ผู้เขียน หัวข้อ: C300 AMG Hybrid ในความเห็นของทุกท่าน  (อ่าน 13185 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lucky_suby

• Sr. Member
C300 AMG Hybrid ในความเห็นของทุกท่าน
« เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 23:18:35 »
ขอเกริ่นว่า ชอบมากครับ w205 ข้างนอกตอนแรกมองแล้วแปลกๆ ดูไปดูมา ยิ่งเป็นamg ผมว่าสวย... ข้างในสวยมาก พอไปลองขับ Diesel Hybrid ชอบมากเลย ขับดีมาก....แต่

ตอนนี้ผมไม่อยากได้รถ Hybrid เลย..ใช้ Camry HV อยู่ รถดีนะครับ แต่ราคาขายต่อนี่ เละเทะมาก เลยทำให้ไม่อยากได้ พอจะซื้อ w205. ก็เหมือนโดนบังคับให้ซื้อ Hybrid. เพราะตัว c200 นี่ ออพชั่นแย่มากๆ เลยอยากมาถามทุกท่านว่า

1. คิดอย่างไรกับ c300 Hybrid ระยะยาว น่าเล่นหรือไม่ หรือยอมรับชะตากรรมไป อะไรๆมันน่าจะดีขึ้น สำหรับผู้ใช้จริง ระบบยังมีปัญหาหรือไม่ครับ
2. หรือว่าซื้อ c200 ไป แบบกล้ำกลืน. (ขำๆนะครับ ก็ชอบตัวรถนะ แต่ออพชั่นมันน้อยเกิ๊น)
3. หรือรอไปเรื่อยๆ จนกว่าจะมีรุ่นปรับออพชั่นให้โดนใจ...และทำใจกับราคาใหม่ ภาษีใหม่
4. หรือไปหาเกรย์ดี แต่ไม่ค่อยเห็นเกรย์นำบอดี้นี้เข้ามา

ต้องบอกว่าตอนนี้ไม่ได้มองยี่ห้ออื่นรุ่นอื่นเลยครับ

ทุกท่านคิดอย่างไรครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

• Hero Member
Re: C300 AMG Hybrid ในความเห็นของทุกท่าน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 23:27:20 »
ถ้าคิดจะซื้อ C Class โฉม W205 และต้องเป็นรถศูนย์เท่านั้นคงต้องเป็น Hybrid แล้วละครับเพราะ MBTH ยังไม่มีนโยบายที่จะประกอบตัวเป็นเบนซิน Option เต็ม แต่เท่าที่ฟังมาจากคนอื่นเครื่องยนต์ระบบการทำงานราบลื่นกว่า E300 Hybrid

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
Re: C300 AMG Hybrid ในความเห็นของทุกท่าน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 23:33:58 »
รู้สึกเหมือนผมคือ c ตัวนี้ออกแบบภายนอกภายในสวยดี แต่ติดที่hybridมันไม่น่าใช้

ผมมองว่าสมมุติว่าจะใช้คันนี้ไปนาน 8-10 ปี แต่เพราะความเป็นhybrid คิดว่ามันคงไม่ราบรื่นตลอดอายุการใช้งานแน่ๆ มันอาจไม่มีอะไรเลยก็ได้ แต่เรากลัวมันไปก่อน แล้วก็ไม่สบายใจ

ถ้าดันมีปัญหาส่วนที่ไม่ใช่แบตนอกประกัน3ปี จะต้องซ่อมเท่าไหร่จบ ขนาดcamryหรือpriusชิ้นส่วนยังแพงเลย ถ้าbenzละ จะเท่าไหร่?

