ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคย โมดิฟาย โช้คอัพ บ้างครับ  (อ่าน 5068 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
ใครเคย โมดิฟาย โช้คอัพ บ้างครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 21:54:22 »
เล่าให้ฟังครับ

ปกติเคยเปลี่ยนแต่โช้คครับ
แต่คราวนี้ มีความจำเป็น ต้องซ่อมโช้ค
เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า

รถผม โช้คแตก ระหว่างเดินทางกลับบ้าน ตวจ
โช้คหน้าใช้มา 170,000 กิโล
คาดว่า เสียมานานแล้ว แต่พึ่งแตกจน น้ำมันรั่วออกหมดระหว่างเดินทาง ระยะทาง 500 กิโลเมตร

จริงๆ รถผมได้ยินเสียงผิดปกติ มานานแล้วครั บแต่ไม่รู้ ว่า โช้คมันเสีย
เพราะ ศูนย์ บริการ ก็ สุดยอดครับ เช็คไม่เจอว่ามันเสีย ผมก็ไม่รู้
ผมก็เคยถาม ศูนย์ บริการ ตอนที่โช้ค มันอายุ การใช้งาน 120,000 โล แต่หาสาเหตุไม่ได้ ว่า โช้ค นี่ มีอายุ การใช้งาน เท่าไหร่ ช่างก็บอก จนกว่า มันจะพังครับ แล้วเมื่อไหร่มันพัง ก็น้ำมันรั่วครับ เออ เจริญเนอะๆ รอพังค่อยเปลี่ยน

และแล้วความซวยก็มาเยือน
ระหว่าง ขับกลับบ้าน ตจว กลางคืน  ระยะทาง 400 กิโลออกจากบ้านมา
ไอ้เสียง ประหลาด กึกๆ มันก็ดังมา จากทางซุ้มล้อซ้ายมาเรื่อย ดังเรื่อยๆ
จนต้องจอด ปั๊ม ดู
เจอ อ้าว โช้ค แตก น้ำมัน รั่วเต็มล้อแม๊กเลย ทำไงดี เวลา เที่ยงคืน แล้ว
ก็ขับ ทั้งโช้คแตก ดังลั่นนี่ละครับ ขับเป็น 100 km/hr เลย หา รีสอร์ท นอน คืนละ 650

ตื่นเช้า จัดการ โทร หาศูนย์ บริการ ทางข้างหน้า สรุป ศูนย์ไหนๆ ก็ต้องรอ สั่งของ อย่างน้อย 3 วัน

จนผมตัดใจ ไม่เปลี่ยนก็ได้วะ ซ่อมเอา ตัดสินใจ  ซ่อม ถ้าไม่ซ่อมก็ไม่ได้เพราะ อีก 250 กิโลเมตรถึงจะถึงบ้าน

เลย แวะ ถาม ร้าน ช่วง ล่าง และ โช้ค ทุกร้าน ในระยะ ทาง 200 กิโลเมตร
ถาม 10 กว่า ร้าน แวะ ทุกร้าน ปรากก ว่า ไม่มีร้านไหน สามารถ ซ่อมโช้คได้ครับ เอาสิ พึ่ง รู้ ซ่อมโช้ค นี่ มัน หายากจริง
จน อีก 50 กิโล ถึง บ้าน เจอ ร้าน เขียนว่า " โมดิฟาย โช้ค XXX "
เลยขับไปสอบถามราคา เสนอมาที่ 3,000 ต่อคู่
เลยถาม เจ้าของร้าน แพงขนาดนี้เลยเหรอ โช้ค ข้างนึง ไม่เกิน 3,000 นะเฮีย
เฮีย เจ้าของร้าน( ลุงอายุ เกิน 60 ) เลยบอก ผม ไม่ได้ซ่อม ผมโมดิฟาย ราคานี้ ดีกว่า OEM แน่นอน ไม่เชื่อลองได้

ดีกว่ายังไงครับ ผมถามอีก อัดน้ำมันเหรอ
ลุงเจ้าของร้านบอก ผมทำไม่ได้อัดน้ำมันให้แข็ง
ของผม ทำแล้วเหมือนคุณได้โช้คแก็สไป นุ่ม หนึบ แน่น แกะโค้ง ไม่ยวบ รถแข่งก็มาทำกับผมเยอะแยะ .. บลาๆ

ผมเลย ถาม งั้น แก้โช้คหลังให้ผมได้มั้ย มันยวบ ผมเปลี่ยนแม๊ก offset ผิดมาล้อเกือบล้นซุ้ม เวลา จั้มเนิน มันกินยาง ติดซุ้มนิด

