ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเลือกซื้อรถกระบะที่เหมาะสมกับการใช้งาน พื้นที่ แม่ฮ่องสอน-เชียงใหม่ครับ  (อ่าน 3532 ครั้ง)

ออฟไลน์ BBOY

• Newbie
  • *
ตอนนี้ใช้ Tiger D4D 4WD มา 13 ปีเข้าปีที่ 14 แล้ว อยากเปลี่ยนรถใหม่ครับ เพราะรู้สึกว่าคันที่ใช้อยู่ตอนนี้อืดมาก และกินน้ำมัน

ตัวเลือกที่ชอบ คือ  dmax space cab 1.9  (ตัวเตี้ย) / dmax 3.0 space cab 4x4 / NP300 navara KINGCAB190 HP 4x4
/ REVO 2.8 smartcab 4x4   ส่วน  RANGER 3.2 MT ก็ชอบครับแต่ก็ยังไม่ค่อยมั่นใจเรื่องศูนย์ฯ   TRITON 2.4 ชอบเครื่องยนต์และช่วงล่างแต่ไม่ชอบหน้าตาและภายในที่เหมือนกัน mirage อีกคันที่บ้านครับ

มีงบไม่เกิน 1 ล้านบาท ขับอยู่ในแม่ฮ่องสอน และไปๆ-มาๆ เชียงใหม่แม่ฮ่องสอนประจำ  เส้นทาง แม่สะเรียงและดอยอินทนนท์-แม่แจ่ม  เข้า กทม. ปีละ 2-3 ครั้ง

กลุ่มคนที่ใช้งานรถกระบะในแม่ฮ่องสอนเป็นแบบนี้ครับ 
     กลุ่มแรก     พี่น้องม้ง  เห็นมากๆ เลยคือ vigo หัวเดี่ยวแบบธรรมดา และหัวเดี่ยวขับ 4  หลังๆ เริ่มเห็น revo หัวเดี่ยวขับ 4 มีมาบ้างแล้ว
     กลุ่มที่สอง   พี่น้อง ปกาเกอญอ (กะเหรี่ยง)  ที่เขาชอบขับกันมากเลยคือ  HILUX MIGHTY-X และ vigo หัวเดี่ยว และอีกรุ่นที่เขาชอบหามาขับขี่กันคือ Tiger   
                     D4D 4WD ของผมนี่เเหละครับ (ไม่เข้าใจเหมือนกันแวะเวียนมาถามซื้อกันอยู่เรื่อย)
     กลุ่มที่สาม   กลุ่มคนทำงานประจำ-ราชการ  ชอบขับ D-MAX กับ VIGO ทั้ง CAB และ สี่ประตู  นานๆที จะเห็น TRITON ส่วน NAVARA กับ COLORADO
                     ส่วน RANGER จะอยู่ในรถราชการ

ปล. นอกจากเนินครึ่งคันเร่งแล้ว อยากให้พี่จิมมี่-พี่แพน และทีมงานฯ มาลอง TEST กระบะที่คู่ควร ในเส้นทาง ดอยอินทนนท์-แม่แจ่ม-ขุนยวม บ้างครับ ^ ^

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
เล่นไทเกอร์อยู่ ไปรีโว้แบบไม่ต้องสงสัยเลยครับ ซื้อง่าย ขายคล่อง ศูนย์เยอะ อะไหลเพียบบบบบบ

ออฟไลน์ Sencha

• Full Member
หากส่วนใหญ่ใช้อยู่ในถิ่นธุรกันดารหรือห่างไกลจังหวัดใหญ่ๆแนะนำเจ้าตลาดครับ

ออฟไลน์ mile

ถ้าใช้งานทั่วไปกระบะทุกยี่ห้อส่วนใหญ่ใช้ได้หมดครับ  แล้วใช้ที่แม่ฮ่องสอนนี่ต้องใช้ทางลุยด้วยหรือเปล่าครับ  หรือวิ่งทางธรรมดาทั่วไป  ถ้าไม่ได้วิ่งทางลุยก็ไปลองดูเลยครับทั้ง dmax 1.9 revo2.4 ranger2.2 triton2.4 พวกนี้ได้หมดครับคงต้องไปลองดูครับว่าคันไหนจะถูกใจคุณมากที่สุด

ออฟไลน์ muying

• Sr. Member
ไมตี้เอ๊ก ลากกะหล่ำ ได้แบบเรื่อยๆมาเรียงๆ  ไม่บ่นไม่อิดออด 

อุ่ย  สมัยยี่สิบกว่าปีก่อนล่ะ   ::)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Revo ครับ
กระบะค่ายนี้ครองใจนักขนชาวเหนือ
มีบางเต๊นท์รับซื้อขาย กระบะโตต้าเท่านั้นด้วย ยี่ห้ออื่นไม่เอา
จัด Smart Cab 4*4 ตัว Top ส่วนลดอีกบาน
งบ 1 ล้านเหลือทอนเพียบ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ O_o"