ผมว่าถ้าคิดข้ามจุดนี้ไปได้ก็ซื้อครับ

ออฟไลน์ Siamtech

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 23:36:58 »
W205 ผมว่าคงต้องรอ 1-2ปี อาจจะมี C250 ออฟชั่นเต็ม ครับ หรือ อาจจะเข้ามาหลัง C-Coupe ตัวใหม่ประกอบในแล้ว

ดูจาก E-Class Coupe ที่ถอด 250 ออกช่วง Facelift แล้วพึงจะมาใส่ 250 เข้าในไม่กี่เดือนที่ผ่านมา

**ไฮบริดตัวนี้ผมว่ายังไม่เวริค ทั้ง C และ E ครับ (คหสต ผมว่าเบนช์สมควรทำ 200/250 เหมือนเดิม)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 23:41:19 »
รู้สึกเหมือนผมคือ c ตัวนี้ออกแบบภายนอกภายในสวยดี แต่ติดที่hybridมันไม่น่าใช้

ผมมองว่าสมมุติว่าจะใช้คันนี้ไปนาน 8-10 ปี แต่เพราะความเป็นhybrid คิดว่ามันคงไม่ราบรื่นตลอดอายุการใช้งานแน่ๆ มันอาจไม่มีอะไรเลยก็ได้ แต่เรากลัวมันไปก่อน แล้วก็ไม่สบายใจ

ถ้าดันมีปัญหาส่วนที่ไม่ใช่แบตนอกประกัน3ปี จะต้องซ่อมเท่าไหร่จบ ขนาดcamryหรือpriusชิ้นส่วนยังแพงเลย ถ้าbenzละ จะเท่าไหร่?

ผมว่าถ้าคิดข้ามจุดนี้ไปได้ก็ซื้อครับ

ตอนนี้คือ มองไม่ข้ามครับ

ที่จุกมากๆ และพยายามทำใจว่า ถ้าซื้อ Hybrid จะโดนสองเด้งคือ ค่าดูแลที่แพงกว่า กับ ราคาขายต่อที่เข้าขั้นนน่าเกลียดมาก

ตอนนี้พยายามชั่งใจระหว่างอารมณ์คือ ออพชั่นกับรถที่ขับดีมาก และเหตุผล คือระบบ Hybrid ที่ "อาจจะ" มีปัญหาในอนาคต

แต่อย่างว่าครับ ความอยากได้ ทำให้ตัดใจไม่ลงซักทีครับ 555

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 23:45:04 »
1. คิดอย่างไรกับ c300 Hybrid ระยะยาว น่าเล่นหรือไม่ หรือยอมรับชะตากรรมไป อะไรๆมันน่าจะดีขึ้น สำหรับผู้ใช้จริง ระบบยังมีปัญหาหรือไม่ครับ
ใช้สัก10ปีก็น่าเล่นครับ ไม่ได้เสียง่ายๆขนาดนั้น อาการน่าจะออก+เริ่มซ่อมเยอะหลังจาก10ปีไปแล้ว
2. หรือว่าซื้อ c200 ไป แบบกล้ำกลืน. (ขำๆนะครับ ก็ชอบตัวรถนะ แต่ออพชั่นมันน้อยเกิ๊น)
ชอบบอดี้เล่นc200ก็พอ ชอบออพชั่นไป C300 Hybrid
3. หรือรอไปเรื่อยๆ จนกว่าจะมีรุ่นปรับออพชั่นให้โดนใจ...และทำใจกับราคาใหม่ ภาษีใหม่
ยังไงออพชั่นเต็มๆต้องยัดใส่รถไฮบริดอยู่แล้วเพราะภาษีมันถูกกว่า ทำใจรถไฮบริดได้ก็ซื้อเลยครับ
4. หรือไปหาเกรย์ดี แต่ไม่ค่อยเห็นเกรย์นำบอดี้นี้เข้ามา
เล่นรถศูนย์ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ ตะพาบไนตรัส

