ผู้เขียน หัวข้อ: เซ็งครับ รถชนหมามา ถามผู้รู้หน่อยครับ ซ่อมนานไหม ช่วยหน่อยครับ  (อ่าน 13226 ครั้ง)

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
อาจจะไม่เกี่ยวกับเนื้อหากระทู้แต่ผมเคยชนหมาแล้วพ่อสอนว่าถ้าจะชนหมาให้บีบแตรสั้นๆ1ครั้ง แล้วจับพวงมาลัยให้มั่นตั้งให้อยู่ในทางที่สุด กดเบรคให้ดีๆห้ามล้อลาก จะช่วยผ่อนหนักให้เป็นเบา เวลาไปทางไหนไม่คุ้นทางโค้งอย่าหวดแรงเอาไม่เกิน50-60%พอ(แกสอนเทคนิคสนามให้ผมนะ เวลาเข้าโค้งใส่แบบไหนได้บ้าง)เพราะหมานี่เวลามันจะข้ามถนนมันมองไม่เห็นด้านข้างยิ่งเวลามันข้ามทางโค้งรถเรามันจะอยู่จุดอับสายตาหมามาก การที่เรากดแตรสั้นๆจะทำให้มันหันมาตามเสียงห้ามกดยาวมันจะตกใจตัวแข็งและไม่หลบ

เมื่อไม่กี่วันตอนผมไปจันทบุรีก็เจอเหตุการณ์เหมือนจขกท กำลังสาดโค้งแล้วเจอหมาวิ่งตัดหน้า ผมทำตามที่พ่อบอกแล้วก็ได้ผล ทั้งหมาทั้งรถรอด มันได้ยินเสียงแตรแล้วหันมาเห็นรถแล้วก็กระโจนกลับถนนตอนผมกำลังเบรคเฉียดไปนิดเดียวเอง

เป็นเทคนิกที่ดีครับ ขอบคุณที่แชร์กัน ผมว่าคนขับรถทุกคนคงไม่อยากทำลายชีวิตใครหรอกแม้แต่สัตว์เดรัจฉานก็ตาม

ผมเคยเห็นต่อหน้าต่อตาเลยครับ กระบะชนหมาตายแล้ววิ่งไปอีกประมาณ 200 เมตรยางระเบิดคุมไม่อยู่ค่ำลงข้างถนนมีคนตายประมาณ 4 ศพ  เวลาขับรถผมจะกลัวหมาตั้งแต่เห็นเหตุการณ์ครั้งนั้นมา

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
อาจจะไม่เกี่ยวกับเนื้อหากระทู้แต่ผมเคยชนหมาแล้วพ่อสอนว่าถ้าจะชนหมาให้บีบแตรสั้นๆ1ครั้ง แล้วจับพวงมาลัยให้มั่นตั้งให้อยู่ในทางที่สุด กดเบรคให้ดีๆห้ามล้อลาก จะช่วยผ่อนหนักให้เป็นเบา เวลาไปทางไหนไม่คุ้นทางโค้งอย่าหวดแรงเอาไม่เกิน50-60%พอ(แกสอนเทคนิคสนามให้ผมนะ เวลาเข้าโค้งใส่แบบไหนได้บ้าง)เพราะหมานี่เวลามันจะข้ามถนนมันมองไม่เห็นด้านข้างยิ่งเวลามันข้ามทางโค้งรถเรามันจะอยู่จุดอับสายตาหมามาก การที่เรากดแตรสั้นๆจะทำให้มันหันมาตามเสียงห้ามกดยาวมันจะตกใจตัวแข็งและไม่หลบ

เมื่อไม่กี่วันตอนผมไปจันทบุรีก็เจอเหตุการณ์เหมือนจขกท กำลังสาดโค้งแล้วเจอหมาวิ่งตัดหน้า ผมทำตามที่พ่อบอกแล้วก็ได้ผล ทั้งหมาทั้งรถรอด มันได้ยินเสียงแตรแล้วหันมาเห็นรถแล้วก็กระโจนกลับถนนตอนผมกำลังเบรคเฉียดไปนิดเดียวเอง

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ ผมไม่เคยชนแต่จะนำไปใช้แน่นอนครับ  :)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ชนหมานี่เซ็งแทน ผมก็รักสัตว์นะแต่เวลาเจอไม่ใช่เจอแบบเห็นตัวตั้งแต่ร้อยเมตร แบบนั้นเดาได้อยู่แล้ว เบรคไว้ก่อน

แต่ไอที่เจอคือ ไม่รู้โผล่มาจากไหน เห็นก็หน้ารถแล้วโดยเฉพาะหมาดำตอนกลางคืน ผมเคยชนมาครั้งนึงความเร็วประมาณ 70 เบรกลงมาได้ ดีรถไม่เสียหายและหมาไม่เจ็บหนัก ไฟตัดหมอกหลุดจากเบ้า กระจังหน้าหลุดแก๊ป ลงไปบีบๆเข้า

อีกครั้งเส้นบางบัวทอง-สุพรรบุรี ไอตรงที่เค้าสร้างสะพานข้ามไปอยุธยา ตอนนั้นยังสร้างไม่เสร็จ ไฟถนนไม่เปิด จังหวะข้ามสะพานหน้ารถมันไม่กดลง แสงเลยฉายไปไม่เห็นหมา พอลงสะพานเท่านั้นแหละ หักหลบเฉียดฉิวความเร็ว 100-110 ดีนะรถเอาอยู่ หมาก็หายไปจากถนน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ NPS2

• Jr. Member
  • **
ผมชนมา 2 ครั้ง ทั้งมอไซค์และรถยนต์

ทั้งหมดคือวิ่งพรวดออกมาจากต้นไม้รกๆข้างทาง ผมขับมา 70 โผล่มาก็หน้ารถแล้ว อย่าว่าแต่แตะเบรคเลย คันเร่งยังไม่มีโอกาสได้ผ่อน

รถยนต์คันในรูป ซ่อมเองเข้าศูนย์ไป 4 หมื่นกว่า รออยู่เดือนนึง

ส่วนตอนที่ขับมอไซค์ ขับอยู่ 40 ผมไถลอยู่กลางถนน โชคยังดีที่ไม่มีรถตามมา ไม่งั้นคงโดนรถทับตาย แต่กว่าจะเดินได้ก็หลายวัน

บ้านแถวนั้นเป็นลักษณะไม่มีรั้ว เจ้าของหมาหาแล้วแต่ไม่เจอทั้งสองครั้ง

Fairlady Z 40th Anniversary
WRX STI A-Line Type S

ออฟไลน์ tvm

• Hero Member
ทำไมรถฮอนด้าดูเปราะบางเหลือเกิน ชนหมากันชนพังยับ งานนี้ต้องเปลี่ยนอันใหม่ครับ แต่ถ้าไม่เปลี่ยนก็ยังวิ่งได้ แล้วค่อยติดต่อศูนย์ทีหลัง

เพิ่งออกมาจากถ้ำใช่มั้ยครับ สมัยนี้โทรศัพท์ถ่ายรูป ฟังเพลง เล่นเน็ตได้นะ จอสีด้วย

ปล. รถสมัยนี้เค้าออกแบบซับแรงการชนมันถึงได้ยุบเยอะ  ไม่ใช่รุ่นเก่าที่ใช้กันชนเหล็ก

ชนที สภาพรถยังดี แต่คนขับช้ำในตาย จะเอาแบบนั้นใช่มั้ยครับ

ฮาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ออฟไลน์ jajaboss

• Sr. Member
เคยเจอบีบแตร แล้วหมามันวิ่งเข้าใส่รถเลย