ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง MG5 กับ Honda City เลือกคันไหน เหมาะสมภายใต้เงื่อนไขเหล่านี้ครับ  (อ่าน 19075 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
เนื่องจากผมเป็นที่ปรึกษาให้เพือนในการซื้อรถครับ

อยากถามความเห็นว่า ถ้ามีเงื่อนไข ดังนี้
1. คาดว่าใช้รถน้อย เพียงปีละ 2 หมื่นโล
2. มีรถมอเตอร์ไซด์ 1 คันไว้ใช้สำรองอยู่แล้ว
3. ใช้งานรถ นั่งเพียง 2 คนเท่านั้น ไป ตจว ปีละไม่เกิน 2 ครั้ง (โซนเหนือที่มีภูเขา) โดยมากใช้งานใน กทม เป็นหลัก
4. คนขับมีพื้นฐานที่ดี เรื่องรถ ดูแลรถได้
5. ซื้อผ่อน

เพื่อนผมสนใจ City ตัว SV ขึ้นไป หากงบไม่ถึง คงเอาตัวรองๆ ลงไป ซึ่ง City ไม่ติดใจประเด็นใดๆ ครับ

แต่ MG5 นี่ยังสงสัยว่า ระหว่างตัว turbo กับ 1.5 NA ตัวไหนจะเหมาะครับ
เพราะตัว turbo แรงกว่า วิ่งดีกว่า แต่ที่สงสัย คือ จะกินน้ำมันมากกว่าตัวธรรมดาไหม และที่สำคัญ คือ เรื่องระบบท่อที่ซับซ้อน เนื่องจากน้ำมันเครื่องเลี้ยง กับตัว turbo จะพังง่ายไหม
ประเด็นนี้ ทำให้ลังเลมากว่า 1.5 ตัวธรรมดา เกียร์ 4 speed จะเหมาะสมกว่าไหมครับ น่าจะดูแลง่ายกว่ามาก

กับอีกเรื่อง คือ รับได้กับศูนย์บริการที่น้อย เนื่องจากอยู่ใน กทม เป็นหลัก แต่ที่สงสัย คึอ เรื่องอะไหล่จะเป็นปัญหาไหมครับ จะช้าไหมเวลาที่ซ่อม

ส่วนรุ่นเลือกแล้วว่าจะเป็นตัวที่มี Sunroof ครับ

อยากสอบถามว่า ถ้าท่านอยู่ในเงื่อนไขตามนี้ ท่านจะเลือกรถอย่างไรครับ

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
ผมเลือก MG5 :P

-ตอนนี้ผมใช้ MG3 อยู่ชอบช่วงล่างหนึบๆเข้าโค้งมั่นใจ ขับเร็วๆไม่เสียวไม่เครียด

-ส่วน MG5 ยังไม่ได้ลองแต่ที่ได้ดูรีวิวได้ฟังมามาช่วงล่างดีแน่นอน ระบบความปลอดภัยครบๆ ราคา B-Segment แต่ได้ตัวถังเท่า C-Segment

-เรื่องอะไหล่เรื่องซ่อมจากที่ใช้ MG3 มาอะไหล่ไม่แพงและก็รอไม่นาน(โรงงานผลิตอยู่ระยอง) มีรถบริการกรณีเกิดเหตุฉุกเฉินและก็มีบริการตรวจเช็คระยะถ่ายน้ำมันเครื่องถึงบ้าน ศูนย์บริการก็เริ่มเปิดเยอะขึ้นมากแล้ว

โรงงานผลิตก็อยู่นิคมอุตสาหกรรมเหมราช (ระยอง)
-SAIC CP เพิ่งเซ็นสัญญาซื้อที่ดินขยายโรงงานผลิตที่นิคมอุตสาหกรรมเหมราชมูลค่า 1,000 ล้าน และลงทุนขยายโรงงานอีก 9,000 ล้าน ลงทุนเต็มที่อนาคตน่าจะสดใส

