ผู้เขียน หัวข้อ: โปรตอนในไทยกำลังจะหายไปรึเปล่าครับ?  (อ่าน 5868 ครั้ง)

ออฟไลน์ NPT_

• Newbie
  • *
โปรตอนในไทยกำลังจะหายไปรึเปล่าครับ?
« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2015, 22:54:19 »
หลังๆ มานี้สังเกตว่าโปรตอนในไทยเริ่มเงียบลง จำได้ว่าตอน Motor Expo ปีที่แล้วเอา Iriz ร่างใหม่ของ Savvy มาโชว์ว่าจะขายในไทยเร็วๆ นี้ แต่สุดท้ายก็ไม่มา ล่าสุดในแผนผังงานของ Motor Expo ในปีนี้ก็ไม่เห็นมีบูธของโปรตอนเลย
ผมเริ่มชักจะเป็นห่วงอนาคตแบรนด์นี้แล้วสิครับ กลัวว่าในอนาคตจะลอยแพลูกค้าในไทย แล้วหอบเสื่อกลับบ้านตัวเอง ทั้งๆ ที่บริษัทแม่ในมาเลย์ก็พยายามพัฒนาตัวเองพอสมควร ยังอยากเห็นอะไรดีๆ จากแบรนด์นี้อยู่นะ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

• Hero Member
Re: โปรตอนในไทยกำลังจะหายไปรึเปล่าครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2015, 23:18:24 »
ในมาเลย์เองบางเดือนก็อยู่อันดับ 2 บางเดือนก็อยู่อันดับ 3  แบรนด์ไม่ได้แข็งโป๊ก ส่วนบ้านเราขายไม่ได้เพราะ....

1) คนไทยไม่เชื่อมั่นผลิตภัณฑ์และศูนย์บริการ
2) คนไทยเกลียดคนนำเข้าเพราะเคยลอยแพลูกค้า
3) คนไทยเกลียดมาเลเซียเพระไม่จริงใจกับคนไทย
4) ซื้อแล้วต้องใช้จนพังเพราะขายต่อไม่ได้   ...จบข่าว
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

Re: โปรตอนในไทยกำลังจะหายไปรึเปล่าครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2015, 23:22:03 »
หายครับ รถไม่ดี บริการแย่ ลอยแพลูกค้า ไม่รอดหรอกครับ จากอดีตเหยื่อ

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2015, 23:56:57 »
ผมเชื่อใจ MG มากกว่า Proton มากๆ เลยครับ เพราะอย่างน้อยก็มาลงทุนตั้งโรงงานในประเทศแล้ว
ส่วน Proton สถาณการณ์เหมือนพร้อมทิ้วตัวตลอดเวลา ด้วยยอดขายกับศูนย์บริการที่ค่อยๆ ลดลง

ออฟไลน์ ตะพาบไนตรัส

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 00:14:18 »
ตอนนี้ยังไม่หายแต่นิ่งมากครับ นิ่ง เงียบ ถ้าเป็นรถนะรักตายเลย แต่นี่ดันเป็นบริษัท ดูทรงแล้วถ้าจะหายคงหายไปเงียบๆ ไม่ค่อยเป็นข่าว

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 00:48:26 »
น่าจะหายไปครับ ยอดหาย เงียบกริบ

ไปดูรถที่ศูนย์จำหน่าย เกือบทุกศูนย์เป็นศูนย์ที่ไม่อยากไปเหยียบอีกเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2015, 02:50:17 โดย promt »

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 01:28:44 »
ผมไม่เคยเห็นรถโปรตอนวิ่งนานมากแล้วนะครับ แถวบ่อวิน ศรีราชา ไม่มีซักคัน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 01:49:16 »
บนถนนเหลือน้อยมากๆเลยครับ
แต่ก่อนมีมาให้พรึ่บทั้ง Gen2, Savvy, Neo, Persona, Exora
ตอนกำลังแห่มาเมืองไทยใหม่ๆ มีคนมาถามผมเรื่องจะซื้อโปรตอน
ผมบอกให้ไปเก็บเงินเพิ่มซื้อรถญี่ปุ่น
หรือไม่ก็ไปซื้อมือ2 โตต้า ฮอนด้า เดี๋ยวจะช่วยเลือก
ไม่เสียใจที่คิดถูก  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 06:53:20 »
ไม่น่าจะรอด
ตลาดรถยนต์ไทยไม่หมูครับ

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 06:56:50 »
ตายแน่ครับ เพราะแต่เดิม ตั้งตำแหน่งไว้ว่าเป็นทางเลือกของรถยนตร์ราคาถูก

แต่พอเจอ อีโคคาร์ กับ โครงการรถคันแรกก็เรียบร้อยเลย ยิ่งบริการหลังการขายก็ไม่ใช่ว่าจะดีเลิศ ราคาอะไหล่ก็แพง ก็นับถอยหลังได้เลย

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 07:02:40 »
คำตอบชัดเจนในตัวอยู่แล้วครับ นี่ขนาดอยู่แถวใต้ไม่ไกลจากชายแดนมาเลย์ ยังหาดูยากเลย นานๆจะโผล่มาให้เห็นสักที คนที่รู้จักที่ทำงานอยู่อู่ซ่อมยังบ่น อะไหล่ไม่มีสต๊อก ต้องรอสั่งอย่างเดียว ไม่รู้วันไหนจะได้ด้วยครับ