เฮีย เจ้าของร้าน( ลุงอายุ เกิน 60 ) จัดให้ได้ เอาไม่ยวบ นุ่ม หนึบ

สรุปที่  2 คู่ หน้าหลัง 6,000 จัดไป
รอ 4 ชม ครับ

จากการแกะ มาซ่อมปรากฏว่า
โช้ค หน้า ซ้าย ตัวปัญหา พังแทบจะ สมบูรณ์ ลุงแก ถาม ขับมาได้ยังไง สภาพแบบนี้ น่าจะพังมานานมากแล้ว
ขนาดที่ว่า แกนคด ไม่เหลือน้ำมันโช้คเลย บูชเหล็กข้างใน สึกแทบหมด ที่มาของเสียง นั่นเอง

ลุง เจ้าของร้าน แนะนำมาว่า โช้คนะ อย่ารอมันรั่ว มันเสีย สึกหรอ ตามการใช้งาน สัก 90,000 โล รถ ญี่ปุ่นก้พังแล้ว แต่รถ ยุโรษ ได้ถึง 150,000 โล

การซ่อม ที่เกิดขึ้น ผมไม่รู้เห็น เพราะ ลุงแก้ถอดแล้วยกไปหลังร้าน บอก ความลับ ห้ามเห็น
แต่ แก แกะ ให้ผมดู ว่ามันพังยังไง

โช้คซ้าย ที่แกนคด บุชสึก นั้น ลุงบอก  ต้องเปลี่ยนแกนใหม่ให้ ทำข้างในใหม่หมด
แต่ไม่ได้ตัดหัวเปลี่ยนแบบพวกร้านกระจอก พวกรุ่นใหม่ๆนั่น ... แหะๆ มีด่าร้านโช้ค รุ่นใหม่ๆอีก ตัดหัวเชื่อมเปลี่ยนเป็นไง ผมก็ไม่รู้ครับลุง

สรุปหลัง ทำเสร็จ

สิ่งที่ได้มา คือ
รถมัน แหน่นหนึบ ไม่กระด้าง ยังคงความนุ่นนวบ ซับแรงกระแทกได้ดีเหมือนโช้คเดิม
แต่ มันไม่ยวบ เวลาจั๊มเนิน หรือ เทโค้ง รวมถึง เวลา หักพวงมาลัยเปลี่ยนเลนที่ความเร็วสูงๆ
เสียงรถ เสียง ยาง เงียบมากๆ  โอ้ว ฟินครับ ฟิน

ถ้า หากให้บรรยาย ก็คงบอกว่าเทพ นี่หรือ คำว่าโช้คเทพ เอาเข้าไป พุดเล่นครับ เทพ ตรง สี่ ข้าง ราคา 6,000 นี่ละ ไม่ต้องไปหา KYB หรือ TEIN ราคา มหาโหดมาใส่
รถมันอาการดีขึ้นจริงๆ ผมสาดโค้งที่ ความเร็ว 160 ได้เลย เทียบกับโช้คเดิม มีอาการ ยวบนิดๆ

สิ่งต่อไป ที่ผม ต้อง พิสูจย์คือ ความทนทานครับ เค้าเคลมไว้ที่ 90,000 โล เครม ปากนะครับ

ไว้ผมจะรอดู แต่ อย่างน้อย นี่คือ อีกหนึ่ง ประสบการณืที่มาเล่าสู่กันฟังครับ

ส่วนผม ตอนนี้ ก็ขอ ทดสอบ ความทนทานของ การ โมดิฟาย โช้ครั้งนี้

แต่ที่แน่ๆ กำเงิน ไว้ ซื้อ โช้คใหม่ เบิกศูนย์ สี่ข้าง 12,000 ไว้รอแล้ว ราคานี้ก็ไดโช้คแต่งระดับล่าง set นึงพอดี

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

Re: ใครเคย โมดิฟาย โช้คอัพ บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 22:07:10 »
เคยทำ ขับได้หมื่นกว่าโลพังครับ สุดท้ายเลยซื้อรถที่ช่วงล่างมันหนึบอยู่แล้วให้จบๆ ไปครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: ใครเคย โมดิฟาย โช้คอัพ บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 22:25:42 »
เคยสิ ไม่ทนหลอก คู่ละพัน ก็เคย คู่ละพันห้าก็มี
ของลุงนั่นแพงไป ถ้าซ่อมธรรมดา เปลียนแกนโช๊คเพิ่มต้นไม่เกิน5ร้อย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 22:49:30 »
ซ่อมโมดิฟายโช้คดีกว่าเดิม เห็นมาเยอะครับ ลองมาแยะ  แต่ไม่เคยเห็นทนซักราย  ทั้งตัวเองและรอบข้าง