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 23:57:33 »
ถ้าถามผม C300 ตัวนี้ถือว่าสวยมาก ทั้งนอกทั้งใน ออฟชั่นก็ดีมีหลังคาพาโนรามิค ซื้อแล้วไม่ต้องมานั่งคิดว่าคุ้มหรือไม่คุ้ม ถ้าซื้อในปีนี้ระหว่าง C300 กับ 328i ผมคงไป C300
แต่ถ้าต้นปีหน้าถ้าดูจากนิสัยส่วนตัวชอบขับรถไปต่างจังหวัดบ่อย ผมไป 330i ครับแรงถูกใจเหลือเกิน แต่เครื่องไฮบริดก็ไม่ได้แย่ขนาดนั้นครับผมว่าโอเคเลย

ออฟไลน์ Tedjung84

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 00:01:41 »
ชอบก็จัดครับ ไฮบริด รับประกัน 5ปี + 5ปี มันมีเงื่อนไขอยู่ครับลองศึกษาดู

ออฟไลน์ moo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 00:10:16 »
ชอบก็จัดครับ ไฮบริด รับประกัน 5ปี + 5ปี มันมีเงื่อนไขอยู่ครับลองศึกษาดู

รับประกันแค่ 100,000 นะครับรู้สึกตอนผมไปถามเมื่อสิงหาคม แต่รถสวยจริง :P

ออฟไลน์ pulp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 00:12:34 »
W205 ตัวนี้สวยโดนใจมากๆครับ

ยิ่งได้เบาะแดงด้วย เช้าวันจันทร์ ยังอยากจะรีบตื่นไปทำงาน
1996 City
2004 Wish
2008 Yaris
2015 GLA

ออฟไลน์ Woodpecker

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 00:30:37 »
- ขออนุญาตตอบเรื่องปัญหาของระบบแล้วกันครับ ซื้อมาจาก MBTH ขับได้ราว 9 เดือน 6,6xx กิโลเมตร จนแอร์ไม่เย็นมีแต่ลม จึงนำรถเข้าศูนย์ สอบถามได้ความว่ามีปัญหาจากส่วนนึงของระบบ Hybrid ต้องเปลี่ยนทั้งชุดรออะไหล่จากสิงโปร์ราว 2 อาทิตย์กว่าๆ แต่เพราะอยู่ในประกันไม่เสียค่าใช้จ่ายอะไร ทั้งนี้ดูบิลที่ออกมาก็อยู่ที่ราว 270k THB ดังนั้น ถ้าจะเลือกซื้อ hybrid จริงๆ ผมขอแนะนำให้ซื้อกับ MBTH ครับ เผื่อ jackpot ก็ยังมีประกันช่วย ส่วนเรื่องสมรรถภาพก็ดีครับ แรงตามเท้าดี อาการกระตุกระหว่างเครื่องยนต์กับระบบไฟฟ้าไม่มากเท่าไหร่ แล้วก็ประหยัดน้ำมันใช้ได้เฉลี่ยอยู่ราวๆ 12km/l ครับ (ขับแต่ในเมือง) ทีนี้ถามว่าน่าเล่นไหมก็คงอยู่กับคุณ Lucky แล้วครับ ว่าให้ความสำคัญกับอะไร อ้อ อีกอย่างนึงถ้าเอาตัว AMG มานี่ ช่วงล่างค่อนข้างแข็งพอสมควรนะครับ ถ้าขับบนถนนเรียบๆ นี่ดีมากเลย แต่ถ้าไปเจอถนนขรุขระเป็นหลุมบ่อเยอะนี่ เหนื่อยเหมือนกัน ทั้งนี้ระหว่างที่่นำรถไปซ่อม ได้มีโอกาสใช้รถทดแทนเป็น W205 C180 Executive ผมว่าช่วงล่างก็เหมาะกับถนนแบบเมืองไทยดีนะครับ ความแรงก็ไม่น่าเกลียดมาก นี่ถ้าได้ C200 ผมว่าก็น่าจะเหลือพลังมากพอ ติดก็คงแค่เรื่อง Options อย่างที่คุณ Lucky ว่าไว้ ถ้าไม่คิดมากก็โอเครับ

