ผู้เขียน หัวข้อ: เซ็งครับ รถชนหมามา ถามผู้รู้หน่อยครับ ซ่อมนานไหม ช่วยหน่อยครับ  (อ่าน 13227 ครั้ง)

ออฟไลน์ tottae

• Newbie
  • *
เซ็งครับ รถชนหมามา ถามผู้รู้หน่อยครับ ซ่อมนานไหม

สุดเซ็งเลยครับ ขับรถไปเกาะช้าง เป็นถนนรถสวนกัน พอพ้นโค้งปั้ปมันดันวิ่งออกมา หักหลบไม่ทัน แต่พอชนเสร็จปั้ปรู้สึกโชคดีครับที่ไม่หักหลบ

เพราะไม่รู้จะไปเจออย่างอื่นหรือเปล่า ตอนนี้ผมอยู่ต่างจังหวัดยังไม่ได้เข้ากรุงเทพ ยังไม่ได้เข้าประเมินศูนย์กับประกันครับ

เบื้องต้นก็เอามือดันกันชนเข้าไปหน่อยนึงให้มันติดก่อน เบื้องต้นหม้อน้ำไม่รั่วไม่แตกครับ เป็นแค่ันชันเฉยๆ อยากถามว่าใครเคยเป็นอย่างนี้อยากรู้ว่าซ่อมนานไหมครับ กับศูนยจำเป็นต้องใช้รถด้วย ขอบคุณครับบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2015, 12:21:17 โดย tottae »

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ถ้าศูนย์มีอะไหล่ให้เบิกก็ 2-3 สัปดาห์ครับ ถ้าอู่เบิกช้า ประกันอนุมัติช้าก็อาจยืดไปถึง 6 เดือนครับ สงสารหมาครับ มันตายมั้ย

ออฟไลน์ ps000000

แรงพอสมควร เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ kris-lack

พึ่งจัดมาเหมือนกัน แนะนำให้ไป 0 แล้วให้เขารืออกดูว่าอะไรเสียบ้าง
ของเราประกันมาดูก็เคลมให้เท่าที่เห็นด้วยตาเปล่า ปรากฎว่าไป 0 เขารื้ออออกดู แผงแอร์ก็โดน คานก็โดน เลยต้องแจ้งเคลมไปอีก เสียเวลาเพิ่มอีก

ออฟไลน์ mark2015

• Full Member
ใช้ไปก่อน เข้าศูนย์ตรวจดูว่าในกันชนมีอะไรหักเสียบ้าง ที่แน่ๆก็กันชนหน้าครับ แจ้งประกันสั่งอะไหล่ ทำสีเสร็จค่อยมา เปลี่ยนครับ

ไม่น่ามีปัญหาอะไรครับ
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ somsak

• Newbie
  • *
ทำไมรถฮอนด้าดูเปราะบางเหลือเกิน ชนหมากันชนพังยับ งานนี้ต้องเปลี่ยนอันใหม่ครับ แต่ถ้าไม่เปลี่ยนก็ยังวิ่งได้ แล้วค่อยติดต่อศูนย์ทีหลัง

promt

• บุคคลทั่วไป
นานครับ

อะไรเสีย ก็ถอดรอเปลี่ยน อะไหล่มาก็เข้าไปติด
แต่เอารถมาใช้ก่อน

มีรถขับ พอใช้ๆ ไป ก็ดูไม่นานนะครับ
แต่เอาเข้าจริง ไปดูวันที่เข้าเครม รออะไหล่มา โน่น นี่ นั่น นู้น ตามแต่จะกล่าวอ้าง
2 เดือน แป่ว

AuNaraKa

หมามันไม่เซ็งกว่าเหรอครับ มีชีวิตอยู่ดีๆ โดนคนมาขับชน

Fox999

น่าสงสารหมานะครับ มีชีวิตอยู่ดีๆต้องมาโดนชนเพราะความประมาทของมนุษย์

ออฟไลน์ adis

แผลแบบนี้ต้องเปลี่ยนกันชนอ่ะครับ ซ่อมไม่นาน แต่อยู่ที่การสั่งอะไหล่ว่าจะใช้เวลานานมั้ย
ผมเคยเปลี่ยนกันชน รออะไหล่ไม่ถึงอาทิตย์นะครับ รถ freed นะ ซ่อมก็แค่ทำสีสองสามวันครับ
รวมแล้วตอนนั้นใช้เวลาอาทิตยย์นึงพอดีครับ