JONNY

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 07:28:19 »
เห็นคันหนึงหน้าปากซอย อกเช็ดเช้าเช็ดเย็น
มาวันหนึงรถแกไปเฉียวชนมา 1ปีมาแล้วไม่เห็นกลับมาวิ่งอีก
ผมว่าโปรตอนคงถอดใจแล้วหละ ทำใจเถอะ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 07:57:39 »
คำตอบชัดเจนในตัวอยู่แล้วครับ นี่ขนาดอยู่แถวใต้ไม่ไกลจากชายแดนมาเลย์ ยังหาดูยากเลย นานๆจะโผล่มาให้เห็นสักที คนที่รู้จักที่ทำงานอยู่อู่ซ่อมยังบ่น อะไหล่ไม่มีสต๊อก ต้องรอสั่งอย่างเดียว ไม่รู้วันไหนจะได้ด้วยครับ

ใช่ครับ

proton ของคนไทยภาคใต้ตอนล่าง ไม่มีป้ายแดงแล้วครับ

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 08:01:34 »
ที่เห็นๆไฟท้ายซีดไฟหน้าน้ำเข้ารถใช้งานแค่3ปี  8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 08:17:36 »
ไม่เห็นป้ายแดงนานแล้ว ส่วนใหญ่ที่เจอคือ Exora กับ savy บ้างประปราย ส่วนคันอื่นๆ ไม่เจอเลย
ไม่น่าจะรอดแล้วแหละครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 08:33:25 »
ยี่ห้อแปลกๆต้องทำใจทั้งนั้น อยู่ให้รอด 10 ปีขึ้นค่อยมาคุยกันครับ ส่วนตัวคิดว่าถ้าเงินไมได้เยอะถึงขนาดเอามาลองใช้รถแปลกๆผมว่าอย่าเสียงให้เจ็บใจทีหลังดีกว่า ผู้ร่วมชตากรรมก็น้อยรถมีปัญหาขึ้นมาคนจะยิ้มเยาะมากกว่าเห็นใจนะครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 09:02:48 »
ผู้นำเข้ารายนี้ ทำยี่ห้อไหนก็ไม่รอด

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 09:49:44 »
เสียดาย บอดี้ exora จัง ขนาดมันตอบโจทย์รถครอบครัวจริงๆ ไม่เล็ก ไม่ใหญ่จนเกินไป.....

ออฟไลน์ zeriw009

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 10:47:17 »
exora น่าใช้...
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 14:34:38 »
อาจจะหาย เว้นแต่โปรตอนจะเข้ามาทำเอง และใส่ใจกับลูกค้ามากกว่าที่เป็นอยู่ตอนนี้
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2015, 13:25:40 »
ผมอยู่ทางใต้ แรก ๆ ที่ proton ออกตัว savy มา นี่ผมชอบนะ แต่มาดูภายใน มันขาด ๆ ไป วัสดูก็แย่ๆ
มาสนใจอีกตัวมาก ๆ ก็ satria neo ครับ ตัวนี้ผมวนเวียนไปดู ไปลองขับหลายครั้ง
เพื่อนก็เป็นตัวแทนจำหน่ายพอดี รูปลักษณ์มันถูกใจครับ ผมกะว่าจะซื้อมาใช้ขับไปทำงาน ไปเที่ยวสนุก ๆ
ราคาก็ถูกด้วย แต่ภายในนี่สิ ผมไม่ชอบทั้งการออกแบบ ทั้งวัสดุมันเลยครับ
นี่ถ้าภายในทำออกมาสวยและใช้วัสดุดีกว่านี้นะ ผมซื้อมาแระ  แต่ถึงยังไงผมก็ยังคงวนเวียนไปดูเรื่อย ๆ
 จนกระทั่งเพื่อนผมเลิกเป็นตัวแทนล่ะครับ 555 จบเลย
ผมว่า ถ้า proton จะไปได้ดีกว่านี้ ตัวแทนที่นำเข้ามาก็ต้องดูแลลูกค้ามากกว่านี้ และการออกแบบภายในของ proton ผมว่าน่าจะลงทุนมากกว่านี้นะครับ

promt

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2015, 15:01:42 »
ผมอยู่ทางใต้ แรก ๆ ที่ proton ออกตัว savy มา นี่ผมชอบนะ แต่มาดูภายใน มันขาด ๆ ไป วัสดูก็แย่ๆ
มาสนใจอีกตัวมาก ๆ ก็ satria neo ครับ ตัวนี้ผมวนเวียนไปดู ไปลองขับหลายครั้ง
เพื่อนก็เป็นตัวแทนจำหน่ายพอดี รูปลักษณ์มันถูกใจครับ ผมกะว่าจะซื้อมาใช้ขับไปทำงาน ไปเที่ยวสนุก ๆ
ราคาก็ถูกด้วย แต่ภายในนี่สิ ผมไม่ชอบทั้งการออกแบบ ทั้งวัสดุมันเลยครับ
นี่ถ้าภายในทำออกมาสวยและใช้วัสดุดีกว่านี้นะ ผมซื้อมาแระ  แต่ถึงยังไงผมก็ยังคงวนเวียนไปดูเรื่อย ๆ
 จนกระทั่งเพื่อนผมเลิกเป็นตัวแทนล่ะครับ 555 จบเลย
ผมว่า ถ้า proton จะไปได้ดีกว่านี้ ตัวแทนที่นำเข้ามาก็ต้องดูแลลูกค้ามากกว่านี้ และการออกแบบภายในของ proton ผมว่าน่าจะลงทุนมากกว่านี้นะครับ

เพื่อนไปทำยี่ห้อใดครับ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 09:14:03 »

เพื่อนไปทำยี่ห้อใดครับ
suzuki กะ mitsu ครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 12:26:57 »
แต่ก่อนยังพอเห็นบ้าง
ปัจจุบันแทบไม่ได้เห็นรถ proton เลย  และจำไม่ได้ด้วยว่า ศูนย์ proton อยู่ที่ไหนในกทม.  :-X
ดูทรงไม่น่าพลาด ค่อย ๆ หาย...