- C200 ก็ตามด้านบนนะครับ

- สนใจตัว GLC ไหมครับ ผมว่าก็ดูดีทีเดียว เครื่อง Diesel ตัวเดียวกัน เกียร์ใหม่ รถยกสูงขับง่าย แล้วก็พอรับมือหลุมบ่อบนถนนเมืองไทยได้ เบาะหลังก็นุ่มสบาย และกว้างขวางกว่ามาก

- ถ้าไปเกรย์ก็แค่อย่าเอา Hybrid เป็นพอครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 02:17:14 »
จากใจคนใช้ E300AMG diesel Hybrid
ขอแนะนำว่าหนีให้ห่าง Hybrid ไว้ครับ
จัดรถเกรย์ไปเลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 02:44:08 »
W205 ผมว่าคงต้องรอ 1-2ปี อาจจะมี C250 ออฟชั่นเต็ม ครับ หรือ อาจจะเข้ามาหลัง C-Coupe ตัวใหม่ประกอบในแล้ว

ดูจาก E-Class Coupe ที่ถอด 250 ออกช่วง Facelift แล้วพึงจะมาใส่ 250 เข้าในไม่กี่เดือนที่ผ่านมา

**ไฮบริดตัวนี้ผมว่ายังไม่เวริค ทั้ง C และ E ครับ (คหสต ผมว่าเบนช์สมควรทำ 200/250 เหมือนเดิม)

ปกติแล้ว 250 จะเป็นประกอบนอก ทั้ง C และ E    เครื่องที่มีใช้สำหรับประกอบไทยจะเป็น 200  และ 300 hybrid
และตอนนี้ประกอบไทยมี hybrid plug in เพิ่มมาอีกเครื่อง  ในอนาคตต้องรอดูอาจจะเป็น C200 เพิ่ม option มีโอกาสมากกว่า
หรือรอดู E ใหม่ประกอบไทยด้วย ว่าจะมีเครื่องรุ่นไหนมาอีก เพราะประกอบไทยใช้เครื่องร่วมกันทั้ง C E S

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 07:03:35 »
ใช้สัก10ปีก็น่าเล่นครับ ไม่ได้เสียง่ายๆขนาดนั้น อาการน่าจะออก+เริ่มซ่อมเยอะหลังจาก10ปีไปแล้ว
ชอบบอดี้เล่นc200ก็พอ ชอบออพชั่นไป C300 Hybrid
ยังไงออพชั่นเต็มๆต้องยัดใส่รถไฮบริดอยู่แล้วเพราะภาษีมันถูกกว่า ทำใจรถไฮบริดได้ก็ซื้อเลยครับ
เล่นรถศูนย์ดีที่สุดครับ