ออฟไลน์ yourturle

เข้าไปทำเรื่องเครมประกันกับศูนย์ไว้ก่อน เพื่อทางศูนย์จะสั่งอะไหล่ได้ หลักๆกันชนหน้า
กรอบไฟตัดหมอก
 ไฟตัดหมอก
และภายในด้านหลังกันชน

นำรถกลับมาใช้ไป ประมาณ 2-3 อาทิตย์ อะไหล่มาครบค่อยนำรถเข้าซ่อม อย่างน้อยทิ้งไว้ 1อาทิตย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2015, 13:17:55 โดย yourturle »
One Day.

ออฟไลน์ J@K

• Sr. Member
  • ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
คงต้องถอดเปลี่ยนงะครับ เข้าศูนย์เช็ครายการซ่อม สั่งอะไหล่ แล้วค่อยเอารถเข้าไปเปลี่ยนครับ
@ngel gunman

ออฟไลน์ [J]e[w]

ผมเคสเดียวกันแต่เป็นซีวิค รอสั่งของ15วัน ที่มีเปลี่ยนก็ กันชนหน้า รังผึ้ง คานหน้า แตรและไฟตัดหมอก  จากนั้นนัดเข้าไปทำสีเอารถทิ้งไว้อีกราวๆ5วัน
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ mark2015

จขกท. ลองคุยดู เรื่องกันชนทำสี กับอะไหล่ สั่งมากองทำสีรอไว้น่าจะได้ พอเสร็จก็ค่อยเอาไปใส่ สีรถใหม่เบิกศูนย์ไม่น่ามีปัญหาเพี้ยน ถ้าให้ชัวร์ถอดกันชนหน้าไว้เทียบก็ได้แล้ววิ่งไปเปลื่อยๆก่อน เสร็จค่อยเอารถมาใส่ เผลอๆจอดเช้าเย็นเสร็จ
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
น่าสงสารหมานะครับ มีชีวิตอยู่ดีๆต้องมาโดนชนเพราะความประมาทของมนุษย์
ผมเคยชนหมา ขับอยู่ 60 อยู่ดีๆ โผล่มาจากข้างทางระยะประชิด ไม่เกิน 3 เมตร
จะโทษว่าคนประมาทอย่างเดียวไม่ได้แน่นอนครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Eakkypoo

ผมเคยชนหมา ขับอยู่ 60 อยู่ดีๆ โผล่มาจากข้างทางระยะประชิด ไม่เกิน 3 เมตร
จะโทษว่าคนประมาทอย่างเดียวไม่ได้แน่นอนครับ

ถูก

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member

หมาแถวบ้านผม slow life มาก ชอบออกมานอนกลางถนน ขับมามืดๆเกือบทับหลายรอบ
เวลาขับไปเจอ ต้องจอดรอหน้ามันเลย มันก็จะค่อยๆลุกแล้วเดินไปเหมือนไม่มีอะไร ใช้เวลาประมาณ 10-15 วิ ในการเดินให้พ้นจากจาก
แล้วเป็นแบบนี้ทุกตัวในซอย   ::)

ออฟไลน์ IncarRus

เหมือนจะไม่ต้องจอด,,, เอารถเข้าอู่ ให้เค้าดู แล้วกลับบ้าน, รอเค้าเบิกอะไหล่ ทำสี
....ของพร้อม กลับมาเปลี่ยน,,, ครึ่งวันก็น่าจะเสร็จ, ปล. เดาล้วนๆ จากรูปที่เห็น