เต็มที่เลย 18 เดือน พัง แม้ว่าความหนึบมันได้ระดับโช้คกว่าครึ่งหมื่นเลยก็ตาม(จ่ายเพียง หนึ่งในสี่ของราคาโช้คใหม่) 

ยอมซื้อโช้คครึ่งหมื่นใช้ 4 ปีพังดีกว่า   :-X
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 08:40:26 »
เคยสิ ไม่ทนหลอก คู่ละพัน ก็เคย คู่ละพันห้าก็มี
ของลุงนั่นแพงไป ถ้าซ่อมธรรมดา เปลียนแกนโช๊คเพิ่มต้นไม่เกิน5ร้อย

ผมก็ว่าแพง แต่ไม่มีทางเลือกครับ
เห็นเค้าเปลี่ยนแกน คู่หน้า แล้ว ก็คงหนักครับ เพราะ ต้องเปลี่ยนภายในใหม่หมด

โช้ค คู่หน้าผม หากเบิกศุนย์ หนึ่ง คู่ ก็ปาไป เกือบ 7,000 ไม่รวม ค่าถอด ค่าแรงอีก

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 10:33:07 »
ถ้าเอาของยังดีอยู่ไปโมไม่คุ้มครับ แต่ จขกท ผมว่าคุ้มครับต่อให้จะใช้ไม่ทน เพราะที่เล่ามาของมันก็เสียอยู่แล้วแถมได้ไวไม่ต้องรอของอีก ราคาก็ไม่ได้แพงจนเวอร์อะไร

ออฟไลน์ ight

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 14:21:09 »
ถ้าเปลี่ยนแกน เปลี่ยนโอริงให้หมด ถ่ายน้ำมัน จัดรูน้ำมันใหม่ ทำทั้งหมดนี้โอเคครับ  ที่เหลือก็ขึ้นอยู่กับเกรดวัสดุที่ใช้แล้วก็การเชื่อมละครับ

เคยสั่งเพื่อนทำโช้คให้หนึ่งคู่(บ้านเพื่อนเป็นโรงงานทำโช้คปรับระดับขาย)  เทคโนโลยี่ไม่ทันสมัย แต่เลือกใช้วัสดุที่มีคุณภาพระดับหนึ่ง
ผลออกมาก็ใช้ได้ครับ ทนทานหลายปีเหมือนกัน

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 14:27:31 »
ถ้าเปลี่ยนแกน เปลี่ยนโอริงให้หมด ถ่ายน้ำมัน จัดรูน้ำมันใหม่ ทำทั้งหมดนี้โอเคครับ  ที่เหลือก็ขึ้นอยู่กับเกรดวัสดุที่ใช้แล้วก็การเชื่อมละครับ

เคยสั่งเพื่อนทำโช้คให้หนึ่งคู่(บ้านเพื่อนเป็นโรงงานทำโช้คปรับระดับขาย)  เทคโนโลยี่ไม่ทันสมัย แต่เลือกใช้วัสดุที่มีคุณภาพระดับหนึ่ง
ผลออกมาก็ใช้ได้ครับ ทนทานหลายปีเหมือนกัน

ผมขอ หนึ่งปีครึ่ง ก็พอครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 14:31:52 »
เคยทำครับ มันก็ดีช่วงแรกๆ แต่แพงและไม่ทนใช้ได้ปีกว่าๆพัง ไม่คุ้ม เพิ่มเงินเปลี่ยนโช้คใหม่ดีๆไปเลยดีกว่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Lancer

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 14:47:41 »
มันแล้วแต่ฝีมือของผู้ที่เป็นคนทำอะครับ ถ้าเข้าใจจริง ทำดี ก็ใช้ได้ดีอยู่ครับ

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 19:36:34 »
ร้านอยู่ที่ไหนครับ ผมกำลังจะเปลี่ยนโช้คใหม่  เผื่อเอาของเก่าไปทำ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 20:17:48 »
ร้านอยู่ที่ไหนครับ ผมกำลังจะเปลี่ยนโช้คใหม่  เผื่อเอาของเก่าไปทำ

แถวต่างจังหวัดครับผม ไม่ใช่ กทม ครับ
หา ใกล้ๆ บ้านก็ได้ครับ

ลุงเค้าบอกเปิดหนัง สื้อ รถแต่ง ดูเลย จะมีโฆษณา ร้านโช้คอยู่ในนั้น

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 19:08:54 »

แถวต่างจังหวัดครับผม ไม่ใช่ กทม ครับ
หา ใกล้ๆ บ้านก็ได้ครับ

ลุงเค้าบอกเปิดหนัง สื้อ รถแต่ง ดูเลย จะมีโฆษณา ร้านโช้คอยู่ในนั้น

ออ ขอบคุณครับ