ขอบคุณครับ ผมอาจเขียนไม่เคลียร์ ที่ว่าจะไปหาเกรย์คือจะเล่นเบนซินและเอาออพชั่นดีหน่อยอ่าครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 07:09:01 »
- ขออนุญาตตอบเรื่องปัญหาของระบบแล้วกันครับ ซื้อมาจาก MBTH ขับได้ราว 9 เดือน 6,6xx กิโลเมตร จนแอร์ไม่เย็นมีแต่ลม จึงนำรถเข้าศูนย์ สอบถามได้ความว่ามีปัญหาจากส่วนนึงของระบบ Hybrid ต้องเปลี่ยนทั้งชุดรออะไหล่จากสิงโปร์ราว 2 อาทิตย์กว่าๆ แต่เพราะอยู่ในประกันไม่เสียค่าใช้จ่ายอะไร ทั้งนี้ดูบิลที่ออกมาก็อยู่ที่ราว 270k THB ดังนั้น ถ้าจะเลือกซื้อ hybrid จริงๆ ผมขอแนะนำให้ซื้อกับ MBTH ครับ เผื่อ jackpot ก็ยังมีประกันช่วย ส่วนเรื่องสมรรถภาพก็ดีครับ แรงตามเท้าดี อาการกระตุกระหว่างเครื่องยนต์กับระบบไฟฟ้าไม่มากเท่าไหร่ แล้วก็ประหยัดน้ำมันใช้ได้เฉลี่ยอยู่ราวๆ 12km/l ครับ (ขับแต่ในเมือง) ทีนี้ถามว่าน่าเล่นไหมก็คงอยู่กับคุณ Lucky แล้วครับ ว่าให้ความสำคัญกับอะไร อ้อ อีกอย่างนึงถ้าเอาตัว AMG มานี่ ช่วงล่างค่อนข้างแข็งพอสมควรนะครับ ถ้าขับบนถนนเรียบๆ นี่ดีมากเลย แต่ถ้าไปเจอถนนขรุขระเป็นหลุมบ่อเยอะนี่ เหนื่อยเหมือนกัน ทั้งนี้ระหว่างที่่นำรถไปซ่อม ได้มีโอกาสใช้รถทดแทนเป็น W205 C180 Executive ผมว่าช่วงล่างก็เหมาะกับถนนแบบเมืองไทยดีนะครับ ความแรงก็ไม่น่าเกลียดมาก นี่ถ้าได้ C200 ผมว่าก็น่าจะเหลือพลังมากพอ ติดก็คงแค่เรื่อง Options อย่างที่คุณ Lucky ว่าไว้ ถ้าไม่คิดมากก็โอเครับ

- C200 ก็ตามด้านบนนะครับ

- สนใจตัว GLC ไหมครับ ผมว่าก็ดูดีทีเดียว เครื่อง Diesel ตัวเดียวกัน เกียร์ใหม่ รถยกสูงขับง่าย แล้วก็พอรับมือหลุมบ่อบนถนนเมืองไทยได้ เบาะหลังก็นุ่มสบาย และกว้างขวางกว่ามาก

- ถ้าไปเกรย์ก็แค่อย่าเอา Hybrid เป็นพอครับ

นี่แหละครับ ที่กลัวเลย ระบบของไฮบริดแพงมากๆ Prius ของเพื่อนเหมือนกัน โดนค่าคอมแอร์ไปห้าหมื่น เพราะเป็นคอมไฟฟ้า สยองมาก Camry แฟนผมยังใหม่ ยังไม่โดน แต่ถ้ามาทีนี่หนักเลย
ส่วน GLC ก็น่าสนนะครับ แต่ราคามันดีดไป สี่ล้านกว่าเลย ไม่อยากเล่นรถที่ราคาแพงขนาดนั้น
ถ้าผมเล่นรถเกรย์ ก็จะไม่เอา Hybrid ครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ ทำให้ห้ามใจได้ละ ไปจอง c200 ดีกว่า :)

ออฟไลน์ arton

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 08:09:35 »
ที่บ้านมีทั้ง c300 และ c180 w205 ผมว่าแค่ 180 เครื่องตัวใหม่ 1.6 turbo ไม่ได้อืดมากมายครับ ถ้าห่วงค่าบำรุงรักษาเอาเครื่องธรรมดาๆ พอแล้ว เพราะ hybrid ชื่อก็บอก ไฮๆๆ ซ่อมแพงแน่นอน

ออฟไลน์ NavaneS

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 08:09:55 »
ปัญหาเหมือนของผมเด่ะเลยครับ..

ตอนนั้นเล็งจะเอา E แน่ๆละ แต่กลัวไฮบริด
เลยไปลอง E200 ความแรงก้อไม่ค่อยแรงแต่รับได้ อุปกรณ์ภายในน้อยเกิ๊นจนรับไม่ได้ (รถรุ่นกลางปี2015นะคับ)
ลอง E300hb ความแรงก้อพอได้แต่กระตุก อุปกรณ์โอเค แจ่ม

ชั่งใจอยู่นาน.. อยากได้ออฟชั่นแต่กัวไฮบริด ถ้าจะซื้อเหมือนโดนเบนซ์บังคับให้ซื้อตัวไฮบริด