ส่วน Honda city รุ่นใหม่ผมไม่รู้ว่าเป็นยังไง
แต่คันก่อนหน้าผมใช้ Honda city ZX มา 8 ปีตั้งแต่ป้ายแดงรถก็ใช้ดีไม่เคยมีปัญหาอะไรเคยเปลี่ยนแค่ปีกนกมันเสียงดังแค่นั้นรถใช้มา 9 หมื่นโล แต่รถมันเบาๆขับเร็วๆเกิน 120 ขึ้นแล้วมันเสียวๆ หวิวๆน่ากลัว ขับผ่านน้ำทีก็ต้องระมัดระวังให้มากจับพวงมาลัยให้มั่นๆ

ออฟไลน์ Harem

ออฟไลน์ rotaryman

สำหรับผม City ครับ ถ้าอยากขับสนุกช่วงล่างดีและประหยัดน้ำมันผมไป Mazda2 1.5D ครับ

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
ถ้าดูเฉพาะเรื่องราคา mg 5  มันน่าโดนจริงๆ

ดูแล้ว cp คงเอาจริงละครับงานนี้ผมว่าอนาคตสดใสสำหรับ mg

สำหรับออกแนวซื้อรถไม่คิดเรื่องศูนย์ฯ เรื่องราคาขายต่อ คงลอง mg ดู

ลองให้เพื่อนชั่งน้ำหนักดู ให้ความสำคัญจุดไหนเรื่องอะไร แล้วค่อยเลือกตามนั้นครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ไม่มอง 2 ดีเซลหน่อยหรือครับ ตัวต่ำสุดส่วนลดน่าจะแตะระดับ 50-70k หักส่วนลดแล้วเหลือ 600k หน่อยๆ ทั้งแรง ทั้งประหยัด
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ ps000000

จะเอาเมนสตรีมหรืออินดี้อยู่ที่เลือกแล้วครับ

ออฟไลน์ yourturle

city สบายใจ โล่งทุกเรื่อง โปรตอนนี้แรงมาก

แต่ mg5 เรื่องบริโภค คงต้องรอ การtest ของสำนักต่างๆ
               อะไหล่ และ อื่นๆ มันเป็นธรรมดาสำหรับแบรนด มาใหม่ ทำใจได้ ก็รับได้
                แต่บางครั้งได้ลองอะไรใหม่ๆ ก็ทำให้มีความสุข กว่าเดิมๆและก็เดิมๆ

สุดท้าย ไปลองขับทั้งคู่ เช้าcity บ่ายmg5 จะได้สรุปและเปรียบเทียบได้
One Day.

ออฟไลน์ Nikle_pk

บอกตรงๆผมโคตรอยากลองใช้ MG5 จังเลยครับ
รถใหญ่ option เพียบ เครื่องเทอร์โบ ในราคารถเล็ก

เอาเป็นว่าถ้าจากโจทย์ ผมจะขอลอง MG ครับสักครั้งในชีวิต
ถ้าไม่ดีก็ลาขาดกันไปทั้งชาติไปเลย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ ไทบ้าน

MG5 ช่วงล่างน่าคบกว่าแน่นอน  แต่เรื่องหลังขาย/ความคุ้มค่าระยะยาว เป็นเรื่องที่ต้องเสี่ยงเอา  อิอิ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ tvm

ทั่วไป ก็ซิตี้ครับ

อินดี้หน่อยก็ 2 ครับ

สำหรับผม ต้องอินดี้หนักๆ มาก MG 5 ครับ

คหสต. คนบ้านๆ ที่ใช้รถ ชอบรถ แต่ไม่อินดี้มากครับ 555

ออฟไลน์ Headman

ยังไมเคยลอง MG เลยพูดอะไรได้ไม่มากครับ

แต่ 2 คันนี้ อารมณ์น่าจะต่างกันพอควร คันนึง CVT อีกคันเป็น AT ปกติ........ทรงรถก็ต่างกันแล้ว......