ออฟไลน์ Activehybrid

เคสนี้บริษัทประกัน(และหมา)ครับที่ต้องเซง

จขกท.ไม่เสียตังนะครับ

แต่ถ้าไม่มีประกัน รับรองว่าเซ็งของจริงงงงงง

ออฟไลน์ w_th

ถูก
เห็นใจ จขกท. ครับ 
ของแบบนี้ไม่มีใครอยากให้เกิด
ผมเคยขับรถอยู่ดีๆ หมาวิ่งไล่กัดกันมาจากไหนก็ไม่รู้ พุ่งออกจากพงหญ้าข้างทาง โครม! ไม่ทันแม้จะยกเท้าออกจากคันเร่งเลยครับ (ผมก็รักหมา-แมว เลี้ยงไว้หลายตัว)

จขกท. ระวังอีกอย่างนะครับ ที่ผมเจอมา ตอนชน เสียหายเฉพาะกันชนแตก แต่หม้อน้ำ-แผงแอร์ ไม่เป็นไร แต่ข้ามไปอีกวันสองวัน ผมขับรถไป ตจว. หม้อน้ำรั่วเฉยเลย ความร้อนขึ้น เครื่องเกือบฮีต ดีที่เห็นเข็มความร้อนขึ้นเกือบสุดซะก่อน
เจอเคสต่อเนื่องแบบนี้ ประกันไม่จ่ายครับ

ออฟไลน์ HHHsung

ทำไมรถฮอนด้าดูเปราะบางเหลือเกิน ชนหมากันชนพังยับ งานนี้ต้องเปลี่ยนอันใหม่ครับ แต่ถ้าไม่เปลี่ยนก็ยังวิ่งได้ แล้วค่อยติดต่อศูนย์ทีหลัง

เพิ่งออกมาจากถ้ำใช่มั้ยครับ สมัยนี้โทรศัพท์ถ่ายรูป ฟังเพลง เล่นเน็ตได้นะ จอสีด้วย

ปล. รถสมัยนี้เค้าออกแบบซับแรงการชนมันถึงได้ยุบเยอะ  ไม่ใช่รุ่นเก่าที่ใช้กันชนเหล็ก

ชนที สภาพรถยังดี แต่คนขับช้ำในตาย จะเอาแบบนั้นใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ tottae

• Newbie
  • *
แน่นอนหล่ะครับไม่มีใครอยากให้เกิด ชีวิตนึงชีวิต ผมคงไม่คิดไรง่ายๆที่จะไปขับชนมันดื้อๆแน่ครับ

พอพ้นโค้งปั้ปมันเล่นวิ่งออกมาเลย ผมก็ได้แต่เหยียบเบรคเต็มที่ที่สุดแล้ว รถสวนด้วย ถ้าหักหลบมันไปเจอรถสวนมา ไม่คุ้มแน่ครับ

AuNaraKa

เห็นจขกท บอกว่าดีที่ชนหมา กว่าไปชนอย่างอื่นเพราะจะทำให้รถเสียหายเยอะขึ้น เหมือนแปลว่าหมาข้างถนนนี่ชีวิตไม่มีค่าเลย แล้วที่ผมถามก็อยากจะรู้ว่าหมาเจ็บหรือตายรึเปล่า หรือว่าจขกทสนใจแต่รถน่ะครับ ยังไงชีวิตทุกชีวิตก็มีค่า เคยนั่งรถไปกับพี่หมาวิ่งตัดหน้าชน แล้วตกใจไปชนเสาไฟต่อ กันชนหลุด พี่ผมยังพาหมาไปรพก่อน จำได้ว่าเลือดหมาเต็มเบาะรถเลย เป็นเบาะผ้าด้วยตอนนั้น พาหมาไปหาหมอ จ่ายเงินค่าหมอแล้วค่อยวนกลับมาเก็บกันชน โชคดีที่น้องหมาไม่ตายเลยพากลับไปเลี้ยงที่บ้านจนมาแก่ตาย 8 ปีถัดมาครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ไฟหน้าไม่แตก หม้อน้ำไม่ยุบ เปลี่ยนกันชนอันใหม่ครับ ราคาประมาณหมื่นเดียว (ถ้าเกินนี้ถือว่ารถฮอนด้าซ่อมแพง)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Tumsak