สรุปเลยจบที่ 528i ฮ่าๆ ทั้งแรงทั้งออฟชั่นจุใจ
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 08:43:41 »
เบาะหลัง C ตัวนี้ นั่งไม่สบายเลยครับ ลองไปนั่งดูก่อนนะครับ

ออฟไลน์ ttt3

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 09:25:24 »
ผมพึ่งออก c300 exclusive ครับ ใช้มา 15 วัน ก็ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ  ตอนตัดสินใจก็คิดนานเหมือนกันระหว่าง c200 กับ c300 (กลัว hybride)แต่แฟนชอบกระจังหน้าดาวตั้ง  เลยตามใจแฟน  ประหยัดน้ำมันดีครับ ถ้าจอไม่หลอกผม  ผมขับได้ 20km/l  (ทางไกล)  24km/l (ในเมือง)  เพื่อความมั่นใจเลยผมเลยซื้อ service plus excellent ด้วยครับ(ประกัน 5 ปี ของสิ้นเปลืองฟรี) ถ้าชอบออกเลยครับ  ไม่คาใจ(คิดซะว่าเก็บค่าน้ำมันไว้ซ่อมรถครับ)

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 10:17:07 »
รอดีกว่า จากที่เห็นหลายๆค่าย วางเกมส์ว่าปรับราคา จะเพิ่ม ออฟ กัน ปีหน้าสักกลางปีไป
น่าจะมีรุ่นเพิ่มเติมมาเสริมในราคาและออฟ ที่น่าสนได้
One Day.

ออฟไลน์ jan_e39

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 10:30:06 »
c300 amg ตัวจริงสวยมากมากครับ ทั้งภายในภายนอก แรกๆมองว่าไม่สวย ตอนนี้ดันดูดี ดูหล่อขึ้นมากมากครับ

ผมว่าถ้า ปีนึงใช้รถไม่เยอะมาก ก็ไม่น่ากังวลมากครับ รถศูนย์ก็มีประกันให้อยู่แล้ว ใช้รถที่อยากได้ option ที่อยากได้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 10:40:53 »
ราคาขายต่อตอนนี้น่าห่วงทุกยี่ห้อนะครับ รถ 1-2 ปี ไปให้เต้นตีราคากดก่อนเลย 40% จากราคาตั้ง
มันเหมือนกลายเป็นสูตรสำเร็จรูปของคนประกอบอาชีพขายรถมือ 2 ไปแล้ว

รถ hybrid รุ่นนี้โอเคนะครับ ขับไปกลับหัวหิน 20 โลลิตร ความเร็วเฉลี่ยเกือบ 80 (วิ่งจริง 120 - 160)

ส่วนระยะยาวอันนี้ตอบไม่ได้ แต่ถ้าค่าซ่อมมันแพงน่าเกลียดก็คงขายทิ้ง

รุ่นนี้ไม่แนะนำรถเกร์ ปัญหาจุกจิกมีพอควร อีกอย่างรถเกร์แพงกว่ารถศูนย์ 3-5 แสน แต่ option ที่ได้มามีไม่เยอะ

ขอเสียรุ่นนี้ ขับในเมืองระบบ hybrid ทำงานไม่ค่อยราบรื่น เวลาแบตหมด แล้วเครื่องติดรถจะสั่นแบบรู้สึกได้

ผมมีความรู้สึกว่า จะมี c350 plug-in hybrid มาขาย เพราะผลประโยชทางภาษี อีกอย่าง bmw ก็จะเปิดตัว x5 plug in ด้วย ลองวัดดวงรอดูไหมครับ  :-X