ส่วนตัว ถ้าได้ส่วนลดอีกหน่อย MG แน่นอนครับ City รุ่นนี้ ไม่ค่อยพัฒนาจากรุ่นเก่าเท่าไหร่เลย ไม่ก้าวกระโดด ไม่มีอะไรเด่น......ไม่น่าสนใจครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Tomz

ใช้งานน้อย นั่งแค่2คน ไม่เล็ง น้อง2 ไว้หน่อยหรอ 2ดีเซลอ่ะ ดีเฟร่อเลยนะเครื่องเนี่ย

แต่ถ้ามีแค่ 2ตัวเลือกนี้ ผมขอเลือก  ซิตี้ก็แล้วกันครับ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

MG ศูนย์ดีครับ ถ้าอยู่ในกรุงเทพเรื่องศูนย์ไม่มีผลอยู่แล้ว ส่วนเรื่องราคาขายต่อสู้ City ไม่ได้อยู่แล้วครับ จะให้สู้ได้คงต้องซื้อวีออส ซึ่งถ้าดูจากช้อยส์มี MG ผมว่าถ้าได้ลองขับยังไงก็คงไป MG ครับ ส่วนเรื่องกินน้ำมัน ต้องทำใจครับ MG รถหนัก ขับในเมือง City อาจได้ 13-14 km/l ส่วน MG5 น่าจะได้ 11-12 ครับ ซึ่งถ้าไม่ได้ขับมากมาย ส่วนนี้ไม่น่ามีผลมาก

ส่วนเรื่องเครื่อง ขับในเมืองเทอร์โบกินกว่าแต่นอกเมืองประหยัดกว่าเพราะเกียร์ 6 สปีดครับ การบำรุงรักษาตัวเทอร์โบก็น่าจะมีค่าใช้จ่ายเยอะกว่าอยู่แล้วถ้าเทอร์โบเสีย

สุดท้ายคือเรื่องคันเร่งหน่วง มันหน่วงแค่ตอนเหยียบมิดครับ ขับในกทม. คงไม่มีโอกาสได้เหยียบมิดอยู่แล้วครับ

ให้เพื่อนไปลองดูครับ ทั้ง 2 คันเลย ชอบคันไหนเอาคันนั้น แต่ผมว่าถ้าได้ลองเสร็จจอง MG แน่นอน

ออฟไลน์ Fat

Mgได้ข่าวมาในทางทีดีขึ้นเรื่อยๆทั้งในตัวรถเอง และการที่ขยายศูนย์บริการเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ และการเอาจริงเอาจังของcpที่ทำตลาดในเมืองไทย ผมว่าก็น่าเสี่ยงอยู่ระดับนึงที่จะเล่นรถค่ายนี้

แต่ส่วนตัวสำหรับผมถ้ามองในแง่ความสวย. ความสบายใจในการใช้งาน ผมเลือกcityเพราะ อย่างน้อยใช้ไป5ปี-10ปี ขายมันก็ยังมีราคากว่า  พูดง่ายๆว่าขายคล่องมือกว่า พวกรถยี่ห้อไม่ตลาด พอเก่าไปไหนจะราคาตกและยังหาคนซื้อยากอีก แต่ถ้าซื้อมาไม่กะจะขายก็อีกเรื่องนึงครับ อีกอย่างผมยังไม่ค่อยเชื่อมั่นในแบรนด์นี้เท่าไหร่
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าอยากลองของก็จัดไปครับ MG5 ท็อป เทอร์โบ

ออฟไลน์ Poj

- mg5 รถใหม่เกินครับ น่าจะรอซัก 1-2 ปี เพื่อรอดูปัญหา(รอดูการแก้ปัญหา ของ cp ด้วยว่าจะทิ้งลูกค้าไหม)

- เป็นรถคันแรกของบ้าน(ไม่นับมอไซ) น่าจะเล่นรถตลาด เผื่อซ่อม ยังหาอะไหล่ แท้ เทียบ เซียงกง ได้ง่าย