REVO 2.8 smartcab 4x4 ครับ ส่วนลด ของแถมเยอะเลย

ขับแล้วสบายใจอีกนานกว่าจะเปลี่ยนโฉม

ออฟไลน์ ไทบ้าน

Isuzu เอาไว้ท้ายเพื่อนครับเพราะไม่ค่อยมีแรงขึ้นดอย
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
มาถามในนี้ คนส่วนใหญ่เขาก็เป็นคนใช้ชีวิตในเมืองซะส่วนใหญ่
ถ้าเป็นผม คงเลือกตามพี่น้องม้งครับ เพราะเขาคงมีเหตุผลที่เขาใช้อะไรแบบนั้น ผมรู้แค่ว่าโตโยต้าเป็นรถที่แรงต้นดี ความบาล๊านซ์ของเกียร์และเครื่องยนต์ไว้ใจได้มากหน่อย

ออฟไลน์ M-Titan Man@NacT

เคยไปแม่ฮ่องสอนตั้งแต่ทางบางช่วงไม่ราดยาง ผมก็คอกระบะ
ขอตอบแบบไม่อิงเหตุผล แต่ภาพทุกอย่างมันลอยมา งว่า

REVO 2.8 smartcab 4x4  เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ ps000000

ไม่เชื่อม้งแล้วจะเชื่อใคร อิๆๆ

ออฟไลน์ M-Titan Man@NacT

ตอบเพิ่มอีกนิด triton navara dmax 1.9 ไม่ใช่รถที่จะขับๆชะลอๆกลางดอยแล้วสนุก
แต่REVO 2.8 smartcab 4x4   กับ  RANGER 3.2 MT ที่ตอแบสนองได้
แต่ถ้าเรื่องการดูแล มันก้อเหลือแต่ แต่REVO 2.8 smartcab 4x4   ครับ

ออฟไลน์ Adamas

ถ้าให้ผมเลือกคง BT-50 PRO ไม่ก็ RANGER

แรงเครื่องยนต์ไม่หนีกันมาก(ทุกยี่ห้อ)

แต่การวิ่งในเส้นที่คุณบอกมาต้องการรถที่ช่วงล่างเยี่ยม ไม่ใช่ใส่โค้งแล้วท้ายเบี้ยว ดีด

คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ CNX

เชียร์ จ้าวตลาดครับ  ;D

บ้านผมก็ใช้ ไทเกอร์ 3.0 ตัวแรก เช่นกันครับ
แรงมันไม่ค่อยดีแล้วครับ กินน้ำมันมากขึ้น แต่ทนทานจริงๆ ไม่งอแงเลย  8)

เส้น แม่แจ่ม ขุนยวม อยู่ช่วงไหนครับ กม.ที่เท่าไหร่ครับ วิวสวยดี
แม่อูคอ ตอนนี้ ดอกบัวตอง ร่วมหรือยังครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ ตะพาบไนตรัส

ผมว่างานนี้ REVO เข้าวินแน่นอน

promt

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ Tomz

ถ้าขึ้นดอย ขึ้นเขา บ่อย revo 2.8 อีกเสียงครับ มันดีจริงๆ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ไม่ดู Revo 2.4 บ้างเหรอครับ ประหยัดงบลงมาหน่อย แรงบิดผมว่ามันก็เหลือๆนะ

ออฟไลน์ bojung

ถ้าอยู่ต่างจังหวัดและบนดอยด้วย แนะนำเจ้าตลาดดีกว่าครับ อะไหล่หาง่ายกว่า
แนะนำดีแมกกับรีโว่ครับ
แต่ดีแมกเครื่อง 1.9 ยังไม่รู้ว่าขึ้นเขาเป็นยังไงบ้าง ส่วนดีแมก 3.0 เครื่องแรงใช้ได้ครับ ขึ้นเขาสบายๆ
ส่วนรีโว่เครื่อง 2.4 แรงบิดมากกว่าดีแมก 1.9 ส่วนรีโว่ 2.8 ผมว่าเครื่องดีกว่าดีแมก 3.0 ครับ
ระบบขับเคลื่อน 4 ล้อ แนะนำไปเลนรีโว่ 2.8 G ตัวท็อปเลย ได้ส่วนลดเกือบแสนนึงครับ ออฟชั่นมาครบ
ส่วนดีแมกราคาถูกกว่า แต่ส่วนลดไม่ค่อยมีครับ แนะนำลองไปขับดูครับ และดูรีวิวจากเวปอีกที ผมเองก็รออยู่ แต่ใจเอียงไปทางรีโว่ก่อน
จะมีงานมอเตอร์เอ็กโปเร็วๆ นี้ครับ น่าไปเดินดูมาก

ออฟไลน์ Darkart

เลือกเจ้าตลาดไว้ก่อนครับ
REVO 2.8 smartcab 4x4
Dmax 3.0 space cab 4x4

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์