ออฟไลน์ argentina

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 12:04:52 »
โห....เห็นกระทู้รีบเข้ามาศึกษาเลยครับ กำลังสนใจตัวนี้มากเลย(จะเข้าไปจองทีงานexpro) พออ่านมาถึงบรรทัดข้างบนใจเริ่มกังวลยิ่งขึ้นจากแต่ก่อนก็ถูกเซลล์จูงจมูกว่า ไฮบริดไม่มีปัญหา ถึงเวลามีซ่อม(ประกัน)กลัวอะไร แถมถ้าไม่ชอบไฮบริดสามารถยกตัวไฮบริดออกได้เลย(อันนี้ได้ฟังจากปากเซลล์จริงๆ) เพราะว่าคนใช้รถกับคนขายรถ มันมีความเห็นไม่เหมือนกันแน่นอน(ผมให้ความจริงกับคนใช้ 70%) แล้วทีนี้จะทำยังไงดีหว่า กลุ้ม

ออฟไลน์ Pinyo09

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 12:22:11 »
หลังจาก F30 เปิดตัว LCI ในไทย c-class น่าจะขยับอะไรบ้านนะครับ
อาจจะมีการปรับ option เพิ่มเติมเพื่อรับมือ

ออฟไลน์ Woodpecker

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 12:47:45 »

ปกติแล้ว 250 จะเป็นประกอบนอก ทั้ง C และ E    เครื่องที่มีใช้สำหรับประกอบไทยจะเป็น 200  และ 300 hybrid
และตอนนี้ประกอบไทยมี hybrid plug in เพิ่มมาอีกเครื่อง  ในอนาคตต้องรอดูอาจจะเป็น C200 เพิ่ม option มีโอกาสมากกว่า
หรือรอดู E ใหม่ประกอบไทยด้วย ว่าจะมีเครื่องรุ่นไหนมาอีก เพราะประกอบไทยใช้เครื่องร่วมกันทั้ง C E S

ผมเข้าใจว่าเป็นนโยบายของ MBTH ที่ต้องการให้คนใช้ hybrid มากพอเพื่อจะลด Fixed cost ต่างๆ สำหรับ C E S นะครับ เลยออกแบบ ตัวเลือกมาแบบนี้ ยัดเยียดกลายๆ ถ้าอยากได้ของเต็มก็ต้องไป hybrid ส่วนเรื่องเครื่องประกอบไทยไม่มี 250 นี่ ผมก็เคยคิดว่าเค้าคงจะเลิกไป แต่ไปเห็น CLA GLA ตัวประกอบในใหม่ก็ใส่ได้นี่ครับเครื่อง 250 .. ก็เลยเป็นว่าผู้บริโภคในเมืองไทยก็คงต้องทำใจหน่อยหน่ะครับ ถ้ารอไปซักวัน อาจจะเห็น C250 กลับมาก็ได้

ออฟไลน์ Tuna

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 12:58:46 »
ตัว plug in กำลังจะมานะครับ  8)

ออฟไลน์ Phawitcha

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 13:52:11 »
ผมเป็นคนนึงที่ใช้ C300(cbu) มา8เดือนแล้วครับ ตอนนี้ก็วิ่งมา จะสองหมื่น ก.ม ละครับ
ความคิดเห็นส่วนตัวของผมคือ
1.ก่อนที่ผมจะซื้อตัวนี้ผมก็มอง 420dอยุ่แต่ด้วยราคาทีต่างกันเลยทำให้ผมจำเป็นต้องมาที่ c300 เพราะหลักๆผมต้องการ ดีเซล ประหยัดน้ำมันแล้วรถที่สดใหม่เพิ่งออกมา ผมคงใช้คันนี้ยาวๆครับ ในเมื่อเราซื้อรถระดับนี้เราก็ต้องเตรียมเงินดูแลมันอะครับ แต่จิงๆเท่าที่ใช้มาก็ไม่มีปันหาไรเลยครับ เช็ค 10,000km แรกก็เสียไป7000กว่าบาท ระยะยาวนี่ผมว่ายังไม่มีใครตอบด้ายหรอกครับเพราะรถพวกนี้เพิ่งมีขายด้ายไม่นาน ต้องดูยาวๆไป
2.อันนี้ก็แล้วแต่ละครับ ท่าชอบบอดี้แต่อยากด้ายamg ภายนอก ร้านแต่งรถดีๆเยอะเลยครับ แต่ท่า optionอื่นๆนี่ต้องยอมรับกันไป แต่ผมว่าท่าคิดอืกแง่ ก็เอาเงินส่วนต่างไว้ดูแลกับเติมน้ำมันก็ดีน่ะครับบ แต่ที่ผมออก c300เพราะ optionเหมือนกันครับ หลังคากระจก ล้อ และอืกต่างๆนานา 555
3.ผมว่ายากที่ MBTH จะทำตัวไม่hybridให้เป็นตัวท๊อป ดูจากไลน์อื่นๆเช่น  C E S เพราะดีเซลhybirdทั้งสามตัวนี้ก็เครี่องเดียวกันทั้งหมดอะครับ
4.อย่าไปหาเกรย์เลยครับ เสี่ยงกว่าซื้อ hyrbid MBTH เยอะครับ ตอนนี้ MBTH ก็ทำราคาได้ดีแล้วครับ