• Newbie
  • *
คิดว่าน่าจะเป็นอุบัติเหตุ ไม่ทราบเหตุการณ์เป็นเช่นไร แต่อย่าเซ็งเลยครับ รถมันไม่มีชีวิตจิตใจ พังแค่นี้ก็ซ่อมได้ แต่ชีวิตหมาซ่อมไม่ได้นะครับ...ผมเคยชนหมาตัวใหญ่ กันชนแตก ร้าวไปถึงโคมไฟหน้า ซ่อมประมาณ 1 อาทิตย์...ไม่เคยรู้สึกเซ็งเลยครับ ในใจมีแต่คำว่า "เสียใจ" ชีวิตหมาตัวนั้น มากครับ...จากคนรักหมาครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขอให้กลับมาหล่อไวๆนะครับ
ผมก็รักหมานะ แต่ถ้ามันจะชนผมก็จะชนไม่หักหลบแน่นอน

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ผมก็เคยชนน้องหมา2ครั้ง กระชั้นรวดเร็วมาก  ขับไม่เร็วไม่ประมาทไม่ใช่ความผิดแน่นอน

แต่ผมก็สงสารมันมากๆทำบุญให้

แนะนำให้ จขกท. ไปถวายสังฆทานอุทิศให้น้องหมาและเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายครับ ยังไงก็ถือว่าชีวิตหนึ่งๆไปแล้ว

ออฟไลน์ somsak

• Newbie
  • *

เพิ่งออกมาจากถ้ำใช่มั้ยครับ สมัยนี้โทรศัพท์ถ่ายรูป ฟังเพลง เล่นเน็ตได้นะ จอสีด้วย

ปล. รถสมัยนี้เค้าออกแบบซับแรงการชนมันถึงได้ยุบเยอะ  ไม่ใช่รุ่นเก่าที่ใช้กันชนเหล็ก

ชนที สภาพรถยังดี แต่คนขับช้ำในตาย จะเอาแบบนั้นใช่มั้ยครับ
ขอบคุณครับที่ชม ผมแค่วิจารณ์ตามที่ผมเห็นเท่านั้นครับ ถ้าให้ผมเลือกระหว่างรถที่ชนหมาแล้วยุบขนาดนี้ กับอีกคันชนหมาแล้วรถไม่เป็นอะไร ผมเลือกคันหลังครับ

ออฟไลน์ Tan Int

ตามท่านอื่นว่ามาแหละครับ ถ้าเอาแค่เวลาซ่อมคงประมาณ 2-3 วัน มากสุด 1 อาทิตย์ รวมทำสีด้วย แต่เวลารออะไหล่ก็แล้วแต่จะเจอ
ของผมเคยเคลมสเกิร์ต ไฟท้าย กันชนพร้อมกัน ใช้ 4-5 วัน
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Redcliff

• Jr. Member
  • **
อาจจะไม่เกี่ยวกับเนื้อหากระทู้แต่ผมเคยชนหมาแล้วพ่อสอนว่าถ้าจะชนหมาให้บีบแตรสั้นๆ1ครั้ง แล้วจับพวงมาลัยให้มั่นตั้งให้อยู่ในทางที่สุด กดเบรคให้ดีๆห้ามล้อลาก จะช่วยผ่อนหนักให้เป็นเบา เวลาไปทางไหนไม่คุ้นทางโค้งอย่าหวดแรงเอาไม่เกิน50-60%พอ(แกสอนเทคนิคสนามให้ผมนะ เวลาเข้าโค้งใส่แบบไหนได้บ้าง)เพราะหมานี่เวลามันจะข้ามถนนมันมองไม่เห็นด้านข้างยิ่งเวลามันข้ามทางโค้งรถเรามันจะอยู่จุดอับสายตาหมามาก การที่เรากดแตรสั้นๆจะทำให้มันหันมาตามเสียงห้ามกดยาวมันจะตกใจตัวแข็งและไม่หลบ

เมื่อไม่กี่วันตอนผมไปจันทบุรีก็เจอเหตุการณ์เหมือนจขกท กำลังสาดโค้งแล้วเจอหมาวิ่งตัดหน้า ผมทำตามที่พ่อบอกแล้วก็ได้ผล ทั้งหมาทั้งรถรอด มันได้ยินเสียงแตรแล้วหันมาเห็นรถแล้วก็กระโจนกลับถนนตอนผมกำลังเบรคเฉียดไปนิดเดียวเอง