ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวน พี่ๆ ที่มีประสบการณ์ แสดงความเห็นเกี่ยวกับ Peugeot 408 หน่อยครับ  (อ่าน 1893 ครั้ง)

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
รบกวน ขอความเห็นพี่ๆ ที่มีประสบการณ์กับรุ่นนี้หน่อยครับ

เรื่องบริการหลังการขาย...หลังจากหมดประกันตามระยะทางแล้ว ผมพอจะหาอะไหล่เองได้อยู่ครับ ฉนั้นไม่คิดมากครับ...คันนี้ซื้อมา ใช้ประมาณ 5-7 ปี แล้วขายครับ....ไม่เน้นราคาขายต่อครับ ถือว่าซื้อรถมาใช้มากกว่าครับ

เลยมองดูรถญี่ปุ่น....ดูแล้ว มันไม่ถูกใจอ่ะครับ....แบบว่า ผมมีงบ 6 แสน บวก ลบ  1 แสนครับ เลย......ไปเห็นหน้าตาเจ้าคันนี้มา ชอบหน้าตามันพอดี เลยสนใจขึ้นมาครับ.....

ลักษณะการใช้งาน นั่ง 2 คน อารมณ์ตายายไปเที่ยวกันเรื่อยๆ ครับ ไม่ติดแก๊สแน่นอน ใช้ความเร็วเดินทาง 100 นึงเป็นหลักครับ นานๆ ตาถึงจะเหยียบครับ แต่เหยียบยังไงก็ไม่เกิน 160 แน่นอนครับ อะไหล่ ผมไม่ค่อยเครียด เพราะที่บ้านมีรถหลายคันครับ......ใช้รถ เกือบทุกวัน เน้นไปช๊อปปิ้ง เสาร์อาทิตย์ มีเดินทางต่างจังหวักบ้างครับ ตามประสาคนวัยเกษียน ครับ....

รถที่มองไว้ ตอนนี้มี Ford Focus อีกตัวนึงครับ...ที่ราคาพอๆ กัน แต่พาตาไปลองมาแล้ว...ไม่ชอบครับ ข้างใน ด้านหน้ามันแคบครับ.....Cruze ก็ไม่ถูกใจภายในกับเบาะมันที่ดูว่าจะนั่งไม่สบายครับ.....จะเป็นรถใหม่ๆ ก็ได้แต่ Eco car อยากได้อะไรที่มันดูมั่นคง และดูเหมาะกับคนขับนิดนึงครับ.....

เข้าประเด็นเลย....Peugeot 408 เป็นตัวเลือกที่ดีไหมครับ.....ถ้าไม่ดี เพราะอะไร และถ้าดี ควรจะเลือกเขามาเป็นคู่ครองไหมครับ
ราคาที่ผมหาได้คือ 5 แสนกลาง - 6 แสนปลายครับ รถไมล์น้อยมาก มีอยู่คันนึงที่เจอ ไมล์แค่ 2XXXX เองครับ รถปี 2014 ครับ ถือว่าใหม่มาก แบบนี้มันถือว่าผิดปกติไหมครับ รถใช้ยังไม่เท่าไหร่เลย ขายเสียแล้ว?

ควรจะซื้อตัวที่เป็นเครื่อง 2.0 4AT หรือ 1.6 Turbo 6AT ดีครับ ราคาพอๆ กันเลย ต่างกันแค่สีเท่านันเอง

ใช้ 5-7 ปี แล้วขายออกเลย ไม่กลัวราคาตก ไหวไหมครับ? มีข้อกังขาอะไรหรือเปล่า.....

ขอบคุณสำหรับทุกๆ ความเห็นนะค้าบบ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2015, 19:18:23 โดย Headman »
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
ตัว 2.0 เครื่องกับเกียร์มันคล้ายกับพวก 406 หาอะไหล่เทียบไม่ยาก มือสองคนเลยสอยตัวนี้กันเยอะกว่าราคามือสองเลยไม่ต่างกับตัว 1.6turbo ที่ตอนป้ายแดงแพงกว่า ถ้าเอาความคุ้ม 1.6 turbo คุ้มกว่าเยอะครับ อุปกรณ์ติดรถมาเยอะกว่า 2.0 มาก ถ้ามีรถหลายคันไม่ซีเรียสเรื่องการหาอะไหล่เล่น 1.6 ดูเป็นทางเลือกที่ดี