อัดตราการกินน้ำมัน ผมวัดเองเลยด้ายประมาล 16.4 km/l ใช้จาก รามอินทรา-ชิดลม เจอทั้งติตและใช้ความเร็วด้ายบ้าง

แล้วอืกอย่าง ดึงด้ายใจเลยยครับ สะใจมากก 160 นี่นิ่งๆสบายๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2015, 13:54:04 โดย Phawitcha »

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 13:54:29 »
เรื่อง option ผมเฉยๆ หลังคาแก้วในรุ่น C200 คงไม่มีมาแน่นอน แต่ จะได้เรื่องปัญหาของระบบ hybrid ที่ไม่มากวนใจ ผมเลือก c200

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 16:50:24 »

รับประกันแค่ 100,000 นะครับรู้สึกตอนผมไปถามเมื่อสิงหาคม แต่รถสวยจริง :P
ที่ผมคุยมาก่อนซื้อรุ่นนี้เค้ารับประกัน 5ปี วิ่งไม่เกิน 150000km + 5ปีหนิครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 17:22:09 »
ราคาขายต่อตอนนี้น่าห่วงทุกยี่ห้อนะครับ รถ 1-2 ปี ไปให้เต้นตีราคากดก่อนเลย 40% จากราคาตั้ง
มันเหมือนกลายเป็นสูตรสำเร็จรูปของคนประกอบอาชีพขายรถมือ 2 ไปแล้ว

รถ hybrid รุ่นนี้โอเคนะครับ ขับไปกลับหัวหิน 20 โลลิตร ความเร็วเฉลี่ยเกือบ 80 (วิ่งจริง 120 - 160)

ส่วนระยะยาวอันนี้ตอบไม่ได้ แต่ถ้าค่าซ่อมมันแพงน่าเกลียดก็คงขายทิ้ง

รุ่นนี้ไม่แนะนำรถเกร์ ปัญหาจุกจิกมีพอควร อีกอย่างรถเกร์แพงกว่ารถศูนย์ 3-5 แสน แต่ option ที่ได้มามีไม่เยอะ

ขอเสียรุ่นนี้ ขับในเมืองระบบ hybrid ทำงานไม่ค่อยราบรื่น เวลาแบตหมด แล้วเครื่องติดรถจะสั่นแบบรู้สึกได้

ผมมีความรู้สึกว่า จะมี c350 plug-in hybrid มาขาย เพราะผลประโยชทางภาษี อีกอย่าง bmw ก็จะเปิดตัว x5 plug in ด้วย ลองวัดดวงรอดูไหมครับ  :-X
เวลาขับในเมืองแบตจะหมดปรับโหมดการขับขี่ไป sport เลยครับจะได้ไม่ติดๆดับๆแบบในโหมดของ eco และ comfort ;)