEverest2016  (อ่าน 3371 ครั้ง)

ออฟไลน์ tongnuisance

• Newbie
  • *
ระบบเบรคอัตโนมัตของPajero SportกับระบบForward Collision WarningของEverest2016
2ระบบนี้ทำงานเหมือนกัน หรือ แตกต่างกันยังไบ้างครับ รบกวนพี่ๆเพื่อนผู้รู้มาแชร์ความรู้หน่อยครับ
ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Re: ระบบเบรคอัตโนมัตของPajero SportกับระบบForward Collision WarningของEverest2016
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 18:37:19 »
เข้ามาตามอ่านครับ

ออฟไลน์ บางละมุง 1/3

• Jr. Member
  • **
  • แค่คิดดี ทำดี ก็พอ
Re: ระบบเบรคอัตโนมัตของPajero SportกับระบบForward Collision WarningของEverest2016
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 18:44:52 »
รอฟังด้วยครับ

ออฟไลน์ mew123765

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 19:01:04 »
ในส่วนของ EV ไม่แน่ใจ
แต่ส่วนของ PJS เท่าที่เล่นในรถคุณแม่มา (ตัว 2.4 ขับ 2 GT)
เมื่อเข้าไปใกล้คันหน้า (ตั้งระยะห่างใน  3 ระดับ)
อันดับแรกจะเตือนให้เบรก  โดยเสียง และตัวหนังสือที่จอ)
ถ้าเราไม่กดเบรก รถจะเบรกให้เองแบบแรงสุด แต่!
ถ้าเราไม่เหยียบเบรกเองหลังจากระบบทำงาน ระบบก็จะปล่อยเบรกอยู่ดี พูดง่ายๆคือ ถ้าไม่เหยียบเบรกเองก็ชนอยู่ดี แต่เบาลงหน่อย

ของ EV เข้าใจว่าคล้ายของ Focus (รถส่วนตัวของผมเป็นรุ่นนี้)
ถ้าเหมือนกับ Focus ก็จะเป็นรถเบรกให้เองจนจอดสนิท ถึงแม้เหยียบคันเร่งระหว่างที่รถกำลังช่วยเบรก เครื่องก็จะเร่งไม่ขึ้น

ประมาณนี้ครับ
ปล. ของ PJS ถ้าใครเข้าใจว่ามันเบรกให้จนสนิทเลยแล้วไปลองเล่นอันตรายมากนะครับ (ผมอ่านคู่มือรถเกือบหมดตั้งแต่วันแรกที่ได้รถเลยกล้าลอง แต่ก็ลองที่ระยะไกลสุดของระบบอยู่ดี)

ออฟไลน์ masuoka

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 19:08:39 »
ของ PJS เบรคให้เองจนหยุดที่ความเร็วไม่เกิน 30 km/h ครับ ส่วนเร็วกว่านั้น ตามประสบการณ์จริงจะเป็นแนวนี้ครับเจอในคลับ "บังเอิญขับตามหลังมอไซค์ครับกำลังจะเร่งแซงแล้วเขาเลี้ยวขวาแบบกระทันหันครับ ความเร็วประมาณ40-50 คันเร่งผมฟรีขึ้นมาพร้อมสัญาณเตือนเลยครับ" รถจะเบรคเหมือนการเบรคแรงๆแล้วคันเร่งก็คล้ายๆเราเร่งเครื่องตอนเกียร N ครับ