- จะใช้รถกี่ปีครับ ถ้าเป็น 10 ปี ก็แล้วแต่จะเลือก แต่ถ้า 4-7 ปี ก็น่าจะเลือกรถตลาด เผื่อขายต่อ หรือเทินได้ราคา

- ขับแต่ใน กทม น่าจะใช้ความเร็ว สูง ไม่ค่อยได้ เลือกรถตลาดก็น่าจะเพียงพอ

- ดูตัวอย่าง โปรตอน ทาทา ด้วยครับ ตอนแรกเป็นอย่างไร ตอนนี้เป็นอย่างไร เจ๊งไปแล้ว
   อย่าไว้ใจ cp นะครับ  ผู้บริหารคนไทย แต่ก็แค่นายทุนหวังทำกำไร อย่าหวังความจริงใจ
   เห็นท่าไม่ดี เขาก็เตรียมพร้อม ถอน สมอ ทุกเมื่อ (ดูเคส banana โตเกียว เป็นตัวอย่าง)

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ถ้าไม่ได้จุกจิกจนน่ากลัว อยากลอง MG บ้างเหมือนกัน
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ O_o"

ถ้ากล้าที่จะเสี่ยง ก็เลือก mg5 ครับ หวังว่าอีก 2-3 ปีคงไม่มาตั้งคำถามในนี้เรื่องการซ่อมแซม mg5

ความห่วยแตกของศูนย์บริการ ปัญหาต่างๆที่เกิดกับรถ

รถไม่ประเด็ดหลักในการเลือกนะครับรถนะผ่านหมดแน่เรื่องออปชั่น และการขับขี่

แต่ขอให้ ดูที่ศูนย์บริการด้วย ไว้ใจได้ขนาดไหน ไม่อยากให้ต้องมาเสียความรู้สึกทีหลังนะครับ

ซื้อรถมาก่ะมาใช้ยาวๆ แต่ต้องมาขายทิ้งไปเพราะความจุกจิกของรถ ขายต่อราคาตกเยอะอีก

ออฟไลน์ Sit: )

ผมไม่กล้าซื้อรถที่มาตั้งขายน้อยกว่า 5 ปีครับ
เอาจริงๆผมมองว่า รถจะอยู่รอดต้องดูถึง 10ปี

ซื้อรถไม่ได้ดูแค่รถ จะมีบริการอย่างไร การซ่อมอย่างไร
เพราะรถทุกคันต้องซ่อมบำรุง
ราคาขายต่ออาจจะไม่สำคัญมาก หากใช้ดีไม่มีปัญหา

ขับทางไกล ไปตจว รถต้องเชื่อใจได้จริง
หากแจ๊คพอต ต้องมีบริการ

ตอบคำถาม เป็นผมซื้อ city ครับ
แต่เห็นบอกเอา sv ขึ้นไป มันอาจจะเริ่มซื้อ c segment รุ่นล่างถึงกลาง
ได้รึยังอะครับ ถ้าไปไหวคันเดียวจบ ขับใกล้ก็ไม่กินน้ำมันมากไป
ขับไกลก็ไม่เครียดมาก นั่งมากนั่งน้อยก็ใช้งานได้หมด

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ใช้งานน้อย นั่งแค่2คน ไม่เล็ง น้อง2 ไว้หน่อยหรอ 2ดีเซลอ่ะ ดีเฟร่อเลยนะเครื่องเนี่ย

แต่ถ้ามีแค่ 2ตัวเลือกนี้ ผมขอเลือก  ซิตี้ก็แล้วกันครับ

น้อง 2 รถเล็กไปครับ เขาเลยตัดออกครับ

ออฟไลน์ Suriya 640

น้อง 2 รถเล็กไปครับ เขาเลยตัดออกครับ

น่าเสียดายที่ ตัด น้อง 2 D ออกไปเพราะเล็ก รถคนนี้เสียอย่างเดียว ตรงที่ด้านหลังเล็กนะครับ ถ้ามีตัวเลือกแค่นี้ ผมจบ ที่ City ครับ  มองเรือง หลังการขาย ไว้ก่อน mg รออีก 5 ปี ค่อยว่ากัน

ออฟไลน์ Elestra

MG5 รถเหมือนเหล็กน้อยยังไงมะรู้
ได้ลองนั่ง เปิดดูแล้ว เหมือนเปนพลาสติกเยอะ แต่ไม่เคยขับ

เปนเราเอา มาสด้า 3 ใหม่มือสอง ดีกว่าอะ ใช้ปะมานไม่ถึงปี ราคา 6ปลายๆ ก็มีแล้ว
ฟอร์ดโฟกัสมือสอง ก็น่าจะดีกว่า ให้ศูนย์ช่วยดู

ออฟไลน์ digitalss

• Jr. Member
  • **
ใช้น้อย หามือสองดีกว่ามั้ยครับ

ออฟไลน์ somsak

• Newbie
  • *
เอาจริงๆถ้าเป็นผมไปมาสด้า 2 ดีกว่าครับ คหสต

ออฟไลน์ pjs6306

วันนี้มีโอกาศไปลองนั่ง mg5 ดูความรู้สึกเยี่ยมเลยครับ มัซันรูฟๆๆๆชอบครับขับแล้วเด่นดูดีกว่าซิตี้อ้าว

ออฟไลน์ balliblue

ตอนนี้ผมเชียร์ MG5 นะ จากที่เคยนั่ง MG6 รถมันกว้างขวางเกินตัว ได้อารมณ์รถฝรั่งมากกว่าญี่ปุ่นนะ แถมราคาค่าตัวไม่แพงเลยได้ออฟชั่นสะใจ ผมว่าถ้ารถราคาประมาณนี้ผมจะลอง MG เพราะว่า ข่าวเรื่องศูนย์ตั้งแต่เปิดขายมา ไม่เคยได้ยินคนใช้บ่นเลยนะ แถมตอนนี้ศูนย์ก็เยอะขึ้นเรื่อยๆ แถวบ้านผมตอนนี้ก็มีแล้ว รอบหน้าผมยังอยากลองใช้เลย

ออฟไลน์ SM.

MG5 เด่นขึ้นมาเพราะเรื่องราคาที่แรงจริงๆ เมื่อเทียบกับสิ่งที่ได้

ถ้าอยากจะลอง ก็ลองดูครับ แต่ต้องรับได้ว่ารถยังมีไม่มาก อะไหล่ต่างๆก็คงต้องเึ่งของแท้ ศูนย์บริการยังมีไม่มาก

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เรื่องตัวรถ ผมว่า MG5 ดูดีกว่า City มาก (เป็นเครื่อง Turbo ด้วยนะ) แต่ขอให้เอาเรื่องศูนย์บริการเข้ามาตัดสินใจด้วยแล้วกันครับ แม้ว่ารถดีแต่ศูนย์ห่วย คุณก็จะไม่มีความสุขกับมัน ผมแนะนำให้ไปสำรวจเรื่องศูนย์บริการด้วยครับว่าเดินทางไปสะดวกไหม อุปกรณ์ซ่อมบำรุงพร้อมไหม ชุดช่างพอมีความรู้ในการให้บริการซ่อมบำรุงดีไหม (ตรงนี้ยากหน่อย)

ผมไม่ได้เชียร์เรื่องศูนย์ของฮอนด้านะ ศูนย์ฮอนด้าบางศูนย์ที่ดูสะอาดสะอ้านแจ่มแมว แต่เบื้องหลังซ่อมกันมั่ว/ชุ่ยก็มี ส่วน MG ก็ดูดีๆ หน่อยว่าศูนย์ที่จะไปซื้อเขามีบริการซ่อมบำรุงด้วยหรือป่าว (บางศูนย์ดูใหญ่โตเหมือนครบวงจร แต่จริงๆ คือขายรถอย่างเดียว)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ aobness

MG ราคากับออพชั่นผมละอยากโดนจริงๆๆ
เลือก MG ครับ